ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม accord กับ crvครับ  (อ่าน 6124 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
สอบถาม accord กับ crvครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 18:17:08 »
พอดีช่วงหลังไม่ได้ติดตามข่าวสารรถเลย
จะออกรถให้คุณพ่อแทน accord g8  ครับ
ตอนนี้ลังเล  accord 1.5 turbo
หรือ  crv  2.4  ขับ2  ดี
ผมอยากได้ crv  เพราะรถสูงขับง่าย
 ต้องการรถคนนั่งหลังนั่งสบายด้วย  กลัวมันจะโยนกว่ารถเตี้ยมากมั้ย
ประเด็นเดียวเลยครับ
ขับตจว  ปกติaccord ก็ไม่ค่อยขับ  จะขับแต่ranger
พอดีผมเห็นว่าแก่แล้ว  พ่อน่าจะขับรถสูงสบายกว่ารถเตี้ย
เวลาพาแม่ไปจ่ายตลาด  เผื่ออยากขับคันเล็กๆบ้าง 
คงไม่ต้องถามพ่อครับ  เพราะให้คันไหนไปก็ใช้หมด
แค่อยากถามเพื่อนๆที่เคยลองว่า  crv จะดีมั้ยครับ  แล้วตัวนี้ออกมาน่ารึยังครับ
ใกล้เปลี่ยนโฉมยังครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถาม accord กับ crvครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 18:21:59 »

ไปลองขับ  ช่วงล่างที่รับได้แต่ละคนไม่เหมือนกัน

minorchange  น่าจะปีหน้า  ตอนไหนไม่รู้

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 18:26:32 »
แม่ผมก็ขับเก๋งเตี้ยๆมาทั้งชีวิตครับ ช่วงหลังๆมาแกปวดเข่าบ่อยขึ้น วันก่อนแกมาขอลองเอารถผมไปขับติดใจมากบอกทัศนวิศัยดี แกบอกมอเตอร์โชว์ปีนี้เจอกันคงจะไปจัดSUV หล่ะครับ

ส่วนตัวผมขับเองถ้าขับช้าไม่รู้สึกโยนหรอกครับ ถ้าขับเร็วแล้วถนนลูกคลื่นก็มีโครงเครงบ้าง

ปล ที่ออฟฟิตมีรถ accord G10 ประจำตำแหน่งผมว่าเบาะหลังมันก็สบายอยู่นะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 18:28:54 »
accord รถมันเตี้ยครับ ลุกนั่งขึ้นลงลำบากกว่า crv
แม่ผมบ่นประจำเวลานั่ง accord ว่ารถมันเตี้ย และที่สำคัญคือก๋องแก๊งมาก accord สวยแต่รูปจริงๆ  คุณภาพสู้ camry ไม่ได้จริงๆ
ส่วน CRV ผมไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 18:41:57 »
ตอบเหมือนเดิมว่า

ถ้าชอบเก๋งกผ้ accord

ถ้าชอบ suv ก็ cr-v ถ้าไม่รีบใช้ รอ mc ดีกว่า

นถคนละประเภท มีข้อดีข้อเสียต่างกัน ลองช่างใจดูครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 19:48:36 »
สำหรับคนอายุเยอะ ความสูงของ crv จะช่วยให้ลุกเขเาออก สะดวกกว่าครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 20:51:09 »
ผมเพิ่งผ่านโจทย์นี้เช่นกันครับ พิจารณาแล้วเลือก CRV ใช้ประโยชน์ได้มาก ห้องโดยสารไม่ต่างกัน
ส่วนตัวผมและคุณแม่ ความสบายเบาะหน้าให้คะแนนเท่ากัน ทัศนวิสัย CRV ดีและคล่องกว่า
(รถอ้วนเท่ากัน แต่ CRV สั้นกว่าเล็กน้อย คล่องดีครับ, เบาะหลัง Accord สบายกว่า แต่ CRV ก็ไม่แย่)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ปีใหม่ คิเรอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 20:52:39 »
CRV โยนกว่า Accord แน่นอนค่ะ แต่ละคนไวต่อความโยนของรถไม่เท่ากัน บางคนแค่โยนกว่าเก๋งนิดหน่อยก็ไม่ชอบแล้ว
ส่วนนั่งหลัง เราว่าเบาะหลัง CRV ตั้งตรงทื่อ ๆ ไม่โอบรับสรีระเท่าเก๋งค่ะ แต่ก็ได้ความกว้างกับโล่งสบายหัวกว่า

