ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 30 พฤศจิกายน 2019  (อ่าน 4360 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2399293613513175/?type=3&av=183837595058799&eav=AfbpQDTqE3LBho4lObAFQO_VMw9VdzMrz_QllbjLrc1njeUOm_9CGp4A-1af6yb3SqA&theater

3. Line : @Drivebyjimmy

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2019, 13:22:46 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
Audi q3 กับ 320d gtน่าสนใจมั๊ยครับ ถ้าเทียบกับ X1  และgla250
งบไม่เกิน 2.7M

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังสนใจ C-class ครับ เเต่เห็นว่าเป็นปลายอายุตลาดเเล้ว เลยอยากทราบว่า ปีหน้า 2020 C-class W206 จะมาหรือยังครับ หรือต้องรอถึง 2021 ครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับทีงาน พอดีผมเห้นข่าวด้านเศรฐกิจที่ดังมากๆ ในอาเชียน และเอเชีย  จากข่าว 3 วันที่ผ่านมา Hyundai หอบเงินเป็นหมื่นๆ ล้าน ลงทุน สร้างโรงงานใน อินโดนีเชีย ( แอบเสียใจ มันน่าจะเป็น ประเทศไทย บ้านเรามากกว่านะ ไม่รู้ทำไม ทั้งๆที่เรามีทักษะด้านรถยนต์มาก่อนอินโด ) และเป้าหมายที่จะผลิตให้ได้ 1.5-2.5 แสนคันต่อปีในปี 2022 ถึง 2030 เพื่อเจาะตลาดหลักรถพวงมาลัยขวาเป็นหลัก ครั้งแรก อาเชียน โอเชียเนีย เอเชียใต้ กินส่วนแบ่งจากญี่ปุ่น และหนีการชะลอตัวของยอดขายในจีน จากข่าว บ้านเราจะได้ผลพลอยได้ ที่จะได้ใช้รถ Hyundai หรือ Kia จากเกาหลีใน Segment B C D หรือ B/SUV C/SUV Crosover MPV VAN ในราคาพอๆกับ ค่ายญี่ปุ่นแล้วใช่ไหมครับ ในเงื่อนไข นำเข้าจากอินโด ภาษีอาฟต้า 0% จากเดิมที่นำเข้าจากเกาหลีที่โดนภาษี 80% ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2019, 12:59:15 โดย locomotive »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีคัยพี่ๆ อยากถามว่า toyota yaris รุ่นปี 2015 อยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีๆ เป็นคนขับรถเร็ว 80-140 วิ่งทุกวัน วันล่ะประมาณ 15-20 โล เลือกยี่ห้อไหนดีคับ ถ้าไม่เอาของศูนย์ ? และพวก น้ำมันเครื่องธรรมดา น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ และน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ล้วน ผมควรไช้แบบไหนดีคับ แตกต่างกันอย่างไร  แบบไหนเหมาะกับการใช้งานยังไงคับ ? หรือมันก็เหมือนๆ กัน

ออฟไลน์ Luflela

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Mercedes Benz GLB จะเข้าไทยไหมครับ ถ้ามาจะมาช่วงเวลาไหน และ ราคาประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• Jr. Member
  • **
ผมมีข้อสงสัยครับ ว่า MG ทำยังไงราคารถได้ถูกกว่าชาวบ้านเขาทั้งๆที่ option เยอะกว่า เพราะว่า วัสดุด้อยกว่า หรือยังไงเหรอครับเพราะเพราะผมคิดว่าวัสดุจริงๆก็ไม่ได้แย่นัก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

kia grand carnival LX ประกอบอาเซียน การประกอบพี่จิมมี่มีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ และโมเดลเชนจ์มีกำหนดจะเปิดตัวประมาณช่วงไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ siwakorn

Dmax 4door hilander ช่วงล่าง ความสบายของเบาะผู้โดยสารตอนหลัง ห่างกับ Altis civic มากไหมครับ ถ้าห่างมาก แล้วถ้ากับ b-seg พอจะดีกว่าหรือยังครับ

