ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 อะไรที่ทำให้เปลี่ยนใจจาก All new honda city 2020 แล้วย้ายไปค่ายอื่นครับ  (อ่าน 12883 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) วันนี้ 24 พรุ่งนี้ 25 city ใหม่จะเปิดตัวอย่างเป็นทางการ
ของที่แน่นอนคือ เครื่องแรงกว่าเพื่อน 122 ม้า แรงบิด 200 NM.
Body รถใหญ่ขึ้น และดูเหมือนจะประหยัดน้ำมันกว่าเค้าซะด้วย
 :) หน้าตาภายนอก ภายใน วัสดุที่ใช้ ที่สุดของที่สุดคือ
ราคา และ Option เป็นอย่างไร คือการรอคอย ปิดข่าวได้สนิทดีจริง
 :) เพราะคู่แข่งก็ไม่หมูแล้วนะครับ
แต่ๆๆ ยังไงชื่อชั้น Honda city มันก็ที่หนึ่งอยู่แล้ว
ไม่ต้องสืบ แถมยังที่หนึ่งตลอด Gen ซะด้วย ไม่มีตก
 :) แต่สำหรับคนที่รอคอย city ใหม่ เมื่อเปิดตัวแล้ว
กลับเปลี่ยนใจย้ายค่าย น่าจะเพราะอะไรครับ
 :) ผมขอเดาราคาเล่นๆหน่อยนะครับ
รุ่น S CVT = 550,000
    V CVT = 600,000
   SV CVT = 670,000
   RS CVT = 719,000
 :) พรุ่งนี้รู้กัน

ปล. Honda city เปิดตัวแล้วจะมีรถลงโชว์รูม
ให้ลูกค้าดูเลยไหมครับ และพร้อมส่งมอบเลยหรือเปล่า
ตอน Almera เสียอารมณ์ทีละ เสียลูกค้าไปเหมือนกันนะครับ รอพี่ฮอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2019, 17:44:18 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
เดาราคา

MT เลิกขาย
S 599,000
V 669,000
V+ 709,000
SV 749,000
SV+ 775,000

ออฟไลน์ porasit33

หน้าตาที่แล้วแต่คนชอบ
งานประกอบ วัสดุต่างๆ
การเก็บเสียง

ราคาคงไม่มีผล ห่างกันไม่มาก

ส่วนใครชอบสีแดง เตรียมกำเงินจองเลย 55

ออฟไลน์ YenChar

เตะตัดขา City ด้วยดอก 0% แถมฟรีประกันภัย 1-2 ปี ฟรีค่าแรงซัก 3 ปี
ลูกค้ารถเล็ก งบน้อย หรือมีราคาเป็นปัจจัยหลัก มีไขว้เขวบ้างแหละ

เว้นแต่ซิตี้จะเล่นดอกแพง ตั้งราคาเวอร์ๆ หรือ Defect ซะเอง

ถ้า Jazz มาเป็นลูกคู่ด้วย 1.0T ทำราคาดีๆ ดอกเบี้ยไม่เวอร์
แกคงฟาดเรียบทั้ง B-Seg & Ecocar

ออฟไลน์ Newhang

ราคา
งานประกอบ
การลดต้นทุน

ออฟไลน์ Stp

บางทีประเด็นอาจจะอยู่แค่ว่า ใครมีรถพร้อมส่งมอบก่อน ก็ได้นะ อย่าง Nissan Almera เนี่ยถ้าปล่อยนานกระแสเงียบเดี๋ยวจะงานเข้า ยิ่งถ้า Honda City เกิดไม่ดีสุด แต่ไม่แย่สุด แล้วมาถูกใจลูกค้าซะดื้อๆ หวยพลิกเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ polwath

