ผู้เขียน หัวข้อ: หนาวแล้ว รถใคร ได้ใช้ ฮีทเตอร์ ยกมือขึ้น กับ รถใครเจอปัญหา หนาวยะเยือก  (อ่าน 16784 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

อุณภูมิ ตอนเช้า แถวภาคเหนือต่ำกว่า 20 องศา
ขับรถ นี่ ต้อง เปิด ฮีทเตอร์ แถม ช่วงนี้ ได้ใช้ มาหลายวันแล้ว

ส่วนรถอีกคัน ที่ไม่มี ฮีทเตอร์
นี่ แอร์ทำงานดีผิดปกติ ขับเช้า ๆ เปิด 1 ขีด นี่ ต้องมาทรมานกับ แอร์ที่เย้นเกินไป

ออฟไลน์ Magl

บางท่านบอกปีนี้จะได้ใช้ไม่กี่วัน แต่เวลามีนี่มันหินมากในรถอุ่นกว่าข้างนอกไม่อยากออกจากรถเลยละ เอาจริงๆขับกลางคืนดึกๆ แอร์ที่มีฮีตเตอร์มันจะเย็นสบายตัวกว่าพวกออโต้ไม่มีฮีตเตอร์

ออฟไลน์ udis

ใช้ครับ อุ่นสบายดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อากาศตอนกลางคืนแตะเลขตัวเดียวแล้วครับ  :-X

ออฟไลน์ Symphonic

ผมคนขี้ร้อน  เกลียดอากาศร้อน  โหยหาอากาศเย็น

ก็แค่สวมแจ็คเก็ตบางๆ เพิ่มอีกตัว  เปิดแอร์แบบกด A/C off
หรือปิดแอร์ แต่เปิดช่องอากาศไหลเวียนเข้าตัวรถก็สบายแล้ว

เวลาขับคันที่มีฮีตเตอร์  ก็ไม่ได้เปิดแอร์แบบตั้งอุณหภูมิสูง ๆ ให้เป่าลมร้อนออกมา
มันร้อนเกินไปสำหรับผม

คันที่ไม่มีฮีตเตอร์ ก็ใช้วิธีการข้างบน ก็สบายดี ชอบซะอีก
ปีทั้งปีก็โหยหาอากาศเย็นแบบนี้ไม่ใช่เหรอ  เสื้อแจ็คเก็ตที่แขวนในตู้มานาน ๆ
ก็ได้หยิบออกมาใส่   ชีวิตดีออกครับ

ที่แน่ ๆ นึกถึงวันอากาศร้อนอีกกว่าสามร้อยวันต่อปี มันทรมานกว่าครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมคนขี้ร้อน  เกลียดอากาศร้อน  โหยหาอากาศเย็น

ก็แค่สวมแจ็คเก็ตบางๆ เพิ่มอีกตัว  เปิดแอร์แบบกด A/C off
หรือปิดแอร์ แต่เปิดช่องอากาศไหลเวียนเข้าตัวรถก็สบายแล้ว

เวลาขับคันที่มีฮีตเตอร์  ก็ไม่ได้เปิดแอร์แบบตั้งอุณหภูมิสูง ๆ ให้เป่าลมร้อนออกมา

คันที่ไม่มีฮีตเตอร์ ก็ใช้วิธีการข้างบน ก็สบายดี ชอบซะอีก
ปีทั้งปีก็โหยหาอากาศเย็นแบบนี้ไม่ใช่เหรอ  เสื้อแจ็คเก็ตที่แขวนในตู้มานาน ๆ
ก็ได้หยิบออกมาใส่   ชีวิตดีออกครับ

ที่แน่ ๆ นึกถึงวันอากาศร้อนอีกกว่าสามร้อยวันต่อปี มันทรมานกว่าครับ

ฮีทเตอร์ เอาไว้ ปรับอากาศ ให้เหมาะสม เช่น อากาศ ในรถ 20 องศา ก็ ปรับแอร์ให้เหมาะสม ไปเป็น 25
ไม่มีใครเอาไว้เป่า ให้ลมร้อน ใส่หน้าหรอกครับ

ทุกคนโหยหา อากาศเย็น แต่ คงไม่มีใคร นอนตากอากาศ เย็น ตัวเลข 1 หลัก ได้ตลอดเวลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2019, 11:04:59 โดย mamaman »

