ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความแตกต่างของน้ำมันเครื่อง Shell helix ultra กับตัวใหม่ helix power  (อ่าน 5461 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
ตามด้วยคนครับ ผมแฟนบอยเชลล์ ปกติใช้ตัวเบนซิน ultra 0w-40 แต่ล่าสุดเห็นมี ตัว ultra 5w-40 มีโลโก้ pureplus อีก บอกว่าเป็น GTL อีก
งงเลยทีนี้ เป็นตัวเดียวกันปรับสูตรไหม และทำไมซ้ำกับ HX8 5-40 ที่เทคโนโลยี่ต่ำกว่า ราคาก็ถูกกว่าตัว 0w-40 พอควร
คงต้องรอเทพน้ำมันเครื่องห้องเราครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เคยถามคนขาย เขาว่าสเปคส่งนอก

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
"เชลล์ เฮลิกส์ เพาเวอร์ แตกต่างจาก เชลล์ เฮลิกส์ อัลตร้าอย่างไร
เชลล์ เฮลิกส์ เพาเวอร์ มีการเพิ่มสาร เพาเวอร์ บูสเตอร์ (Power Booster) ช่วยลดแรงเสียดทานของเครื่องยนต์ ให้อัตราเร่งที่เหนือกว่า"
ในเว็บ Shell เขียนไว้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ต่างกันหนักๆตรงZDDP ครับ

นอกนั้นมันก็เหมือนๆกัน

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
ZDDP เยอะๆนี้ทำลายแคตรึปล่าวครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ZDDP เยอะๆนี้ทำลายแคตรึปล่าวครับ

มันอยู่ที่เครื่องยนต์เผาน้ำมันเครื่องเยอะแค่ไหนด้วยครับ

เครื่องหลวม หรือยางก้านวาวล์รั่วซึม หรือซีลเทอร์โบรั่ว พวกนี้ใช้น้ำมันอะไรมันก็ทำให้แคตตันเร็ว

น้ำมันเครื่องมัผลกับไอเสียน้อยมากในรถที่ปรกติไม่กินน้ำมันเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2019, 17:30:00 โดย Jæ »