ถ้าเป็น Honda นึกถึงปัญหาสนิมและวัสดุ Downgrade จนคนเอือมระอานั่นแหละครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมว่าเป็นเพราะหน้าตา รูปร่าง ทรวดทรงนะ ที่จะเฉือนกัน ซิตี้ใหม่ผมว่าหน้าตามันคล้ายซีวิค คนที่อยากได้ซีวิคแต่ไปไม่ถึงอาจจะเอาซิตี้แทน แต่คนที่ไม่ถือตรงนี้แต่ดูความโฉบเฉี่ยวอาจเทไปทางอัลเมร่าเพราะผมว่ามันสวย และโฉบเฉี่ยวกว่า และอีกอย่างมันใหม่สดและต่างจากเจนแล้วราวหน้ามือกับหลังเท้าอีกด้วย คนจึงอาจเทไปที่อัลเมร่ามากดว่า ส่วนเรื่องเครื่งอาจไม่ใช่ประเด็น ก้ดูอย่างเจ้าสอง เครื่องไม่แรง คนยังซื้อเยอะกว่าตี้เลย

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ถ้าเปิดตัวมาว้าวมากๆ แล้วจองช้า น่าจะรอรถนานไม่ต่ำกว่า 3 เดือน บางคนรีบใช้รถอาจรอไม่ได้

ออฟไลน์ TORA

Honda ทำเครื่องเก่งมากๆเลยนะครับ :-*
ถ้าได้แรงม้ากับแรงบิดขนาดนี้จริง
ยังผ่าน co2 ของecocar phase2ได้

จะไปลดน้ำหนักลดcostตรงไหนกันนะ
อย่าลดอะไรเรื่องความปลอดภัยนะได้โปรด

ออฟไลน์ Tien.W

Almera ตัวที่ คาดว่า น่าจะขายดี ในกลุ่มคนรายได้ไม่สูง มีรถคันแรก น่าจะตัวกลาง 5 ต้นๆ

City ตัวก่อน คุ้นว่า โดดไป 5.8 - 5.9 แล้วมั้ง ตัวใหม่ เข้าโครงการ eco car ถ้าจะตั้งเรียกแขก ก็ 5.5 ซะเลย เพราะปกติ ตัว S ของ City / Jazz มันก็ใช้งานได้ option ครบ ขาดแค่ล้อ Mag น่ะครับ (ตัว 4.9 ของ Almera กระจกมองข้างปรับมือ วิทยุไม่มี มันก็เกินไปนิด)

ทีนี้ พอ City เริ่ม 5.5 แสน Almera ตัวที่น่าสน ก็ 5 ต้นๆ ส่วนต่างนิดเดียว ผ่อนต่อเดือน ต่างกัน น่าจะหลักร้อยมั้ง

ดังนั้น ถ้าที่จะทำให้ Almera ขายได้ ก็คือ พวกสารพัดข้อเสนอ ส่วนลด โปร ทั้งหลาย ที่ทำให้ออกรถได้ง่ายกว่าแหละ ซึ่งพวกนี้ งานถนัดของนิสสัน อยู่แล้ว .. (เหมือนตอนรถคันแรกไง Mazda 2 รุ่นถูกสุด option ครบ สารพัดจะแถม ออกมาวิ่งได้เลย ... แต่ City ที่แพงกว่านิด ต้องดาวน์เยอะกว่า ดอกสูงกว่า ของแถมน้อยกว่า ... แต่ก็นะ ป้ายแดง ราคาพอกัน พอขายมือสอง 2 นี่ เหลือ 1.9 แสน แต่ City ยังวิ่งอยู่ 2 ปลาย ถึง 3 ต้น หุหุ .. ไม่รวมค่า Ma / และเวลาที่ต้องไปทะเลาะกับศูนย์ M อีกนะ)

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
น่าจะมาจากเซลล์หยิ่ง ไม่สนใจคนเดินเข้าโชว์รูมครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ออพชั่น...

