ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีป้องกันตัวเองจากรถที่ชอบเปิดไฟสูงแยงตาบ้างครับ?  (อ่าน 6877 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
ช่วงนี้รู้สึกว่าขับกลางคืนไม่ไหวแล้วปวดตามากๆ เพราะเจอรถทุกแบบทุกประเภทเปิดไฟสูง ไม่ว่าจะเป็นขับสวนทางมาบ้าง ตามหลังมาบ้าง ขนาดขับรถจากเอกมัยไป Fortune พระราม 9 เจอรถที่เปิดไฟสูงไม่ต่ำกว่า 10 คัน
ขออนุญาตย้ำว่าเปิดไฟสูงไม่ใช่ตั้งไฟต่ำไว้สูง

ตอนนี้ก็จะมีอยู่ 2 คำถามคือ
1) คนเหล่านี้เปิดไฟสูงเพื่ออะไร ฟิล์มมืดมองไม่เห็นทาง ลืมเปิดไฟสูงทิ้งไว้
2) มีวิธีป้องกันตัวเองอย่างไรให้ขับได้สบายตามากขึ้นโดยแสงจากรถพวกนี้ไม่ส่องมาแยงตา รถที่สวนมาบางทีก็ติดอยู่กับที่เค้าเปิดไฟสูงแยงตาตลอด บางคันตามมาข้างหลังก็เปิดไฟสูงทะลุกระจกตัดแสงมา

ผมขอเป็นวิธีสร้างสรรค์นะครับ ดราม่าไม่เอา เพราะผมไม่มีสิทธิไปบังคับหรือเปลี่ยนแปลงคนที่ผมไม่รู้จักบนถนน ที่ถามเพราะหาวิธีป้องกันตัวเองและขับรถตอนกลางคืนให้ปลอดภัยมากขึ้น
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ปัญหาแบบที่จขกท.พูด ต่างจังหวัดโดยเฉพาะวิ่งเลนสวนเจอบ่อยครับ ส่วนตัวจะแบบนี้ครับ

1. ดิฟไฟครับ เพื่อเตือนว่า คุณเปิดไฟสูงอยู่นะ
2. ถ้าไม่ลดไฟ ผมจะดิฟอีกรอบ
3. ถ้าไม่ลดก็เปิดสู้ไปเลยครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ปัญหาแบบที่จขกท.พูด ต่างจังหวัดโดยเฉพาะวิ่งเลนสวนเจอบ่อยครับ ส่วนตัวจะแบบนี้ครับ

1. ดิฟไฟครับ เพื่อเตือนว่า คุณเปิดไฟสูงอยู่นะ

ถ้าเป็นต่างจังหวัด 2 เลนไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ปกติถ้าตบไฟส่วนใหญ่เค้าจะลดไฟให้อยู่แล้ว

ปัญหาคือถนนที่มีรถ เยอะ เช่น มอเตอร์เวย์ ถนนในเมือง
ส่วนใหญ่ตบไฟแล้วไม่ค่อยลดไฟหน้ากัน
แล้วช่วงนี้เจอเยอะมากๆไม่รู้ทำไม
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เจอบ่อยเลยพวกไม่รู้ตัวว่าเปิดไฟสูง

ออฟไลน์ Fly to dream

สวนมาก็ดิฟไฟใส่ ถ้าไม่โง่ก็จะลดไฟง่ายๆ ถ้าโง่ก็เปิดสวนล่ะครับ

ส่วนเจอจากด้านหลังก็คงปล่อยให้แซงแล้วดิฟไฟใส่คืน จากนั้นแล้วแต่สมองคนๆนั้นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dekdemo

ปัจจุบันผมปฏิบัติตามนี้ครับ และจะเพิ่มเสียงแตรยาวไปด้วยในทางเลือกสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ Tien.W

อีกประเด็น ที่อาจจะลืมไปหรือป่าว ก็คือ ... รถคุณเตี้ยเองไหม ?