ออฟไลน์ No Trespassing

ตรงใจผมมากครับ

ขอเลี้ยงเหล้าขวดนึงครับ  ;D

ออฟไลน์ Stp

มีประเด็นทุกปีและผู้ผลิตรถบางยี่ห้อก็นอนตีพุงลดต้นทุนสบายๆ ความคิดเห็นบางคนนี่ตลกนะ คือแอร์ที่มีระบบทำความร้อนเนี่ย เวลาฤดูร้อนแอร์มันก็ทำความเย็นปกติมันไม่ได้เป่าลมร้อนออกมานะ ถ้าแบบนั้นคือแอร์เสียครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
ต้องมีฮีทเตอร์ อุ่นสบาย แอร์ไม่เหม็น แต่คันที่ไม่มีไปปิด A/C แอร์เหม็นไม่ไหว

ออฟไลน์ Tien.W

รถคันแรก เป็นรถประกอบนอก เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน มี heater จากโรงงาน มีแต่คนบอกให้ตัดทิ้ง เพราะมันทำให้แอร์เย็นไม่ฉ่ำ แต่ไม่เคยคิดเลย แล้วก็พิสูจน์ว่า แอร์รถผมฉ่ำ เพราะผมใช้อะไหล่แท้ทั้งหมด ฟิล์มคุณภาพดีครับ

เคยได้ใช้ ตอนขึ้นทับเบิก ฟิน มากครับ

ยังคิดอยู่ว่า ถ้าอากาศเป็นแบบนี้ยาวๆจนถึงช่วงปีใหม่ สงสัยต้องเอา pulsar ไปเหนือแทน เพราะ มันมี heater นี่แหละ

ออฟไลน์ dekdemo

พอถึงปลายทางแล้วไม่อยากออกจากรถ จริงๆครับ :D

(อ้อ! อย่าลืมใส่เสื้อกันหนาวก่อนออกจากรถครับ)

ออฟไลน์ sk-non

Cx5 มีครับ ผมเปิด 28 องศา อุ่นดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Almera ผมตัด heater ทิ้ง ต่อหางหนูปรับได้
เบนซ์บิดไป16องศา เพราะตัดฮีเตอร์ทิ้งไม่ได้

ไม่ชอบฮีตเตอร์ครับ แอร์บ้านก็ไม่มีฮีตเตอร์นอน8ชม.ก็สบายดี

แล้วแต่คนชอบ

ออฟไลน์ rega

เมื่อเช้าอุณหภูมิ 12 องศา ในรถปรับ 26 องศา อุ่นดีครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Newhang

Almera ผมตัด heater ทิ้ง ต่อหางหนูปรับได้
เบนซ์บิดไป16องศา เพราะตัดฮีเตอร์ทิ้งไม่ได้

ไม่ชอบฮีตเตอร์ครับ แอร์บ้านก็ไม่มีฮีตเตอร์นอน8ชม.ก็สบายดี

ตอนอากาศข้างนอก สัก10องศา ลองเปิด 25 แอร์บ้าน
แล้วลองไปเปิดเบอร์1 รีโว่ หรือ ativ 28 altisตัวเก่าสัก 28 องศาแล้วลองนอนดูครับ

ออฟไลน์ Magl

เปิดแอร์บ้านหน้าหนาว มันก็มีแต่พัดลมคอลย์เย็นทำงานละครับ ต่างจากฮีตเตอร์ที่ญี่ปุ่น ความสบายตัว สบายจมูกกว่ากันเยอะครับ ส่วนแอร์ออโต้ฮีตเตอร์ มันจะเลือกเป่าลงเท้าอุ่นๆเพราะเวลาขับรถกันเท่าเย็นแล้วตะคริวกิน ผู้ผลิตเค้าคิดมาดีแล้ว ไม่มีเป่าหน้าลมร้อนหรอก

jaesz

ตอนอากาศข้างนอก สัก10องศา ลองเปิด 25 แอร์บ้าน
แล้วลองไปเปิดเบอร์1 รีโว่ หรือ ativ 28 altisตัวเก่าสัก 28 องศาแล้วลองนอนดูครับ

ถ้าข้างนอก10 องศา ผมก็เปิดพัดลมสิครับ เปิดเบาๆ หรือเปิดกระจกแง้มๆ เปิดแอร์ทำไม เปลืองไฟครับ

