ผู้เขียน หัวข้อ: chevrolet sonic 1.4 ltz ตอนนี้ยังน่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 13346 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
chevrolet sonic 1.4 ltz ตอนนี้ยังน่าเล่นไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 22:55:47 »
ตอนนี้ศึกษามาประมาณนึงเลยอยากถามเพื่อนๆใน headlightmag ว่า

ถ้าขับไม่เร็วมาก ต่างจังหวัด รถรุ่นนี้ยังน่าใช้มั้ยครับ

ปัญหาเกียร์ลูกนี้เป็นกันเยอะหรือเปล่า แล้วถ้าหากเสียยกเกียร์ใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่

หรือควรเล่นตัว 1.6 ดีกว่า เกียร์มีปัญหาเหมือนกันหรือเปล่า หรือในเรตราคา ไม่เกิน 250,000 บาท มีตัวไหนที่น่าเล่นอีกไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2019, 23:03:54 โดย kimhalua »

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: chevrolet sonic 1.4 ltz ตอนนี้ยังน่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 23:07:51 »
ยี่ห้อนี้ตระกูลเก๋ง เห็นคนรู้จักเอย ญาติเอย ตัดหางปล่อยเต้นท์กันหมด
แรกๆก็ขับมาโชว์กันทุกราย ว่าตัวเองจะโชคดีไม่มีปัญหา ดูแลรถเป็นกันทุกคน
ขนาดบริษัท chev ในประเทศไทยยังเลิกขายตระกูลเก๋งเองด้วย

เลยอยากทราบว่าทำไมถึงอยากเล่นตัวนี้ครับ  ???
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

Re: chevrolet sonic 1.4 ltz ตอนนี้ยังน่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 23:25:42 »
ยี่ห้อนี้ตระกูลเก๋ง เห็นคนรู้จักเอย ญาติเอย ตัดหางปล่อยเต้นท์กันหมด
แรกๆก็ขับมาโชว์กันทุกราย ว่าตัวเองจะโชคดีไม่มีปัญหา ดูแลรถเป็นกันทุกคน
ขนาดบริษัท chev ในประเทศไทยยังเลิกขายตระกูลเก๋งเองด้วย

เลยอยากทราบว่าทำไมถึงอยากเล่นตัวนี้ครับ  ???

พอดีที่บ้านตอนนี้ มี AVEO 1.6 อยู่ครับ แล้วไม่มีปัญหาเลย

แล้วบวกกับผมเคยลองขับ Sonic มาตอนรถออกมาใหม่ ๆ ชอบตัวรถ แล้วชอบช่วงล่าง

เห็นตอนนี้ราคามันไม่สูง รถปียังไม่เก่ามาก ต่อประกันชั้น 1 ได้ แต่ก็หวั่น ๆ กับตัวรถ เลยเอามาช่างใจดูครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 23:40:51 »
เล่นได้ครับ ผมมีอยู่คันนึง(ตอนนี้ขายไปแล้ว ที่ขายเพราะไม่ได้ขับจอดซะส่วนใหญ่)ไม่เจอปัญหาใหญ่อะไรเลย  มีแค่ระวังหมั่นถอดคอยล์มาดูหน่อยมันชอบขึ้นขี้เกลือ แต่มีคอยล์แปลงขายอันนี้ใช้ยาวๆทนกว่าของแท้อีก   เล่นตัว 1.6ดีกว่า แรงกว่ากินน้ำมันพอกัน  ปัญหา abs โค๊ด 84 อันนี้แก้ได้นานแล้ว ถ้ายังเจอก็ไปอัพ firmware ที่ศูนย์ ได้เลย
เรื่องเกียร์ ตัว1.6ไม่ค่อยเห็นมีปัญหานะ หรือมีแต่ผมไม่เคยเจอก็ไม่รู้นะ   

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 23:47:28 »
เล่นได้ครับ ผมมีอยู่คันนึง(ตอนนี้ขายไปแล้ว ที่ขายเพราะไม่ได้ขับจอดซะส่วนใหญ่)ไม่เจอปัญหาใหญ่อะไรเลย  มีแค่ระวังหมั่นถอดคอยล์มาดูหน่อยมันชอบขึ้นขี้เกลือ แต่มีคอยล์แปลงขายอันนี้ใช้ยาวๆทนกว่าของแท้อีก   เล่นตัว 1.6ดีกว่า แรงกว่ากินน้ำมันพอกัน  ปัญหา abs โค๊ด 84 อันนี้แก้ได้นานแล้ว ถ้ายังเจอก็ไปอัพ firmware ที่ศูนย์ ได้เลย
เรื่องเกียร์ ตัว1.6ไม่ค่อยเห็นมีปัญหานะ หรือมีแต่ผมไม่เคยเจอก็ไม่รู้นะ   