ปกติ ผมใช้ CR-V มายาวๆ 8 ปี ไม่ค่อยรู้สึกหรอก ถ้าจะแยง ก็คือ พวกตั้งไฟสูงมาก หรือ เปิดไฟสูงขับ อันนี้ชัดๆ

แต่เชื่อไหม พอเปลี่ยนเป็น Pulsar แถมโหลดเตี้ย แรกๆ ก็เฉยๆ เพราะฟิล์มเข้ม แต่พอลอกฟิล์ม เปลี่ยนฟิล์มใส เท่านั้นแหละ ขับกลับปราจีนกลางคืน โหยยย อะไรกันฟะ แยงรอบทิศเลย ข้างหลังก็แยง ข้างหน้าก็แยง แสบตาไปหมด

หรือกลับกัน รถผม ทั้ง 2 คัน ผมตั้งไฟค่อนข้างสูงครับ แต่ตั้งแล้ว ผมขับออกถนน จ่อท้าย Taxi นี่แหละ ระดับไฟหน้าผม อยู่แค่กลางกระโปรงหลัง แซงขวา แนวไฟก็ต่ำกว่ากระจกมองข้างคันซ้ายมือ ก็น่าจะจบใช่ไหม ? .. แต่ไม่จบครับ ไม่จบเพราะ จะเจอประจำ พวกโหลดเตี้ย เตี้ยติดดิน อันนี้เข้าเต็มๆ จะข้าง หรือ จะหน้า บางทีแซงไป เห็นแหละ ว่า เข้าเต็มกระจกมองข้าง (Brio โหลดเตี้ย) พ้นปุ๊บ มีแถมไฟสูงให้ผมอีก หรือ วันก่อน ก็ 3dr โหลดเตี้ย สวนมา กระพริบไฟใหญ่เลย

ถามกลับว่า มันผิดที่ใครล่ะนั่น ?
แต่พวกนี้ ผมไม่สนใจนะ ผมถือว่า รถส่วนใหญ่ ผมไม่แยงตาเค้าน่ะครับ และเช่นกัน เมื่อผมขับรถเตี้ย ถ้าไม่ได้แยงแบบสุดๆ ผมก็ไม่กระพริบไฟใส่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ PREM

เข้าใจจขกท. ครับ ขับเข้ากทม.เจอเยอะขึ้นเรื่อยๆ
และไม่ใช่รถเราเตี้ยด้วย เพราะผมขับ SUV เข้าเมืองทุกครั้งก็โดนแยงตลอด ส่วนมากเป็นรถ B, C segment

ในเมืองเตือนยากเพราะรถเยอะ เรายกไฟใส่ก็ไม่รู้เรื่อง
พวกนี้ขับมองข้างหน้าสลับจอมือถืออย่างเดียว คิดว่าคงเป็นพวกเดียวกับขับไม่เปิดไฟหน้า
ถ้าสวนกันก็พอทน ถ้าติดไฟแดงตรงข้ามกันเนี่ยทรมานสุดๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

อีกประเด็น ที่อาจจะลืมไปหรือป่าว ก็คือ ... รถคุณเตี้ยเองไหม ?

ปกติ ผมใช้ CR-V มายาวๆ 8 ปี ไม่ค่อยรู้สึกหรอก ถ้าจะแยง ก็คือ พวกตั้งไฟสูงมาก หรือ เปิดไฟสูงขับ อันนี้ชัดๆ

แต่เชื่อไหม พอเปลี่ยนเป็น Pulsar แถมโหลดเตี้ย แรกๆ ก็เฉยๆ เพราะฟิล์มเข้ม แต่พอลอกฟิล์ม เปลี่ยนฟิล์มใส เท่านั้นแหละ ขับกลับปราจีนกลางคืน โหยยย อะไรกันฟะ แยงรอบทิศเลย ข้างหลังก็แยง ข้างหน้าก็แยง แสบตาไปหมด

หรือกลับกัน รถผม ทั้ง 2 คัน ผมตั้งไฟค่อนข้างสูงครับ แต่ตั้งแล้ว ผมขับออกถนน จ่อท้าย Taxi นี่แหละ ระดับไฟหน้าผม อยู่แค่กลางกระโปรงหลัง แซงขวา แนวไฟก็ต่ำกว่ากระจกมองข้างคันซ้ายมือ ก็น่าจะจบใช่ไหม ? .. แต่ไม่จบครับ ไม่จบเพราะ จะเจอประจำ พวกโหลดเตี้ย เตี้ยติดดิน อันนี้เข้าเต็มๆ จะข้าง หรือ จะหน้า บางทีแซงไป เห็นแหละ ว่า เข้าเต็มกระจกมองข้าง (Brio โหลดเตี้ย) พ้นปุ๊บ มีแถมไฟสูงให้ผมอีก หรือ วันก่อน ก็ 3dr โหลดเตี้ย สวนมา กระพริบไฟใหญ่เลย

