ผู้เขียน หัวข้อ: ผลงาน แก้แอร์เหม็น mazda2 ขออนุญาตลงรูป  (อ่าน 7909 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
ผลงาน แก้แอร์เหม็น mazda2 ขออนุญาตลงรูป
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:06:01 »
ความเดิม http://www.headlightmag.com/webboard/index.php/topic,7243.0.html
ก่อนอื่น ขอขอบคุณผู้จัดการมาสด้าศูนย์จรัญก่อนเลย ที่บริการเป็นอย่างดีมากที่สุด เท่าที่ผมเคยเจอมา
สรุป แอร์หายเหม็น ลองมา 1 วัน งานประกอบหลังซ่อมเท่าที่เห็นมีปัญหาดังนี้ แต่แก้แล้ว

1. อันนี้ช่องแอร์ด้านคนขับ เป็นรอย เลยขอเปลี่ยนชิ้นใหม่ ศูนย์เปลี่ยนให้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 13:44:10 โดย tyro24 »
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

• **
Re: ผลงาน แก้แอร์เหม็น mazda2 ขออนุญาตลงรูป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:07:46 »
2. อ้าออกตามภาพ แก้ไขเปลี่ยนตัวยึด ให้ใหม่ก็หายครับ
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

• **
Re: ผลงาน แก้แอร์เหม็น mazda2 ขออนุญาตลงรูป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:12:05 »
3. อันนี้ยางไม่เข้าที่ ดูเหมือนไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่แสดงถึงความปราณีตของช่าง

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:19:02 »
4.อันนี้สายไฟ กันขโมย ที่เชื่อมสวิทต์กระโปรงหน้า ขาด ศูนย์ว่า ไม่ได้ทำงานซ่อมบริเวณนี้  แต่ในรูปตอนซ่อมน่าจะเกี่ยว
โทร.เข้า เอบีจี บอกว่า จะให้ส่งพนักงานมาแก้ที่บ้านก็ได้หรือจะเข้าศูนย์ เอบีจีสาขาไหนก็ได้ เลยไปแก้เองดีกว่า

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:28:49 »
หมดแล้วครับ อันนี้หลังไปล้าง poly chem ปิ่นเกล้า เนื่องจากในรถฝุ่นเยอะมาก หมดไป 280 บาท
ผมไม่ได้ต้องการโจมตีมาสด้านะครับ แต่อยากให้ท่านๆได้รู้ปัญหาไว้ รถผมคันอื่นก็โดนแก้ไขบ้าง
ไม่ ว่า hondaมีปัญหาต้องถอดประกอบคอยโซลเกียร์ใหม่ fordอันนี้ช่างไม่ค่อยได้เรื่องแจ้งหลายรอบ
volk อันนี้โดนผ่าเครื่องเลย nissan แก้สวิตท์อยู่3 รอบไม่ยอมเปลี่ยนให้ซักทีสุดท้ายเปลี่ยนให้ ตัวละ 500 เอง
ผมมองว่าเป็นเรื่องปกติที่อาจเกิดขึ้นได้ แต่ผู้ผลิตต้องรับผิดชอบ
 ในประสบการณ์ของ ผมว่า mazda speed line เป็น ฝ่ายบริการลูกค้าที่ได้เรื่องที่สุดในทุกยี่ห้อรถที่ผมใช้มา
คุณสามารถถามชื่อ พนักงานที่ให้ข้อมูล แล้วอีกซัก ครึ่ง ชม. โทร.ถามว่าได้ติดต่อแก้ไขอะไรไปบ้าง ผมใช้บริการ
ไม่เคยผิดหวัง ส่วนยี่ห้ออื่นมักจะบอกว่าได้บันทึกไว้แล้วเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 13:04:27 โดย tyro24 »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:37:48 »
นั่นหล่ะ รอยต่างๆ ที่มักจะเกิดขึ้นเป็นประจำสำหรับช่างไทยในสยามประเทศ
ความเนียนวิจิตรบรรจงของบรรพบุรุษไทยหายไปไหนกันหมด
ผมก็ไม่ได้โจมตีมาสด้าเหมือนกัน แต่ผมขอโจมตี คนที่ทำอาชีพเกี่ยวกับรถ
ทั้งหลาย เวลาทำงาน ช่วยทำอะไรๆ ที่มันดู "เป็นมืออาชีพ และรักษาดูแลรถหน่อย"
จะขอบคุณมากๆ ช่างไทย (ยิ่งตอนเราเจอจุดที่เป็นตำหนิ ช่าง(บางคน)กลับมาด่าว่าเจ้าของรถเรื่องมาก
อีกไอพวกนี้น่าไปเกิดใหม่ซ๊าาาา)