รถก็เหมือนกัน หนาวมากกว่า10 ผมก็ กดa/c off

อยู่เมืองไทยมาไม่เคยชอบฮีเตอร์ครับ  ฤดูหนาวไทยมันอ่อนมาก

นานาจิตตัง

jaesz

คอเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ผมเคยใช้ชีวิต ใช้รถในประเทศที่มีอากาศหนาวมาหลายปีอยู่ อากาศเขาหนาวกว่าบ้านเรา ยาวนานกว่าบ้านเรา
กับรถยนต์ที่ใช้ ผมสังเกตดู มันจะหนาวตอนที่เราเดินเข้ามาที่รถตอนเช้าหลังจากที่จอดรถทิ้งไว้กลางแจ้งค้างคืน
แต่ถึงในรถมันจะหนาว มันก็ไม่ได้หนาวไปกว่าอากาศนอกตัวรถนะครับ  แล้วหลังจากเราติดเครื่องและวิ่งออกไปสักพัก
ต่อให้ไม่เปิดอะไรเลย ทั้งแอร์ ทั้งพัดลม ทั้งกระจกหน้าต่าง อากาศภายในรถมันก็ค่อย ๆ อุ่นขึ้น 
มันจะค่อย ๆ อุ่นขึ้นจากไออุ่นจากร่างกายเรา + อุ่นขึ้นจากความร้อนของเครื่องยนต์ + ไอร้อนจากพื้นถนน
+ แสงแดดที่สาดส่องมา (กรณีขับรถกลางวัน)   ถึงแม้ว่ารถที่ผมใช้ที่นั่นจะมีฮีตเตอร์  แต่พอรถวิ่งไปได้สักพัก 
อากาศในรถมันอุ่นขึ้น ลมที่เป่าออกมาก็เหลือแค่ลมเปล่า ๆ ไม่มีไออุ่น ไม่มีไอเย็นอะไร  ก็เท่านั้นเอง
ผมถึงไม่ได้มีปัญหาอะไรกับรถที่ไม่มีฮีตเตอร์ในเมืองไทย

แต่ถ้าเทียบกับบ้าน หรือห้องที่ผมอยู่ที่นั่น มันไม่ได้อุ่นขึ้นเหมือนอยู่ในห้องโดยสารรถยนต์  กรณีแบบนั้น
ผมต้องการฮีตเตอร์ที่ห้องครับ

ผมคิดว่าถ้าอากาศบ้านเรามันหนาวขนาดต้องมีฮีตเตอร์ในรถแล้วล่ะก็  ผมว่าในบ้านก็ไม่รอดครับ ต้องฮีตเตอร์ด้วย
เหมือนกัน  เพราะในตัวบ้านไม่มีปัจจัยอื่น ๆ ที่จะให้ความอุ่นได้เหมือนในห้องโดยสารรถยนต์เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2019, 15:15:39 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ TeslaX

มายืนยันว่ารถมีฮีตเตอร์มีประโยชน์มาก บางค่ายทำไมถึงลดต้นทุนกันนะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เมื่อวานใช้ในรถ Toyota เปิดความร้อนระดับ H1 ลมร้อนเป่าลงท้าย เปิดระบบอุ่นที่พวงมาลัย เปิดหลังคาซันรูฟ มันช่างฟินจริงๆ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ว่าจะตั้งกระทู้ถามพอดี ไม่ทันซะแล้ว :-X
น้องสองของผมมีฮีทเตอร์ตั้งแต่รุ่นแรก และก้เคยใช้ด้วย บางครั้งปรับไปจนอุ่นเกินจนมันร้อน อึดอัดมากครับ ช่วงนี้ไม่ได้ใช้ ใช้วิธีแง้มกระจกเอาคับ ถ้าหนาวกว่านี้ก่อนจะลองใช้ซักหน่อย

ออฟไลน์ whoami

swift glx 2018 ได้ใช้แล้วครับ เมื่อเช้านี้เอง  :)

ออฟไลน์ AkE

ได้ใช้ครับ อยุ่ กทม-ชลบุรี ก้ได้ใช้

ออฟไลน์ Staples

นานๆ ทีได้ใช้ แลกกับ Maintenance หลายพัน ผมเลือกไม่มีดีกว่า

ออฟไลน์ TeslaX

นานๆ ทีได้ใช้ แลกกับ Maintenance หลายพัน ผมเลือกไม่มีดีกว่า

ใช้มา 7 ปีเข้าปีที่8 ไม่เห็นต้องกลัวอะไรพัง

ออฟไลน์ wsonpee

ใช้กะเบาะอุ่นด้วยนี่ เห็นประโยชน์เลยครับ ไม่ได้ใช้มาหลายปี จนเกือบลืมว่ารถมีสิ่งนี้ ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

เอารถไปขึ้นดอยมาอาทิตย์​นึงแทบไม่อยากลงจากรถเลยครับ  แล้วกลับมากรุงเทพ​แล้วก็ยังได้ใช้ สบายเลย  รักมากออฟชั่น​นี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tapanan

บ้านผมอยู่ดอย ต้องเลือกรถที่มีฮีตเตอร์เท่านั้นครับ ได้ใช้แน่นอนตอนเช้าๆ หนาวมากครับ...

ออฟไลน์ puo

ช่วงนี้หนาวจัดคิดถึงเพื่อนเก่า เจ้ากระจงน้อยที่มีแอร์ออโต้ มากครับใช้แล้วสบายดี ปรับเร่งอุณหภูมได้ถึง32องศาเลย..