ถามกลับว่า มันผิดที่ใครล่ะนั่น ?
แต่พวกนี้ ผมไม่สนใจนะ ผมถือว่า รถส่วนใหญ่ ผมไม่แยงตาเค้าน่ะครับ และเช่นกัน เมื่อผมขับรถเตี้ย ถ้าไม่ได้แยงแบบสุดๆ ผมก็ไม่กระพริบไฟใส่เหมือนกันครับ
ผมขอโทษนะครับ ผมก็ย้ำแล้วนะว่าไฟสูง
กรณีที่ผมอ้างอิง ผมขออ้างอิงเฉพาะไฟหน้ารถเดิมๆนะ ไม่เกี่ยวกับพวกที่ไปทำไฟแปลกๆที่มันไม่มีมาตรฐาน

รถที่ผมใช้ปัจจุบันเป็น Chr กับ Crv G5 เดิมๆทั้งคู่นะครับ ถ้าจะบอกว่ารถที่ผมใช้เป็นรถเตี้ยเนี่ยคงไม่ใช่
แล้วรถที่ผมเจอเนี่ยมีตั้งแต่ มอเตอร์ไซต์ C class jazz hrv altis camry h1 กระบะตัวเตี้ย ตัวสูง เจอหมด

แล้วถ้าสุดท้ายป้องกันอะไรไม่ได้ผมก็คงใช้วิธี "ไม่ขับรถตอนกลางคืนโดยไม่จำเป็น"

ออฟไลน์ โบตั๋น

ทุกวันนี้ตามคลับรถยังมาโพสถามสัญลักษณ์หน้าปัดกันอยู่เรื่อยๆเลยครับ
ทั้งๆที่ในคู่มือก็มี ล่าสุดเห็นขับมาตั้งนานไม่รู้ว่าสัญลักษณ์สีน้ำเงินไฟสูงคืออะไร (คือเปิดติดมาตลอด)

ออฟไลน์ Devil13

ผมขอโทษนะครับ ผมก็ย้ำแล้วนะว่าไฟสูง
กรณีที่ผมอ้างอิง ผมขออ้างอิงเฉพาะไฟหน้ารถเดิมๆนะ ไม่เกี่ยวกับพวกที่ไปทำไฟแปลกๆที่มันไม่มีมาตรฐาน

รถที่ผมใช้ปัจจุบันเป็น Chr กับ Crv G5 เดิมๆทั้งคู่นะครับ ถ้าจะบอกว่ารถที่ผมใช้เป็นรถเตี้ยเนี่ยคงไม่ใช่
แล้วรถที่ผมเจอเนี่ยมีตั้งแต่ มอเตอร์ไซต์ C class jazz hrv altis camry h1 กระบะตัวเตี้ย ตัวสูง เจอหมด

แล้วถ้าสุดท้ายป้องกันอะไรไม่ได้ผมก็คงใช้วิธี "ไม่ขับรถตอนกลางคืนโดยไม่จำเป็น"

FTN ถ้ารุ่นเก่า ก่อน 2018 ไฟสูงจากโรงงานครับ ต้องให้เจ้าของรถเข้าไปปรับเอง
เค้าพึ่งมาปรับแก้ตอนตัว MY 2018 ไฟหน้าต่ำลงจากโรงงาน แต่ก็มีบางบางใส่ชุดปรับไฟหน้าเอง ปรับสูงขึ้นเหมือนเดิมอีก
รถส่วนใหญ่ไฟหน้าจะไม่ปรับขึ้นลงอัตโนมัติ ฉนั้นเวลามี ผู้โดยสาร 4-5 คน หรือสัมภาระเยอะๆหน้าจะลอย ไฟหน้าต่ำจะกลายเป็นไฟแยงตา

ลองปรับเบาะหน้าให้สูงหน่อย เบาะตั้งตรงหน่อย พอช่วยได้ครับ ให้สายตาอยู่ระดับสูงหน่อย
ถ้ายิ่งปรับเบาะต่ำๆ เบาะนอนเอนๆ สายตายิ่งอยู่ต่ำ ยิ่งโดนแยง

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ถ้าขับสวนกันก็ไม่เป็นไรมั้ง แว็บเดียวก็ผ่านกันแล้ว
ถ้าเขาขับตามหลังก็หลบให้เขาแซงไป ส่วนพี่จะเปิดไฟสูงตามหรือไม่ก็แล้วแต่อัธยาศัย
แต่ผมเกลียดไฟเบรกกระพริบมากเวลาขับตามหลังตอนกลางคืนแล้วรถติด มันจะกระพริบตลอด ซึ่งผมก็จะเปิดไฟสูงใส่เพื่อลดความจ้าของไฟเบรกกระพริบ 8)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมขอบตอบแบบนี้นะ

ที่เห็นว่าไฟสูง เป็นไฟสูงจริงใช่ไหม?

