ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพ Toyota Etios คันจริง อืม คิดถูกแล้วล่ะที่ไม่มาทำ ECOCAR บ้านเรา  (อ่าน 20694 ครั้ง)

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Tata Nano ยังดูดีกว่า :-\
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ chay

• Jr. Member
  • **
    • http://www.yiwhatour.com
ถ้า ทาทานาโน มาไทย ผมว่าไอ้ตัวนี้ โตโยต้า คงเอามาเหมือนกันครับ
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
แหะๆๆ ดูท่าจะติดลบ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Terng

ถ้าโตโยต้าคิดจะทำขายจริง ก็คงขายแต่ในอินเดียครับ
เพราะ คนอินเดีย คิดอะไร มีเหตุผลเฉพาะตัวจริงๆ ถึงได้นับถือพระเจ้าหลายองค์ แต่ อยู่ร่วมสังคมกันได้โดยไม่ขัดแย้งกันมากในหมู่ฮินดู
ผมไม่สรุปนะว่า คนอินเดียฉลาดหรือไม่ฉลาด

รถเล็กที่สวย จะเป็นรถที่นั่งข้างในไม่สบาย
โตโยต้ารุ่นนี้ อาจจะเป็นรถเล็กที่ไม่สวยแต่นั่งข้างในสบายที่สุด เมื่อเทียบกับ รถที่ฐานล้อหน้าหลังยาวใกล้เคียงกันนะครับ
มองประตูหลัง กระจกหลัง ของรถโตโยต้ารุ่นไม่สวยนี้ให้ดี
เทียบกับ เฟียสต้า มาสด้า2 สวยๆ ซิครับ

บางที โตโยต้าอาจจะทำวิจัยแล้วว่า มีครอบครัวคนอินเดียที่บ่นเรื่องซื้อรถเล็กแล้วนั่งไม่สบายทั้งครอบครัว ก็เป็นไปได้
ลองคิดแบบ คนอินเดียตัวใหญ่ลูกเยอะ ซิครับ
มีเงินแค่พอซื้อรถเล็กได้หนึ่งคัน
จะซื้อ รถเล็กแบบไหน ที่สามารถขนคนไปได้ทั้งครอบครัว แบบ นั่งสบายที่สุด

รถเก๋งเล็กดีเซลเกียร์ธรรมดา คนอินเดียนิยม แต่ คนไทย ไม่นิยมมั๊ง คนขายในไทยเขาสรุปกันอย่างนี้
แต่ แปลกนะ ที่ คนยุโรปกับนิยมรถเก๋งเล็กดีเซล เกียร์ธรรมดา แบบคนอินเดีย
คนไทย ดูเหมือน จะนิยมรถเก๋ง คล้าย คนญี่ปุ่น คนอเมริกัน
ทั้งๆที่ คนไทย รายได้ต่ำ มากมาก

ผมไม่ได้บอกว่า คนอินเดียฉลาดนะครับ
คิดต่อกันเองเน้อ

เสริมนิดนึงว่า คนไทยส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่พวกเราในบอร์ด หรือคนที่บ้ารถ จะยังติดกับภาพลักษณ์เครื่องดีเซลว่าเป็นรถกระบะ รถบรรทุก ไม่หรู ไม่ดี ใช้แล้วไม่สง่า ต้องไปจอดเติมน้ำมันต่อท้ายกระบะ เสียรางวัดเห็นๆ เขาจะคิดแบบนี้กันครับ

ซึ่งเป็นกันเยอะมากในกลุ่มอายุตั้งแต่ 40 ขึ้นไป ลองไปเดินถามดูได้ว่า ถ้าให้เลือกเบนซ์ดีเซล กับเบนซิน สมมติราคาเท่ากันเอาตัวไหน แทบจะ 100% ที่ตอบเบนซินครับ เค้าจะบอกว่าแรงกว่า และดูมีฐานะดีกว่า (บางคนบอกเพราะน้ำมันเบนซินแพงกว่า) จะเป็นในรูปแบบนั้นครับ สังคมเรายังยึดติดกับเรื่องหน้าตาพอสมควร