เรื่องขึ้นลง CRV คนแก่อายุ 70+ ที่บ้านเริ่มถามหาบันไดข้างแล้วค่ะ เห็นว่าสูงเกินตอนขึ้น CRV

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 20:59:02 »
พาไปลองครับ ช่วงนี้มีโปรทดลองขับของ accord ส่วน crv นัดเซลล์ให้เตรียมให้ได้ครับ. ถ้าจะจองแน่ๆ ขอขับนานหน่อย เข้าออกซอย ขึ้นลูกระนาด (เอียงนิดๆ) แล้วจับอาการดูครับ ชอบแบบไหนจัดเลย

ขอเสริม ข้อดี crv คือตอนนี้โปรดีกว่า accord เยอะครับ อุปกรณ์ก็ครบๆ.  ไม่เหมือน accord 1.5 ที่กั๊กๆ ของนะครับ

ส่วนข้อดี accord คือใหม่กว่าและชินกว่า จาก g8 ไม่ต้องปรับตัวมาก ครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 21:10:53 »
crv โยนกว่า accord  ครับ  เพราะรถสูงกว่า และเซ็ตช่วงล่างนุ่ม  แต่ถ้าไม่ได้ขับแบบซิ่งๆมุดๆ มันก็ไม่ได้โยนอะไรมากครับ  ช่วงล่างนุ่มสบาย  ทัศนวิสัยดี  ขึ้นลงสะดวก   ผู้สูงอายุชอบครับ

เบาะหลัง accord นั่งสบายกว่า crv นิดหน่อยครับ

crv จะ minorchange ช่วงต้นปีหน้าครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2019, 21:11:32 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  :) :)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2019, 00:05:19 »
G10 1.5t ทำมาให้แต่งให้ทำนู่นนี่ครับถึงจะเหมาะ ถ้าใช้รถเดิมๆไม่ค่อยเหมาะครับ แค่ว่าcrv จะเริ่มเก่าหน่อยอะครับ ลองดู ถ้าaccord อาจจะต้องไปไฮบริดครับ ของเล่นเยอะหน่อย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2019, 09:03:09 »
CR-V ตอบโจทย์ความสบายและยกสูงมองเห็นทางได้ดีกว่า แต่รถโคลงกว่าแน่นอน

สุดท้ายต้องถามคนใช้งานครับว่าเขาทีความสุขกับอะไร คนชอบรถเก๋งให้ตายยังไงก็ไม่เอา SUV
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2019, 09:53:18 »
ถ้าไม่เคยใช้รถประเภท CRV มาก่อน มานั่งครั้งแรก น่าจะบ่นว่า มันโยน ยิ่งเจ้า G5 นี่ ปรับช่วงล่างมาแนว นุ่มนวล ชวนฝัน ด้วย แต่พอชินแล้วก็ไม่มีอะไรนะ น่าจะชอบ เพราะมันโล่ง โปร่ง ขึ้นลงสะดวกกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2019, 10:34:28 »
CRV เปิดตัว 2018  ถ้าจำไม่ผิด
รอพักใหญ่กว่าจะ MC ครับ

ถ้าชอบรถสูง แต่เป็นพวกสายสันติ ไม่ต้องกลัวปัญหาเรื่องการโยนครับ
ผมขับCity แล้วมาขับ FTN ไม่โยนครับ จะมีแกว่งๆบ้างช่วงทางขรุขระ หลุมบ่อหนักๆ แต่ตรงกันข้ามถ้าเป็นเก๋งตะเตือนไตแน่ๆ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2019, 11:51:28 »
ไม่ได้มาช่วยตอบ รถคันต่อไปของผม SUV แน่นอนครับ ตัดข้อเสียเรื่องช่วงล่างเวลาขับเร็วแล้ว SUV มีดีกว่าหลายเรื่องอย่าง

การลุกนั่งเข้าออก (เห้นพ่อเข้านั่งแล้วรู้เลยว่าซื้อรถผิดคัน) ทรรศวิศัยการขับขี่ สภาพถนนหลุมบ่อ น้ำรอการระบายที่มาเป้นประจำทุกปี

ไฟหน้ารถยกสูงที่ส่องเข้ามาในห้องโดยสาร โดยเฉพาะตระกูลโต หรือ รถที่ใส่ไฟที่ไม่ใช้เดิมๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2019, 12:05:58 »
ให้ท่านไปลองดูครับ  8)

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 08:24:50 »
"ขับตจว  ปกติaccord ก็ไม่ค่อยขับ  จะขับแต่ranger"
ทั่วไป นั่งranger ได้ นั่ง cr-v ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่อาจบอกว่า
รู้งี้ซื้อ cr-v ตั้งนานแล้ว