ทำไมนะเหรอ เพราะบางคันเดิมๆ ไฟหน้าค่อนข้างสูงอยู่แล้ว ดังนั้นคงไปว่าเขาไม่ได้

ยิ่งกลุ่มกระบะ มีบรรทุก ยิ่งสูงไปกันใหญ่

ถ้า เขาเปิดไฟสูง ก็กระพริบไฟเตือนไปครับ เรื่องปกติที่ทำได้

ออฟไลน์ XMSL

เจอเยอะจริงๆ บางที่ต่อแถวรอเลี้ยวลอดสะพานสิบกว่าคันเปิดไฟสูงซะ 2-3 คัน เจอทุกทีผมก็ยกเตือนก่อน พยายามบอกให้รู้ตัว คนเราเจอคนยกสวนบ่อยๆไม่รู้สึกอะไรก็ให้มันรู้ไปครับ...

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
วิธีช่วยลดความรำคาญของผม
1. ติดฟิล์มมือดหน่อย ผมใช้ CRV G5 ครับ ติดฟิล์มบานหน้า 60 รอบ คัน 80 มืดหน่อยก็พอช่วยได้บ้าง แต่ฟิล์มืดขับถนัดไหหก็ขึ้นอยู่กับความเคยชินแต่ละท่านด้วย
2. เวลาขับสวนรถเปิดไฟสูงใน กทม. ผมพยายามไม่มองไปที่ไฟสูงของรถคันที่สวนมา มองแต่เลนตัวเองหรือไฟท้ายรถคันหน้าครับ ก็พอช่วยได้ ถ้ารถเปิดไฟสูงวิ่งตามหลังเราผมก็พยามเปลี่ยนเลนหรือเร่งหนีไปพ้นๆ ไกลๆ เลย หรือหลบให้เขาแซงไปซะ
3. ถ้าวิ่งสวนกับรถเปิดไฟสูงและเลนเราไม่มีรถด้านหน้าผมก็จะกระพริบไฟสูงเตือนครับ  แต่ถ้ามีรถอยู่ด้านหน้าก็ปล่อยๆ ไปเดี๋ยวคันหน้าหาว่าเรากวนอีก
4. สุดท้ายใจเย็นๆ (ผมเองก็พยายามอยู่) โดยเปิดฟังเพลงสบายๆ คุย (หรือบ่น) กับคนข้างๆ ถ้าเราแก้้ไขผู้ร่วมทางไม่ได้ เราก็ปรับตัวเราครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

นอกจาก คลูดคอนโทน ที่เปิดขับช้าแช่ขวากันแล้ว
ก็ระบบไฟหน้าอัตโนมัตินี้ล่ะ ที่ทำให้คนฉลาดน้อยลง

"ไฟมันออโต้ ฉันจะไปรู้เหรอว่ามันไฟสูงอยู่ มันต้องอัตโนมัติให้ฉันสิ"
เจอบ่อยมาก  >:(

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เปิดไฟสูงค้างนี่เจอมาไม่น้อยครับ ส่วนใหญ่เป็นรถใหม่ๆ แทบทั้งนั้น

ถามว่าทราบได้อย่างไรว่าเป็นไฟสูงจริงๆ !?