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 13:35:19 »
อยากให้ทำในรับมันเถอะครับ ในโซน เอเชียตะวันออก/ใต้ บ้านเรานี่ดีที่สุดแล้วครับ วันหลังจะเล่าของเวียดนามให้ฟังครับ มันแย่กว่าที่บ้านเราเยอะมาก  แต่ก็อยากให้ของไทยพัฒนาไปไกลกว่านี้ครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 15:07:24 »
ถ้าไปเห็นผลงานช่างประเทศรอบบ้านเรา จะตกใจ

ที่เห็นใช้รถแบบถนอมมากกกก แบบบ้านเราก็เห็นมีแค่สิงคโปร์น่ะ

ส่วนประเทศอื่นๆ น่ะ เขาใช้รถเพื่อเป็นพาหนะ เพราะฉะนั้น ซ่อมกัน กระแทกเป็นรอย หรืออะไรหลายอย่าง เขาไม่สนใจเท่าไรหรอกครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 19:25:58 »
ถ้าไปเห็นผลงานช่างประเทศรอบบ้านเรา จะตกใจ

ที่เห็นใช้รถแบบถนอมมากกกก แบบบ้านเราก็เห็นมีแค่สิงคโปร์น่ะ

ส่วนประเทศอื่นๆ น่ะ เขาใช้รถเพื่อเป็นพาหนะ เพราะฉะนั้น ซ่อมกัน กระแทกเป็นรอย หรืออะไรหลายอย่าง เขาไม่สนใจเท่าไรหรอกครับ

คุณมีจุดประสงค์อะไรหรือครับ
ในเมื่อรถบ้านเรามันแพงเมื่อเทียบกับค่าครองชีพนิครับ ถ้าอยากให้ใช้รถหยาบๆเหมือนต่างประเทศ คุณก็ส่งเงินของต่างประเทศหรือเงินของคุณมาซื้อรถให้พวกเราสิครับ

ผมจะบอกคุณไว้อย่างนะ การถอดประกอบรถ ปกติมันจะมีเครื่องมือจำเพาะครับรถถึงจะไม่ช้ำ พวกปุ๊กทุกอย่างเค้าจะมีตัวปลดครับ แล้วคุณเคยเห็นเค้าใช้กันมั๊ยครับในประเทศไทย ขอแค่ดึงกันเบาๆระมัดระวังเป็นพระคุณแล้ว

ถ้าคิดจะใช้รถเป็นแค่รถ กันชนหน้าอย่าพ่นสีเลยครับ มันไม่เป็นสนิมอยู่แล้ว

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 20:16:14 »
ผมว่ามาสด้าเซลส์น่าจะแสดงความรับผิดชอบมากกว่านี้

ผมรับไม่ได้กับการ "รื้อ" เซ็ง!  มาสด้า 2 คันนี้จะเป็นมาสด้าคันสุดท้ายของผม พอกันที

ของผมนี่มีปัญหาพวงมาลัยด้วย  เลี้ยวแล้วขัดๆ เสียวเกิดอุบัติเหตุ จริงๆ

ไว้เดือนหน้าผมเข้าศูนย์แล้วจะมาแจ้งความคืบหน้าครับ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:00:06 »

ในเมื่อรถบ้านเรามันแพงเมื่อเทียบกับค่าครองชีพนิครับ ถ้าอยากให้ใช้รถหยาบๆเหมือนต่างประเทศ คุณก็ส่งเงินของต่างประเทศหรือเงินของคุณมาซื้อรถให้พวกเราสิครับ

ผมจะบอกคุณไว้อย่างนะ การถอดประกอบรถ ปกติมันจะมีเครื่องมือจำเพาะครับรถถึงจะไม่ช้ำ พวกปุ๊กทุกอย่างเค้าจะมีตัวปลดครับ แล้วคุณเคยเห็นเค้าใช้กันมั๊ยครับในประเทศไทย ขอแค่ดึงกันเบาๆระมัดระวังเป็นพระคุณแล้ว