ออฟไลน์ la

• Newbie
  • *
BYD S6 เกียร์กระปุก เบนซิน คันเร่งเหมือนน้ำมันไม่มา จนทำให้เครื่องดับไป ต้องกดคันเร่งเลี้ยงรอบเอาไว้ เหยียบลงต้องรอประมาณครึ่งวิ รอบถึงจะมา แต่วิ่งไปพอเครื่องร้อนแล้วก้อหาย นานๆ เกิดที เป็นเพราะหัวฉีดหรือปล่าว หรือระบบไฟ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
พี่จิมคิดยังไงกับรถพลังงานไฮโดรเจนครับไม่ค่อยเห็นพูดถึงกันเท่าไหร่เลย ส่วนตัวคิดว่ามันสะดวกกว่ารถEVในการเดินทางอย่าต่อเนื่องที่เติมเชื้อเพลิงแค่3นาทีอย่างToyota mirai แต่รถไฟไฟ้าเติมทีก็30นาที แล้วถ้าเป็นช่วงเทศกาลไม่อยากจะคิดภาพเลยครับเติมน้ำมันไม่ถึง5นาทีรถก็ติดเป็นกิโล

ออฟไลน์ Oat_FC_HLM

• Newbie
  • *
อยากทราบเทคโนโลยี mazda 3 ปัจจุบันที่ MRCC ทำงานที่ 30-60 Km จะสามารถอัพเดท ครอบคลุมช่วง Stop And Go เหมือนกับค่ายอื่นๆได้หรือไม่ / ระหว่าง Mazda 3 ปัจจุบันกับ CIVIC FB Rs ปัจจุบันตัวไปนน่าเล่นกว่ากันครับ หากไม่คำนึงถึงที่นั่งผู้โดยสายด้านหลัง

ออฟไลน์ lovepor1

• **
Toyota majesty น่าเล่นไหมครับ ช่วยเปรียบเทียบ ช่วงล่างกับ  Benz Vito  หน่อยครับ เพราะเคยใช้แต่รุ่นนี้
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ polwath

รถที่มีเครื่องและติด Turbo จากโรงงาน ถ้าเสียจนใช้งานไม่ได้ นอกจากรถเร่งไม่ออกแล้ว ยังมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นบ้างครับ

แล้วกรณีที่ไม่มีอะไหล่ Turbo จากโรงงานเหลืออีกแล้ว สามารถซ่อมโยไม่ต้องเปลี่ยนได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ จะสามารถแก้ไขได้แก้โดยการต่อท่ออากาศที่จะเข้า Turbo เป็นต่อตรงเข้าเครื่องยนต์ หรือหา Turbo จาก Third Party แก้ไขให้ใช้งานไปก่อนได้เลยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2019, 14:15:22 โดย polwath »

ออฟไลน์ urangutang

Altis hybrid ประหยัดน้ำมันมากกว่า civic 1.5 turbo เยอะไหมครับ

ในกรณี 1.วิ่งในเมือง 2. วิ่ง ตจว ความเร็ว 120 km/hr

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
รถตลาด อย่าง altis civic dmax revo หลังหมดประกัน เข้าเช็คระยะอู่นอกมีผลต่อราคาขายต่อไหมครับ

ออฟไลน์ Psychopath

• **
ผมติดตามเรื่อง DPF ใน skyactiv-D ของ Mazda CX-8 อยู่ครับ

อยากรู้ว่า ถูกตัดออกไป หรือแก้ไขอย่างไร

ตอนนี้ที่ยังไม่จอง เพราะรอคำตอบนี้ครับ

ครั้นจะไปเอาท๊อปเบนซิน ก็เกิดอยากได้ Captain seat

เลยรอดูความคืบหน้า คำอธิบายจากมาสด้าเรื่องเครื่องดีเซลครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

1. mitsubishi จะเอาไงกับตลาดบ้านเราครับ
เห็นข่าว eclipse cross จะเข้า-ไม่เข้า มาตั้งแต่เปิดตัว
แนวโน้มจะมีโมเดลใหม่(ที่ไม่ใช่ xpander cross) เป็นไงบ้างครับ เช่น eclipse cross หรือ outlander

ออฟไลน์ krathingdu

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมและทีมงาน
พอดีสนใจ hybrid ค่ายยุโรบครับ กำลังเทียบ Volvo s90 t8, BMW 530e m sprort และ E350e amg ตัวไหนปัญหาจากระบบไฟฟ้าน้อยกว่ากัน ครับ ยี่ห้อไหนจะแก้ปัญหาจบมากกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gopper

• Newbie
  • *
Camry 2.5G ตั้งแต่เปิดตัวจนถึงปัจจุบัน
มีข้อเสีย หรือ defect อะไรที่น่าเป็นห่วงบ้างครับ ?