รถรุ่นใหม่ๆ ทุกวันนี้ส่วนใหญ่ เป็นไฟ Projecter lens ที่มีเส้น Cut-off คม เพราะฉนั้น สังเกตว่าเป็นไฟต่ำหรือสูงได้ไม่ยากเลยครับ

หรือบางรุ่น อย่าง Revo HR-V ที่ไฟต่ำเป็น LED และไฟสูงเป็น Halogen ก็สังเกตได้ชัดเจนเช่นกัน

ในกรณีที่เจอลักษณะนี้ ผมพยามขับหนีให้ห่างครับ ยกไฟเตือนไปก็เท่านั้น ไม่ค่อยรู้ตัวกันหรอก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
พยายามอย่ามองครับ ตาพร่าเอาง่ายๆ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
นอกจากนิสัยไม่ดีหรือลืมเปิดผิดแล้ว
ผมมีอีกทฤษฎี​นึ่งคือรถยุคใหม่ไฟหน้าสว่างขึ้นมาก พวกรถเก่าจึงรู้สึกว่าไฟตัวเองไม่สว่าง (เมื่อตาเจอไฟรถยุคใหม่ที่สว่างทำให้รูมานตาหดตัว พอมองแสงไฟของรถตัวเองบนพื้นถนนจึงรู้สึกว่าไม่สว่าง)​ จึงเปิดไฟสูงเพื่อให้รู้สึกสว่างและมั่นใจขึ้น แต่นั้นก็ไม่ใช่เหตุผมที่เปิดค้างจนรบกวน​เพื่อนร่วมทาง

ปล.นอกเรื่องที่เกาหลีผมแปลกใจว่าถนนระหว่างเมืองแบบมอเตอร์เวย์บ้านเรา กลางคืนเค้าไม่มีไฟทางหลวงตลอดทางเลยครับ ต้องใช้ไฟหน้ารถกันเพียวๆเป็นร้อยกิโลเลย จะมีไฟก็แค่ทางแยกจุดขึ้นลงเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2019, 09:57:28 โดย U9WS »

ออฟไลน์ alpha14

เปิดไฟสูงเตือนไป ถ้ายังไม่ลงก็คาไว้แบบนั้น เขาจะได้รู้ตัว

ออฟไลน์ Ao_Chosi

กรณีเจอคันหลังเปิดไฟสูงค้างไว้ ในกรณีที่ผมเปลี่ยนเลนเพื่อหลบไม่ได้
ผมจะปรับกระจกมองหลังใส่รถคันที่เปิดไฟสูงเลยครับ
ผมทำแบบนี้ทุกรอบที่เจอ แล้วคันหลังก็จะปิดทุกรอบที่ทำน่ะครับ
พอรถคันหลังปิด ผมก็ปรับกระจกหลังตามปกติเเหมือนเดิมครับ
ที่ทำแบบนี้เพราะผมเคยลืมปิด แล้วรถคันหน้าทำแบบนี้ใส่ผมถึงรู้ ว่าเราลืมปิด
เลยทำมาตลอดครับ ผิดหรือถูกไม่ทราบน่ะครับ แต่ทำแล้วได้ผล

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
กรณีเจอคันหลังเปิดไฟสูงค้างไว้ ในกรณีที่ผมเปลี่ยนเลนเพื่อหลบไม่ได้
ผมจะปรับกระจกมองหลังใส่รถคันที่เปิดไฟสูงเลยครับ
ผมทำแบบนี้ทุกรอบที่เจอ แล้วคันหลังก็จะปิดทุกรอบที่ทำน่ะครับ
พอรถคันหลังปิด ผมก็ปรับกระจกหลังตามปกติเเหมือนเดิมครับ
ที่ทำแบบนี้เพราะผมเคยลืมปิด แล้วรถคันหน้าทำแบบนี้ใส่ผมถึงรู้ ว่าเราลืมปิด
เลยทำมาตลอดครับ ผิดหรือถูกไม่ทราบน่ะครับ แต่ทำแล้วได้ผล

น่าสนครับ แล้วเล็งยังไงให้เข้าตาเขาครับ

FTN ถ้ารุ่นเก่า ก่อน 2018 ไฟสูงจากโรงงานครับ ต้องให้เจ้าของรถเข้าไปปรับเอง
เค้าพึ่งมาปรับแก้ตอนตัว MY 2018 ไฟหน้าต่ำลงจากโรงงาน แต่ก็มีบางบางใส่ชุดปรับไฟหน้าเอง ปรับสูงขึ้นเหมือนเดิมอีก
รถส่วนใหญ่ไฟหน้าจะไม่ปรับขึ้นลงอัตโนมัติ ฉนั้นเวลามี ผู้โดยสาร 4-5 คน หรือสัมภาระเยอะๆหน้าจะลอย ไฟหน้าต่ำจะกลายเป็นไฟแยงตา

