ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกชนิดหัวเทียนสำหรับเครื่องคาร์บูเรเตอร์หน่อยครับ  (อ่าน 2726 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ใช้รถยนต์ฝรั่งเศส เครื่อง1.6L 8วาล์ว คาร์บูเรเตอร์ครับ ใช้หัวเทียนเบอร์อะไรดี หัวธรรมดาหรือหัวเข็มดีครับ? 🤔
長樂.文

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 :-X :-X :-X......ซื้อหัวเทียน standard นี่ละครับ ของเดิมถ้าเป็นหัวเทียน หัวโต ( 12,000 V. )สำหรับรถคาร์บิวฯรุ่นเก่า  คุณเปลี่ยนเป็นหัวเทียน standard " หัวเล็ก " (18,000-24,000 V. ) ดูให้เกลียวยาวเท่ากัน เกลียวโตเท่ากัน ถ้าเดิมเป็น taper ก็ต้องซื้อแบบ เทเป้อร์ เหมือนกัน  ไฟสูง high tension voltage ช่วงจุดระเบิดที่หัวห้องเผาไหม้บนลูกสูบ จะได้แรงจุดระเบิดสันดาปเผาไหม้เบนซีนได้ดีกว่าหัวเทียนรุ่นโบราณมากกว่าเยอะเลย คราบเขม่าไม่มีเหลือค้างบนห้องเผาไหม้ แห้งหมดจด แรงกว่า จุดระเบิดเร็ว ประหยัดเชื้อเพลิง ลองดูเลยครับ ผมใช้ใน Accord 1988 อยู่ OK เลยครับ :-X

ออฟไลน์ CNX

ระบุยี่ห้อรถ รุ่นรถ Peugeot , Renault Citroen
หรือถอดหัวเทียนถ่ายรูปให้เห็นรหัสชิ้นส่วน Part number จะช่วยให้สมาชิกแนะนำได้ง่ายขึ้นครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
:-X :-X :-X......ซื้อหัวเทียน standard นี่ละครับ ของเดิมถ้าเป็นหัวเทียน หัวโต ( 12,000 V. )สำหรับรถคาร์บิวฯรุ่นเก่า  คุณเปลี่ยนเป็นหัวเทียน standard " หัวเล็ก " (18,000-24,000 V. ) ดูให้เกลียวยาวเท่ากัน เกลียวโตเท่ากัน ถ้าเดิมเป็น taper ก็ต้องซื้อแบบ เทเป้อร์ เหมือนกัน  ไฟสูง high tension voltage ช่วงจุดระเบิดที่หัวห้องเผาไหม้บนลูกสูบ จะได้แรงจุดระเบิดสันดาปเผาไหม้เบนซีนได้ดีกว่าหัวเทียนรุ่นโบราณมากกว่าเยอะเลย คราบเขม่าไม่มีเหลือค้างบนห้องเผาไหม้ แห้งหมดจด แรงกว่า จุดระเบิดเร็ว ประหยัดเชื้อเพลิง ลองดูเลยครับ ผมใช้ใน Accord 1988 อยู่ OK เลยครับ :-X

รบกวนบอกยี่ห้อกับเบอร์หัวเทียนให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ :)
長樂.文

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **

https://www.ngkntk.com/part-finder/produktfinder/PKW/ZK_BENZINER/

ลองเข้าไปดูที่นี พิมพ์ ยี่ห้อ และรุ่นรถ ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เดิมๆ เลยครับ

เองง่าย ลองเข้าร้าน Bosch ดูครับ บอกรุ่นรถ น่าจะพอมี ถ้ารถไม่เก่ามาก