แต่ในกลุ่มคนหนุ่มสาวรุ่นใหม่ เรื่องนี้น่าจะเปิดรับกว้างขึ้นแล้ว เพียงแต่ผู้ผลิตอาจรอจังหวะที่เหมาะสมเปิดตัวมากกว่าครับ ดูอย่างโฟกัส TDCi ก็ได้ รถเทพ แต่ขายไม่ออก (โอเค การตลาดกับศูนย์หลายที่มันห่วยด้วย ก็เป็นอีกปัจจัย) จึงอาจต้องรอให้ตลาดมีการเปิดรับมากกว่านี้ครับ

รถรุ่นนึงลงทุนไม่ใช่ถูกๆ บ. พวกนี้ต้องทำโฟกัสกรุ๊ป ทำเซอร์เวย์หลายต่อหลายอย่าง จนมั่นใจว่าเค้าจะตัดสินใจไม่ผิดพลาด ถึงจะกล้าลงเงินน่ะครับ ผมเชื่อว่าเค้าไม่ได้ดูถูกคนไทยหรอกครับ (ไม่ได้หมายถึงอาจารย์มองว่าผู้ขายดูถูกใคร แต่หมายถึงหลายคนที่ชอบบ่นตัดพ้อทำนองว่า พวกบริษัทรถพวกนี้ดูถูกคนไทย ให้ใช้แต่ของไม่ดี)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Fly to dream

ในอินเดียคงเป็นรถที่สวยมากเลย  ถ้าเอารถก๊อปจากจีนยังสวยกว่าอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

ทรงเหมือน Dacia เลย

แต่ Dacia ยังสวยกว่าเลย
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เป็นผมกลับเฉยๆนะ

แต่ไม่ชอบไฟหน้าเจ้านี่จริงๆเลยให้ตาย

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ DKtogether

• **
focus tdci ตอนแรกก็สนใจนะครับ แต่เนื่องด้วยราคามันสูงไปมาก กลัวจะผ่อนไม่ไหว ถ้าอนาคตหารายได้มากกว่านี้ ก็อาจจะถอยมาขับ เหมือนกัน(เห็นว่านั่งไม่ค่อยสบาย พอดีจะซื้อให้คุณพ่อ คุณแม่นั่งนะครับ)  ยังแอบๆ สน TIIDA เลยครับ ดูแล้วจะนั่งสบายกว่า แต่ใจนะ อยากได้เก๋งดีเซลครับ เรื่องความทนทาน จุกจิก น้อย แต่ตัวเลือกเมืองไทยน้อยเหลือเกิน
ปล. ส่วนใหญ่ ถ้าผู้ชายมีครอบครัวแล้ว ถึงจะออกรถเกียร์ออโต้กัน ถ้าชายโสด ผมว่าน่าจะเลือกเกียร์ธรรมดามากกว่าครับ

ออฟไลน์ G FORCE

• **
photo  shop  ของสมาชิกในบอร์ดยังสวยกว่า

ออฟไลน์ lamoon

• **
ช่วงหลังๆ งานออกแบบโตโยต้าแย่มากๆครับ ขาดๆเกินๆ ...

//คนออกแบบโดนลดเงินเดือนรึป่าว...

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• **
  • animal will do

ออฟไลน์ The Coup Channel

จะเป็นลม งานออกแบบของรถสัญชาติจีนโนเนมยังจะสวยซะกว่า

ออฟไลน์ nattauta

• **
มาลองดึงหน้า เจ้าตัวนี้ให้บานออกสักเล็กน้อย
ได้ผลดังนี้  พอ ไปวัดไปวา ได้หรือยัง

เฮ้ออ ป่วย.......