ลองปรับเบาะหน้าให้สูงหน่อย เบาะตั้งตรงหน่อย พอช่วยได้ครับ ให้สายตาอยู่ระดับสูงหน่อย
ถ้ายิ่งปรับเบาะต่ำๆ เบาะนอนเอนๆ สายตายิ่งอยู่ต่ำ ยิ่งโดนแยง

Fortuner รุ่นที่ตั้งไฟต่ำมาสูงยังพอทน เพราะไม่ได้มีเยอะ ถ้าเทียบกับรถที่เปิดไฟสูง ณ ปัจจุบัน

ส่วนรถที่หน้ากระดกเพราะบรรทุกหนักผมก็พอเข้าใจ
เพราะอย่าง Chr ถึงแม้จะเป็นระบบตั้งไฟอัตโนมัติ ถ้าบรรทุกหนักก็มีบางจังหวะที่โดนตบไฟบ้างเพราะไฟแยงตา

ถ้าขับสวนกันก็ไม่เป็นไรมั้ง แว็บเดียวก็ผ่านกันแล้ว
ถ้าเขาขับตามหลังก็หลบให้เขาแซงไป ส่วนพี่จะเปิดไฟสูงตามหรือไม่ก็แล้วแต่อัธยาศัย
แต่ผมเกลียดไฟเบรกกระพริบมากเวลาขับตามหลังตอนกลางคืนแล้วรถติด มันจะกระพริบตลอด ซึ่งผมก็จะเปิดไฟสูงใส่เพื่อลดความจ้าของไฟเบรกกระพริบ 8)

ประเด็นคือบางครั้งก็เจอในช่วงเวลาที่รถติด แต่ล่าสุดถ้ารถติดนิ่งๆผมใช้วิธีหาของในรถมาบังเอาแสงไฟเอา

ผมขอบตอบแบบนี้นะ

ที่เห็นว่าไฟสูง เป็นไฟสูงจริงใช่ไหม?

ทำไมนะเหรอ เพราะบางคันเดิมๆ ไฟหน้าค่อนข้างสูงอยู่แล้ว ดังนั้นคงไปว่าเขาไม่ได้

ยิ่งกลุ่มกระบะ มีบรรทุก ยิ่งสูงไปกันใหญ่

ถ้า เขาเปิดไฟสูง ก็กระพริบไฟเตือนไปครับ เรื่องปกติที่ทำได้

ผมใช้วิธีสังเกตและจำว่ารถรุ่นไหนไฟสูงประมาณไหน เพราะฉะนั้นไม่น่าพลาด ยกเว้นไปดัดแปลงมา

วิธีช่วยลดความรำคาญของผม
1. ติดฟิล์มมือดหน่อย ผมใช้ CRV G5 ครับ ติดฟิล์มบานหน้า 60 รอบ คัน 80 มืดหน่อยก็พอช่วยได้บ้าง แต่ฟิล์มืดขับถนัดไหหก็ขึ้นอยู่กับความเคยชินแต่ละท่านด้วย
2. เวลาขับสวนรถเปิดไฟสูงใน กทม. ผมพยายามไม่มองไปที่ไฟสูงของรถคันที่สวนมา มองแต่เลนตัวเองหรือไฟท้ายรถคันหน้าครับ ก็พอช่วยได้ ถ้ารถเปิดไฟสูงวิ่งตามหลังเราผมก็พยามเปลี่ยนเลนหรือเร่งหนีไปพ้นๆ ไกลๆ เลย หรือหลบให้เขาแซงไปซะ
3. ถ้าวิ่งสวนกับรถเปิดไฟสูงและเลนเราไม่มีรถด้านหน้าผมก็จะกระพริบไฟสูงเตือนครับ  แต่ถ้ามีรถอยู่ด้านหน้าก็ปล่อยๆ ไปเดี๋ยวคันหน้าหาว่าเรากวนอีก
4. สุดท้ายใจเย็นๆ (ผมเองก็พยายามอยู่) โดยเปิดฟังเพลงสบายๆ คุย (หรือบ่น) กับคนข้างๆ ถ้าเราแก้้ไขผู้ร่วมทางไม่ได้ เราก็ปรับตัวเราครับ

1)เรื่องฟิล์มผมติดบานหน้า C40 นี่คือเต็มที่แล้วถ้ามืดกว่านี้ ขับต่างจังหวัดไม่มีไฟฝนตกผมมองว่าอันตรายเกินไปเพราะเคยติดมืดกว่านี้
พอติดฟิล์มใสขึ้นผมยอมรับเลยว่า ขับกลางคืนไฟรถคันอื่นแยงตามากขึ้น ในส่วนนี้ผมก็ต้องยอมแลกเพราะขับต่างจังหวัดทุกอาทิตย์

