ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนไม่ยอมเปลี่ยนยางที่แตกลายงา ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 10777 ครั้ง)

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
Re: แฟนไม่ยอมเปลี่ยนยางที่แตกลายงา ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 17:33:29 »
พี่สาวเจอเหมือนกันครับ แตกลายงา รีบไปเปลี่ยนทันทีเลยครับ กลัวกลับไม่ถึงบ้านครับ แกว่า 5555

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: แฟนไม่ยอมเปลี่ยนยางที่แตกลายงา ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 19:20:42 »
สภาพเดียวกับพ่อผมเลย อะไรที่ควรจะเปลี่ยน ไม่ยอมเปลี่ยน จนเคยแบตเตอรี่รถมันเดือดแล้วกระเด็นโดนสีรถ สรุปแทนที่จะเปลี่ยนแบต 2000 บาท โดนค่าทำสีไปอีก 4000 ทำความสะอาดฐานแบตอีก แถมด้วยสีแอบเพี้ยนด้วย

ยางก็กว่าจะเปลี่ยน แข็งจนเวลาขับผ่านเส้นลดความเร็วบนถนนแล้วรถสั่นเป็นเจ้าเข้าถึงจะยอมให้เปลี่ยน

แต่อะไรที่ไม่จำเป็นก็ทำจัง ล่าสุด เอารถ Jazz เข้าศูนย์เช็ค 3 ปี / 60,000โล (วิ่งไป 40,000) บอกว่าซื้อ Paysave ไว้แล้ว ไม่ต้องทำไรเพิ่มนะ (ปกติศูนย์ที่ใช้ก็ไม่ยัดเยียดของอยู่แล้ว) ไม่ถึง 20 นาที ถ่ายรูปใบงานมา สั่งล้างแอร์ พ่นกันสนิม แล้วก็ใส่น้ำยาทำความสะอาดเครื่องยนต์ โดนไปเกือบ 4,000 พูดไม่ออกเลย 😞😞😞

ผมว่า ถ้าไม่ติดอะไร เอาไปทำเองเลยครับ สบายใจกว่าเยอะเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 22:50:24 »
ยี่ห้อโยโก.. ถ้าเริ่มๆแตกลายผมว่าพอไหวนะ
แต่ถ้าแตกลายมากๆ และเนื้อยางแข็งมากๆ
อย่างแรกเลยยางเกาะถนนลดลงครับ
ควรใช้ความเร็วลดลง และไม่เร่งหรือเบรกกะทันหัน ยืดอายุยางได้ครับ
ก่อนเข้าหน้าฝนเล็กน้อยเปลี่ยนได้เปลี่ยนเลยครับ ใช้ยางคุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 09:27:38 »
swift ผมเพิ่งเปลี่ยน BS. techno sport 195/50/16 มา 4 เส้น 9,200- ลดจากหมื่นต้น ๆ ช่วงปลายปีเป็นช่วงที่ยางจะลดราคากันมาก รีบไปเปลี่ยนเลยครับ
ของผมคิดว่าจะเปลี่ยนอยู่แล้ว แต่ผบทบ.ยังไม่อนุมัติ เผอิญน่าจะโดนตะปูตำ ก็เลยจำเป็นต้องเปลี่ยน ใช้มา 3 ปี 50,000 กม. เปลี่่ยนแล้วขับดีหนึบๆนุ่ม ๆ เงียบ ๆ แฮปปี้สุด ๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 10:13:54 »
ปล่อยไปครับ
ทำประกันไว้เยอะๆ ใส่ชื่อรับผลประโยชน์เป็นชื่อคุณ
เติมลมไว้ให้แข็งๆ
เวลาเดินทาง แยกไปอีกคัน อย่านั่งคันนี้
เสริมไปเลยว่าใช้ได้อีกนาน อีก 3-4 ปีสบายๆ

สักพักคงคิดได้ครับ ปล่อยๆไป
ผญ.บางคน ไม่ชอบคนแฟนที่รู้เยอะกว่า บอกไม่ได้ สอนไม่ได้

ออฟไลน์ Pat.C

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 10:16:06 »
เคยเจอตอนยางมีรอยปริแล้ว หนักกว่าแตกลายงาอีกครับ นางก็ยังดื้อดึง

ผมเลยจับนั่งในรถ ขับไปร้านยาง แล้วเปลี่ยนเลย บอกให้ทำเดี๋ยวอิดออด

จับนั่งในรถไปเปลี่ยนซะเลย มัดมือชกไป

ปล.แต่ผมเป็นคนจ่าย อยากจิบ้าตาาย 55

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 12:34:15 »
ผมว่าใช้ยางเกรดกลาง ราคาถูกหน่อย แล้ว 2-3 ปีเปลี่ยนก็คุ้มนะครับ
หากขับเร็วไม่ควรเสี่ยง  :-X

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 14:48:44 »
เรื่องพวกนี้ต้องให้ความรู้ครับ อย่าไปบังคับ หรือ ขู่ให้กลัวเลยครับ

ออฟไลน์ petong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 15:59:13 »
แชร์คลิป อุบัติเหตุยางแตก ในเฟสบุ๊คบ่อยๆ เพื่อให้แฟนกลัว และยอมให้เปลี่ยน
หรือแชร์เคสจากเพื่อนที่เคยเจอเหตุการณ์นี้เลย เอาคนใกล้ตัว

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 16:55:36 »
อยากย้อนถามจริงๆครับ ไอ้ที่ว่าประหยัดๆ มันคือจำนวนเงินเท่าไหร่ ถ้าต้องเทียบกับความเสี่ยงที่เราต้องแบกรับ
ใช้งานเพิ่มอีกปี แล้วปีนั้นจะประหยัดไปได้หมื่นนึง มันไม่ใช่นะครับ(สมมุติเปลี่ยนครั้งละหมื่น)

ลองคิดออกมาดูก่อนครับ แล้วจะทำใจเปลี่ยนยางได้ง่ายขึ้น 

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2019, 19:26:20 »
ถ้าแค่แตกลายงาที่หน้ายาง ใช้ต่อได้ครับ  รถผมเป็นแบบนั้นมาตั้งแต่ 3 ปีแรกเเล้ว  แต่ใช้ยางเดิมต่อมา ตอนนี้จะ 6 ปีแล้ว  ก็ยังเกาะดีอยู่  แต่เป็นยาง top ของ Bridgestone นะครับ  Potenza S001  แต่ของผมดูแลยางดี รถก็จอดในที่ร่ม 

แต่ของแฟนจขกท.  ถ้าดูแลยางมาไม่ดี  เงินก็ไม่ใช่ปัญหา  ก็เปลี่ยนเลยครับ ยางใหม่ๆ ยังไงก็ดีกว่ายางเดิม

ปล. ผมสังเกตส่วนตัวว่า Yokohama ทุกๆ รุ่น ยางใช้ได้นานนะครับ  สำหรับผม 5 ปี Yoko เนื้อยางและโครงสร้างไปถึงทั้งนั้นครับ (Bridgestone และ Michelin ก็มักจะไปถึงครับ)  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคือ การแตกลายงา  ต้องเป็นแค่ที่หน้ายางนะครับ  ถ้ามีที่แก้มยางด้วย  เปลี่ยนทันทีครับ!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2019, 19:34:14 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมก็ใช้ AE50 มาตั้งแต่ปี 15 นานกว่าเสียอีกครับ เขาอาจจะรอ AE51 ซึ่งเปิดตัวในต่างประเทศแล้วรึเปล่า

ถ้าเป็นอะไรไปจะฟื้นขึ้นมาเล่าให้ฟังครับ