ปล. ถ้ากินน้ำมันไม่นับเป็นข้อเสียครับ 5555

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
ผมสนใจรถ2คันนี้ครับ ford everest กับ mazda cx 8 ใครไหนขับดีกว่ากันครับ ไม่สนใจเรื่องอื่น ขอเรื่องฟิวริ่งการขับขี่ กับพื้นที่ใช้สอยภายใน ปกติวิ่งกทม กับ ตจว อย่างละครึ่งครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nink_ratchata

• Newbie
  • *
พอดีผมมีแผนจะซื้อรถใหม่คันนึง แน่นขับในเมืองเชียงใหม่เป็นหลัก ใช้รถกันสองคน นานๆจะมีคนนั่งเบาะหลังสักที ผมสูง 188

All New City, Almera และ Mazda2 MC ตอนนี้สเปคกับราคาออกมาหมดแล้ว

อยากจะสอบถามพี่ๆว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหนน่าซื้อที่สุดอะครับ แบบ overall ทุกๆด้านดีสุดเมื่อเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายอะครับ

หรือมีตัวอื่นแนะนำก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2019, 15:01:28 โดย nink_ratchata »

ออฟไลน์ andy_duf

eco car เปิดตัวใหม่หลายรุ่นยังใช้ดรัมเบรค ถ้าจะเปลี่ยนเป็น disc เบรค จะทำได้ไหม?  ทำที่ไหนดี?  ราคาประมาณเท่าไร?
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
มีโอกาสที่Jazzใหม่จะมาสวมสิทธิ์Ecocar เฟส 2 โดยใช้ชื่อ City hatchbackไหมครับ    หรือว่าเปิดตัวถัดจากปีนี้จะไม่นับว่าเข้าร่วมโครงการเฟส 2 ครับ

ออฟไลน์ guy001

• **
Subaru Impreza STI หน้าแมวอ้วน เกียร์AT ตัวA-Line ยังหน้าเล่นไหมครับ เทียบกับ Mini Cooper S F56 เป็นรถ daily use.
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ Rut - Lee

• Newbie
  • *
 สอบถามคำถาม 3 ข้อครับ
1.PEUGEOT TRAVELLER มีโอกาส เข้าไทยไหมครับ
2.หลอดไฟหน้า LED F2 XD14 กับ OSRAM LED riving XLZ ตัวไหน ให้ความสว่าง กว่ากันครับ
3. เดิม ยาง 185/60 R 15 ถ้าเปลี่ยนใส่ยาง 195/60 R15 , 195/55R15 , 205/55 R 15 ตัวไหน ใส่แล้ว ไมล์เพี้ยนน้อย ทรงตัวดีกว่ากัน หรือแนะนำให้ใส่สเปกไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2019, 14:49:09 โดย rut_lee »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า bangkok motor expo และmortor show มีความสำคัญในระดับไหนครับ ถ้าเทียยกับงาน motor show ของประเทศอื่น บริษัทรถและสื่อมวลชน ให้ความสำคัญกับงานประเทศเราแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
X7 กับ GLS ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ ในความคิดพี่ๆ

ออฟไลน์ เป็ดน้อย

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงาน

ตอนนี้ใช้Triton Plus M2012 2.5 VGT MT อยากจะเปลี่ยนรถเป็น Triton Double Cab 2.4D GT-Premium 4WD ขอถามว่า
-คุ้มค่าไหมที่จะซื้อ
-ค่าบำรุงรักษาจะต่างจากเดิมมากไหม
-สมรรถนะตัวเก่ากับตัวใหม่ต่างกันมากไหม วงเลี้ยว การเข้าโค้ง อัตราเร่ง อัตราการกินน้ำมัน

ปล.รอติดตามนัดล้างตากับการทดสอบแบบ Full Review อยู่ครับ

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator

เผื่อใครต้องการดูตอบคำถามทั้งหมดของวันเสาร์ที่ 30 พ.ย. กดเข้าไปดูได้ตามลิ้งก์ด้านล่างนี้ครับ :-)

https://1th.me/Rctxf