ออฟไลน์ Lammerison

วัสดุ น่าจะ ลด cost

ออฟไลน์ Magl

เดาว่า sensing ไม่มา มาก็ไม่ครบ และอยู่ในตัวท็อป ซึ่ง almera มีช่วยเบรคตั้งแต่ตัวกลางขึ้นไปเลย

ออฟไลน์ whoami

Honda นี่แบรนด์แข็งมากนะครับ

โดยเฉพาะลูกค้าสาวๆ ให้เลือก city กับ almera  ผมเชื่อว่า 7-8 คนใน 10 คน เลือก city แน่ๆ

แม้ almera จะราคาถูกกว่าแน่ๆละ แต่มันก็รุ่นที่ราคาคาบเกี่ยวกัน หรือรุ่นที่ city แพงกว่าเมื่อคิดค่าผ่อนต่อเดือน

มันก็ไม่ได้ต่างกันเยอะ สุดท้ายก็เสร็จ city อ่ะ

จริงๆคือ เอาใจช่วยมวยรองอย่าง almera นะ รอบนี้ทำรถ ทำราคามาดี

มาสะดุดม้าตายรอบแรกคือ เปิดตัวเดือนเดียวกับ city

สะดุดรอบสองก็ตรงชิงเปิดก่อนแล้วยังไม่มีรถลงโชว์รูม ไม่มีรถส่งมอบนี่ละ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไม่มีอะไรมาเปลี่ยนใจได้ครับ รักแล้วรักเลย (Honda ดีสุด)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Honda นี่แบรนด์แข็งมากนะครับ

โดยเฉพาะลูกค้าสาวๆ ให้เลือก city กับ almera  ผมเชื่อว่า 7-8 คนใน 10 คน เลือก city แน่ๆ

แม้ almera จะราคาถูกกว่าแน่ๆละ แต่มันก็รุ่นที่ราคาคาบเกี่ยวกัน หรือรุ่นที่ city แพงกว่าเมื่อคิดค่าผ่อนต่อเดือน

มันก็ไม่ได้ต่างกันเยอะ สุดท้ายก็เสร็จ city อ่ะ

จริงๆคือ เอาใจช่วยมวยรองอย่าง almera นะ รอบนี้ทำรถ ทำราคามาดี

มาสะดุดม้าตายรอบแรกคือ เปิดตัวเดือนเดียวกับ city

สะดุดรอบสองก็ตรงชิงเปิดก่อนแล้วยังไม่มีรถลงโชว์รูม ไม่มีรถส่งมอบนี่ละ
ซิตี้ก้ไม่มีรถลงโชวฺรูมนะครับ ที่เปิดตัวเพื่อให้ทันสิ้นปีนี้
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
รถ Honda มีดีที่เครื่องยนต์ กับงานออกแบบที่ถูกใจคนส่วนใหญ่และกลุ่มวัยรุ่น มีเหล่าสาวกรอซื้อเพียบ
นอกนั้นผมว่าเฉยๆ นะสำหรับแบรนด์นี้ งานประกอบไม่เคยพัฒนา ชอบแอบลดต้นทุนในจุดที่คนไม่สนใจ
หลังๆ มีดีเฟคให้เห็นอยู่เรื่อยๆ ปัญหาสนิมก็ไม่รู้แก้กันไปถึงไหนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2019, 20:09:46 โดย FF »

ออฟไลน์ Kendow

ผมดูจากข้อมูลคร่าวๆ แล้ว ผมคิดว่า ถ้าคนที่ตั้งใจรอ City จริงๆ คงเอา City แน่นอนครับ และน่าจะเป็นการขุดหลุมฝัง Vios โดยสมบูรณ์ คือผมคิดว่า รุ่น S/V/SV คือเอามาแข่งกับพวก Ecocar ที่มีอยู่ในตลาดเดิม ชูจุดเด่นเรื่องพละกำลัง แต่ออพชั่นก็เป็นรองบ้างเพราะต้นทุน 1.0T สูง รุ่น RS เอามาเพื่อรักษาลูกค้าที่ต้องการซื้อ B-segment กลุ่ม 700k+ และจาก gap ราคาที่ค่อนข้างห่างก็คงเดาได้ว่าออพชั่นจะไปกองที่รุ่น RS แน่นอน