2)ผมก็ใช้วิธีเร่งหนีไม่ก็เปลี่ยนเลน ที่เจอส่วนใหญ่จะเป็นรถขับช้าๆไปเรื่อยๆ

3)ส่วนใหญ่ในเมืองผมไม่ค่อยได้เตือนเพราะรถเยอะมากๆ เตือนแล้วไม่ค่อยได้ผลหาจังหวะเตือนดีๆยาก และเสี่ยงไปกวนคันข้างหน้าอย่างที่พี่ว่า

เปิดไฟสูงค้างนี่เจอมาไม่น้อยครับ ส่วนใหญ่เป็นรถใหม่ๆ แทบทั้งนั้น

ถามว่าทราบได้อย่างไรว่าเป็นไฟสูงจริงๆ !?

รถรุ่นใหม่ๆ ทุกวันนี้ส่วนใหญ่ เป็นไฟ Projecter lens ที่มีเส้น Cut-off คม เพราะฉนั้น สังเกตว่าเป็นไฟต่ำหรือสูงได้ไม่ยากเลยครับ

หรือบางรุ่น อย่าง Revo HR-V ที่ไฟต่ำเป็น LED และไฟสูงเป็น Halogen ก็สังเกตได้ชัดเจนเช่นกัน

ในกรณีที่เจอลักษณะนี้ ผมพยามขับหนีให้ห่างครับ ยกไฟเตือนไปก็เท่านั้น ไม่ค่อยรู้ตัวกันหรอก

ปัญหาของ Projector คือถ้าบรรทุกหนักแล้วแยงตา แสงจะแยงตากว่าพวก multi reflector
ยิ่งถ้าเป็น Projector Led เปิดไฟสูงมานี่ทะลุกระจกตัดแสงเข้ามาเลย

ถ้าจำไม่ผิด honda รุ่นใหม่ Toyota อีกหลายๆรุ่น ไฟหน้าเป็นแบบแยกไฟต่ำไฟสูง จะแยกออกค่อนข้างง่าย

ถ้าอย่าง Chr, camry acv70  เนี่ยสังเกตยากหน่อยเพราะเป็น bi projector

น่าสนครับ แล้วเล็งยังไงให้เข้าตาเขาครับ

วิธีนี้น่าสนใจเดี๋ยวผมลองเอาไปใช้ดู

ออฟไลน์ deertesla

พยายามอย่ามองครับ ตาพร่าเอาง่ายๆ
ผมเห็นนด้วยครับ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

เล็งส่งๆเอาครับ โดนไม่โดนช่างเขา เอาแค่แสงไม่เข้าตาเรากับคนโดยสารในรถเราก็พอ
จะปิดหรือไม่ปิดช่างเขาไปครับ ผมไม่เดือนร้อนและ
อยากจะแสบตา เพราะแสงรถตัวเองก็ช่าง.. มัน ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ถ้าเป็นต่างจังหวัด 2 เลนไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ปกติถ้าตบไฟส่วนใหญ่เค้าจะลดไฟให้อยู่แล้ว

ปัญหาคือถนนที่มีรถ เยอะ เช่น มอเตอร์เวย์ ถนนในเมือง
ส่วนใหญ่ตบไฟแล้วไม่ค่อยลดไฟหน้ากัน
แล้วช่วงนี้เจอเยอะมากๆไม่รู้ทำไม

ผมอยู่ ตจว มีปัญหาเรื่องนี้ทุกวันครับ ยิ่งถนนมืดๆด้วยนี่ พี่ท่านเปิดไฟสูงมาแต่ไกล แถมมาใกล้ไม่เปิดไฟต่ำด้วย ยิ่งใครขี่มอไซค์ยิ่งโชคร้าย เคยเปิดไฟสูงใส่เช่นกันหลังจากกระพริบหลายครั้งล่ะ แต่คิดไปคิดมา ช่างมัน เพราะบางคนอาจจะชอบทีเรื่องเวลาเราเปิดไฟสูงตอบ ยิ่งถนนสองเลนนี่แหละครับ ปัญหาเลย เพราะเปิดแช่มา เห็นแต่ไกล