ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ทั่วไป ถ้าท่อน้ำมันแตกหรือรั่ว จะตัดระบบให้ไหม ??  (อ่าน 13743 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
เมื่อวาน ได้อ่านข่าวที่มีรถ civic เกิดไฟไหม้ รถคันนี้เป็นรถใหม่ใช้งานน้อย จอดมากกว่่าวิ่ง(จากที่เค้าบอกเล่านะ)

จากภาพและผมติดตามอยู่พอทราบว่ารถคันนี้ แต่งมาพอสมควร(แต่ผมคิดว่าแต่งเยอะเลยแหละ) และเกิดไฟไหม้ พี่ท่านนึงได้วิิเคราะว่า น่าจะเกิดจาก
1.ระบบน้ำมันที่มีแรงดันสูง ทำให้แตกรั่วได้
2.หนูกัดท่อน้ำมันจนรั่วหรือกัดสายไฟขาด

ทีนี้ผมจึงสงสัยว่า รถยนต์ยุคใหม่ ถ้าระบบเชื่อเพลิงมีการรั่ว รถยนต์จะมีระบบตัดน้ำมันหรือไฟแจ้งเตือนให้ผู้ขับขี่รู้หรือเปล่า ... หรือถ้าโดยหนูกัดสายไฟ จะมีไฟหรือระบบแจ้งเตือนความผิดปรกติหรือไม่....

และถ้าเป็นอย่างที่พี่เค้าว่าจริง รถยนต์รุ่นนี้ ที่วิ่งน้อยใช้น้อย แต่ท่อน้ำมันรั่วเพราะแรงดันน้ำมันมันสูง ..มันไม่อันตรายหรอ .... รถเดิมๆบ้านๆคันอื่นจะโดนด้วยไหม

ผมติดตาม แล้วก็สงสัยครับลองมาแลกเปลี่ยนข้อมุลเพื่อสร้างความรู้กัน ...

ป.ล.กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งมาเพื่อตั้งใจโจมตีใครหรือรถยี่ห้อใดนะครับ ใครเป็น FC พี่เค้าก็ใจเย็นๆก่อนนะครับ เรามาแลกเปลี่ยนข้อมุลกันดีกว่า ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2019, 09:37:16 โดย apinui »

ออฟไลน์ johnlee

เท่าที่ทราบ ไม่มีระบบตัดนะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
รถผม city2012 ท่อน้ำมันรั่ว ก็ไม่ตัดนะครับ

มาสังเกตเอง ตอนได้กลิ่นและน้ำมันหยดใต้ท้อง

ออฟไลน์ เต๋า AV

ไม่มี ต้องสังเกต เอง

ออฟไลน์ sukhontha

นั่นแหละ  จุดอ่อนของน้ำมัน  ต่อให้เครื่องดับ  แต่ระบบ  on  อยู่  มันพุ่งแบบปั๊มน้ำ   แต่รุ่นหลัง ๆ ได้ยินว่ามีการตัดปั๊มติ๊ก เมื่อเครื่องดับแล้วนะครับ 

เห็นแท็กซี่ที่ใช้แก๊สล้วน  ไฟไหม้บ่อยไหม    แก๊สล้วน  ถ้ารั่วแรง  หรือ  เครื่องดับ  ตัดเลย  แถมมีวาล์วที่ถัง  และวาล์วที่ห้องเครื่องอีกชั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2019, 14:19:50 โดย sukhontha »