แต่ค่ายอื่นๆ ก็ยังคงขายได้เหมือนเดิมแหละ ก็คงเล่นโปร ดอก 0% 4 ปี ส่วนลด 50k อะไรทำนองนั้น และยังไงแบรนด์อื่นก็คงตอบโจทย์เรื่องความคุ้มค่าด้านออพชั่นได้มากกว่า City อยุ่แล้ว (ถ้าเท้าไม่หนักนะ)

แต่ Mazda2 ผมว่าตายยาก เพราะรถรุ่นนี้มีพลังแฝงต่อลูกค้ากลุ่มคนรุ่นใหม่ที่ซื้อรถคันแรก โดยเฉพาะผู้หญิง (แต่ไม่ใช่ผมละคนนึง)

สำหรับผม รอดู Jazz ปีหน้าครับ แต่ถ้าได้แบบ JDM ที่เพิ่งเปิดตัวไป ก็ไป City แบบไม่ลังเลครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ เต๋า AV

ค่าเครื่องค่าตัวรถใหม่ มาแพง
วัสดุ ออฟชั่น อาจทำให้ผิดหวัง

รถใหม่ พี่ฮอน ไม่ง้อลูกค้า มาแต่ไหนแต่ไร
ส่วนลด ดอกถูก คงเปนไปได้ยาก

อเมร่าเซตรถมาเน้นขับในเมืองโดยตรง ไม่ให้ครูสคอนโทนมา
แล้วไปกดราคาลง ถือว่าทำถูกแล้ว

ยิ่งมาโล้นๆ ราคาต่ำๆ ถูกใจขาซิ่ง เป็นแน่แท้

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
วัสดุก๊องแก๊งใช้ไม่กี่ปี​ กรอบไปทั้งคัน

เกียร์หนังสติ๊กอันเลื่องลือเรื่องความทน​ (ประชด)

มีเยอะแต่ขี้เกียจพิมพ์ 8)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Activehybrid

รถแบบนี้ราคาเกิน5มาเลข6ผมก็ไม่มองแล้ว ที่พ่อเล่น770,000 ไม่เคยเปลี่ยนใจมาชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

ตอนนี้ยังไม่เห็นตัวจริง มันก็เป็นไปได้หมดครับ หน้าตา ออปชั่น ราคา กลุ่มนี้ น่าจะแบ่งใหม่นะครับ เป็น ECO-A เป็นพวกไซส์มินิ แข่งขันกันที่ราคา ความประหยัด ความแรงอาจจะไม่มากนัก พื้นที่ใช้งานพอประมาณ กับกลุ่ม ECO-B ก็คือ พวกไซส์ B-Segment ลดขนาดเครื่องมาแข่ง ได้ความแรง พื้นที่ใช้งานเยอะกว่า  ชื่ิอชั้นของซิตี้ น่าจะมีภาษีดีกว่ารุ่นอื่นนิด ๆ ความเป็นฮอนด้าที่ไว้ใจได้ ไม่ว่าจะศูนย์ หรืออู่ซ่อมเฉพาะฮอนด้าที่มีทั่วสารทิศ น่าจะดึงลูกค้าได้ดีเหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ off_033

ราคาต่อ option 

หน้าตา เห็นตามเพจบิ้วกันว่าสวยนักสวยหนา

ถ้าจัดมาไม่ดี คนน่าจะเทไป almera เยอะอยู่

ออฟไลน์ renew

คงเรื่องราคา option มันนานาจิตตัง บางคนเยอะก็ดี

เรื่องการขับขี่ราคา กลุ่มนี้ไม่ต่างกันมาก

ออฟไลน์ Boyja

รอดูราคา + option ครับ ที่ผ่านมา MG ยังทำได้มาแล้วใน ZS ทำไม Almera จะทำไม่ได้บ้าง  ;)

ออฟไลน์ gumpzgear

การประกอบ
และการลดต้นทุนครับ

ออฟไลน์ XMSL

อาจจะรอดูแจ๊ซ...

ออฟไลน์ Neshz

JAZZ ไม่น่ามีแล้วนะครับ