ถ้าคิดจะใช้รถเป็นแค่รถ กันชนหน้าอย่าพ่นสีเลยครับ มันไม่เป็นสนิมอยู่แล้ว

เป็นอะไรมากหรือเปล่าครับ ผมแค่บอกว่าต่างประเทศเขาใช้รถเป็นพาหนะกัน เพราะฉะนั้น พยายามจะบอกว่าในไทยเนี่ย ซ่อมแล้วช้ำน้อยกว่าประเทศรอบข้างเยอะเลย ถ้าไปเจออย่างพวกเวียดนาม เขมร แล้วคุณจะอี้ง ก็แค่นี้เอง เป็นอะไรมากหรือเปล่า แค่ความเห็นส่วนตัว ไม่น่ามีอารมณ์แบบนี้เลยน่ะ เรื่องเล่าสู่กันฟังนี้เอง

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 18:39:39 »

เป็นอะไรมากหรือเปล่าครับ ผมแค่บอกว่าต่างประเทศเขาใช้รถเป็นพาหนะกัน เพราะฉะนั้น พยายามจะบอกว่าในไทยเนี่ย ซ่อมแล้วช้ำน้อยกว่าประเทศรอบข้างเยอะเลย ถ้าไปเจออย่างพวกเวียดนาม เขมร แล้วคุณจะอี้ง ก็แค่นี้เอง เป็นอะไรมากหรือเปล่า แค่ความเห็นส่วนตัว ไม่น่ามีอารมณ์แบบนี้เลยน่ะ เรื่องเล่าสู่กันฟังนี้เอง

คงไม่เป็นอะไรมากหรอกครับ ผมผิดเองที่ไม่ได้อธิบาย บางท่านไม่ได้อ่านความเดิม ตั้งแต่ต้นว่า รถ มาสด้า 2 ของผมมันเหม็นมาตั้งแต่วันแรกที่รับรถ นะครับ และมีเจ้าของรถรุ่นนี้มีชะตากรรมเหมือนผมอีกมาก
บางท่านนึกว่าซ่อมธรรมดาจากการใช้งาน ผมผิดเองครับท่านๆ อย่าเคืองกันเลย ลงกระทู้นี้ไว้ ให้ท่านอื่นอาจจะอีกหลายท่านได้ระวังไว้ ได้ตรวจสอบหลังการแก้ปัญหาในกรณีที่จำเป็นต้องทำอย่างรถผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 18:45:37 โดย tyro24 »

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 19:33:35 »
คนไ่ทยเราซื้อรถเป็นทรัพย์สินเก็งกำไรไปเสียแล้วทุกวันนี้  มันถึงได้มีัคำพูดทีว่า โฟลค์ เฟียส ฟอร์ด อย่าไปซื้อ อะไหล่แพง ราคาขายต่อตก ไม่คุ้ม ต้อง โตโยต้า ฮอนด้า อีซูซุ เท่านั้น รถดึ อะไหล่หาง่าย ขายต่อคุ้มราคา   

คนเราทุกวันนี้ถึงได้ถนอมรถรักรถกันมากเกินไป เพราะกลัวรถมีตำหนิ และจะขายต่อไม่ได้ราคา รถกลายเป็นทรัพย์สินเก็งราคาไปแล้วอย่างหนึ่งในชีวิตคนไทยเรา

แต่การทำงานปฏิบัติงานของช่างไทยเราบางศูยน์ ก็สุกเอาเผากินจริงๆๆ สักแต่ว่าทำๆๆๆ เพื่อใ้ห้หมดวันๆๆไป ให้หมดเดือนๆๆไป และรอรับเงินเดือน ขาดซึ่งความเอาใจใส่ในผลงานและการปฏิบัติงาน  อันนี้ก็มีช่างเช่นที่ว่านี้จริงๆๆ และก็น่าำตำหนิิอย่างเป็นที่สุด 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 16:21:19 »
ต้องขอโทษด้วยครับ ถ้าทำให้เกิดความเข้าใจผิดกัน

คุณ Tyro24 ไม่ใช่เรื่องของการเข้าซ่อมแล้วผิด ไม่ใช่ครับ

ถ้ารถมีปัญหาก็ต้องเคลมเป็นเรื่องปกติ และถ้าเข้าไปเคลมแล้วมีปัญหาตรงอื่นๆ ตามมา เขาก็ต้องรับผิดชอบแก้ไขให้จบครับ

แต่ที่ผมพูดถึงหมายถึงคุณภาพงานช่างในไทย ดีกว่าประเทศเพื่อนบ้านเยอะเลยครับ ถ้าไปเห็นแถวๆ นี้เขาซ่อมกันแล้วจะอึ้งครับ เท่านั้นเอง

ไม่ได้มีเจตนา หรืออะไรที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีนี้เลยครับผม