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมยังไม่ค่อยเจอคนใกล้ตัวปล่อยตัว 1.6 เลยครับ ใจจริงก็อยากได้ตัว 1.6 มากกว่าอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 23:49:09 »
โอ้ สุดยอดเลยครับ ใช้แล้วประทับใจนี่เอง  ::)

เบื้องต้นลองถามบริษัทแม่ ถึงปีสุดท้ายที่ซัพพอร์ท
หรือถ้ามีอู่ที่โมได้ รู้จักรถรุ่นนี้ดีก็เล่นได้ครับ
(ในกรณีที่ใช้รถเส้นทางเดิมๆประจำ)

รอดูความเห็นท่านอื่นๆต่อ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 23:56:06 »
โอ้ สุดยอดเลยครับ ใช้แล้วประทับใจนี่เอง  ::)

เบื้องต้นลองถามบริษัทแม่ ถึงปีสุดท้ายที่ซัพพอร์ท
หรือถ้ามีอู่ที่โมได้ รู้จักรถรุ่นนี้ดีก็เล่นได้ครับ
(ในกรณีที่ใช้รถเส้นทางเดิมๆประจำ)

ประทับใจกับตัวรถประมาณนึง แต่ไม่ประทับใจกับศูนย์บริการครับ 5555 ปกติใช้งานอู่นอกครับ ถ้ารู้พวกราคาค่ายกเกียร์ผมอาจจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้น 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2019, 00:09:24 โดย kimhalua »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 00:43:37 »
ถ้าคิดว่ามีอู่ที่รู้จัก และหาอะไหล่ได้ ก็น่าเล่นครับ
ปล.รถบ้าอะไร หนักอิบอ๋าย เข็นแต่ละทีเหมือนเข็นรถกระบะ!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 02:25:55 »
รุ่นนี้ไม่จุกจิกนะครับ อย่างน้อยกว่าทนทานไม่จุกจิกงอแงเหมือนนิสสันมาร์ช ช่วงล่างดีแต่ซดเยอะไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 04:32:05 »

ประทับใจกับตัวรถประมาณนึง แต่ไม่ประทับใจกับศูนย์บริการครับ 5555 ปกติใช้งานอู่นอกครับ ถ้ารู้พวกราคาค่ายกเกียร์ผมอาจจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้น 55555
ประเด็นเรื่องเกียร์ ผมเคยใช้ Optra 1.6 CNG
รู้สึกจะเป็นเครื่อง-เกียร์ เดียวกัน กับรุ่น 1.6?
ตอนวัยรุ่น กดอย่างเดียว ขับไป 1.4x แสน กม. กทม.+ตจว.
เครื่อง -เกียร์ ยังไม่ออกอาการ กระทั่งขายไปครับ
ศูนย์ใน กทม. และ Call center ในตอนนั้น โอเคมาก

คันถัดมา d-seg. อีกยี่ห้อ วิ่งเฉพาะ ตจว. แค่ 7.x หมื่น กม. เกียร์ cvt ออกอาการแล้ว แต่ยังไม่พัง

ถ้าชอบ มีอู่ไว้ใจดูแล และหารถสภาพดีได้
ผมว่าซื้อได้นะ อย่างน้อย ได้รถปีใหม่ ในราคาถูกกว่าเจ้าตลาด

แต่ถ้าไม่
ไปเจ้าตลาด จะเสี่ยงน้อยกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2019, 05:15:26 โดย w_th »

ออนไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 07:00:37 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา
เพิ่มอีกแสนนิด เล่น 1.2 Ecocar ตัวล่างครับ
ป้างแดงขับไม่ต้องซ่อม ผ่อนสบายๆ บางคันดอก 0% ด้วย

ราคาที่ตัง เกือบซื้อ Honda city 2008 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 07:17:15 »
ไม่น่าเล่นเลยครับ ญาติใช้ตัว 1.4LTZ 5ประตู เสียบ่อยมาก

ยิ่งรถอายุเยอะทุกอย่างทะยอยเสีย เดี๋ยวหม้อน้ำรั่ว เดี๋ยวแอร์ไม่เย็น เดี๋ยวคอยจุดระเบิดเสีย แต่ถ้าทุกอย่างซ่อมจบ คือจบขับดีเหมือนเดิม

รถขับดีมาก นุ่มเงียบ หนึบสุดๆ แต่ความทนทานนี่ทำให้กลบข้อดีของตัวรถจนไปหมดเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 14:29:23 »
ต้องดูเรื่องอะไหล่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 16:34:34 »
อย่าไปเอาเลยครับ ...

เท่าที่ผมจำได้ ... บริษัทรถยนต์อเมริกัน ไม่เคยเก่งเรื่อง การออกแบบ / ผลิตรถยนต์ ขายเลยครับ

ทุกวันนี้ บริษัทที่ประสบความสำเร็จ มีแต่ยุโรป กับ ญี่ปุ่นครับ