ผู้เขียน หัวข้อ: มือสอง MG5 Turbo พอเล่นได้ไหมครับ  (อ่าน 6923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
มือสอง MG5 Turbo พอเล่นได้ไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 16:35:15 »
จากกระทู้เดิมที่เคยถามเกี่ยวกับ Juke ไปเลยเปลี่ยนใจไปดูรุ่นอื่นๆมาแล้วเจอกับ MG5 ราคารถ1-2ปีเหลือ350-380000เลยสนใจครับ  พอเล่นได้ไหมครับ
เดิมใช้ Mazda 2 ตัวแรกปี 12ยังปกติดีแต่เริ่มจะต้อง MA ครั้งใหญ่เลยคิดจะหารถมาแทนครับ ปกติใช้ชีวิตแถวลาดพร้าว โชคชัย4 แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: มือสอง MG5 Turbo พอเล่นได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 16:37:22 »

มันก็เล่นได้ทุกคัน  แต่ถ้าห่วงซ่อม ก็ไม่ควรเล่น

อยากซ่อมง่าย ไปหา toyota หรือ honda

ออฟไลน์ axister

Re: มือสอง MG5 Turbo พอเล่นได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 17:45:34 »
ยากจังเลยครับ

ไม่อยากดิสเครดิตเพราะไม่เคยใช้ แต่เพื่อนน้อยต้องทำใจไว้นิดนึงนะครับ

ของดีราคามันไม่ตกง่ายๆแบบนั้น เหมือนนุ้งเฟียสต้าอ่าคับ

ไป juke ดีกว่าเนอะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 18:04:27 »
เล่นได้ครับ ถ้าซื้อมือ 1 อะไม่ควร เพราะราคาตกเยอะ แต่เขาก็เลิกผลิตแล้วตอนนี้

เท่าที่ใช้มา เคลมอะไหล่เมื่อชน ไม่นานครับ ไม่เกินเดือน แต่ถ้าชนหนักจัดๆ ก็ขายซากเอาครับ

อะไหล่สิ้นเปลืองไม่มีปัญหา

ใช้มา 4 ปีมีเคลม 2 รายการคือเซนเซอร์วาล์วไอดี กับแร็คพวงมาลัย

ไม่มีปัญหากับระบบขับเคลื่อน ยกเว้นออกตัวอืด

เบาะนั่งไม่เหมาะกับคนสูงเกิน 175 cm

สาเหตุที่ราคาตกมากคือไม่มี Demand ครับ ปัญหาตัวรถจัดว่าน้อยที่สุดในตระกูล MG ละ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 21:50:24 »
เล่นได้ครับ ถ้าซื้อมือ 1 อะไม่ควร เพราะราคาตกเยอะ แต่เขาก็เลิกผลิตแล้วตอนนี้

เท่าที่ใช้มา เคลมอะไหล่เมื่อชน ไม่นานครับ ไม่เกินเดือน แต่ถ้าชนหนักจัดๆ ก็ขายซากเอาครับ

ใช้มา 4 ปีมีเคลม 2 รายการคือเซนเซอร์วาล์วไอดี กับแร็คพวงมาลัย

ไม่มีปัญหากับระบบขับเคลื่อน ยกเว้นออกตัวอืด

เบาะนั่งไม่เหมาะกับคนสูงเกิน 175 cm

สาเหตุที่ราคาตกมากคือไม่มี Demand ครับ ปัญหาตัวรถจัดว่าน้อยที่สุดในตระกูล MG ละ
ผมว่าตอบเป็นกลางและตอบแบบมีความรู้ที่สุดครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 22:26:30 »

มันก็เล่นได้ทุกคัน  แต่ถ้าห่วงซ่อม ก็ไม่ควรเล่น

อยากซ่อมง่าย ไปหา toyota หรือ honda
;)
ยากจังเลยครับ

ไม่อยากดิสเครดิตเพราะไม่เคยใช้ แต่เพื่อนน้อยต้องทำใจไว้นิดนึงนะครับ

ของดีราคามันไม่ตกง่ายๆแบบนั้น เหมือนนุ้งเฟียสต้าอ่าคับ

ไป juke ดีกว่าเนอะ
  ::)

ขอบคุณมากครับ

ผมว่าตอบเป็นกลางและตอบแบบมีความรู้ที่สุดครับ
^^   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 08:53:20 »
ก็น่าเล่นนะ ผมว่าเป็น MG ตัวที่น่าคบหาสุดละ รถมันดูสวยงามหนักแน่นดี เคยนั่งรถพี่ที่ทำงาน เออมัน แน่นๆเงียบๆดี  แต่ไงถ้ามือสองผมเชียร์เจ้าตลาดอะ 
ราคานี้ หยิบจับ  Civic FB 1.8  , Camry Acv 40 2.4 ได้สวยๆเลย ได้อยู่นะ   

แต่ถ้าชอบ MG ก็จัดเลยฮะ ไม่คาใจ ลุยโลด  เก่าที่เขา มาใหม่ที่เรา

ผมเองก็เพิ่งจัดรถมือสอง มาเช่นกัน บำรุงรักษาเรื่อยๆสนุกดี  ::)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 14:31:48 »
ทำ MA มาสด้า งบไม่เกิน 5-6 หมื่นจบครับ
เพื่อนผมใช้ อยู่ ติดแก๊สด้วย ไม่จุกจิกนะ
ที่เปลี่ยนไปก็พวกยาง แท่นเครื่อง คอยจุดระเบิด ยาง กรอง ท่อโน้นนี่
ส่วนตัว เชียร์ให้ใช้ต่อ รถดีครับ ไม่ได้แย่เลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 20:12:38 »
ก็น่าเล่นนะ ผมว่าเป็น MG ตัวที่น่าคบหาสุดละ รถมันดูสวยงามหนักแน่นดี เคยนั่งรถพี่ที่ทำงาน เออมัน แน่นๆเงียบๆดี  แต่ไงถ้ามือสองผมเชียร์เจ้าตลาดอะ 
ราคานี้ หยิบจับ  Civic FB 1.8  , Camry Acv 40 2.4 ได้สวยๆเลย ได้อยู่นะ   

แต่ถ้าชอบ MG ก็จัดเลยฮะ ไม่คาใจ ลุยโลด  เก่าที่เขา มาใหม่ที่เรา

ผมเองก็เพิ่งจัดรถมือสอง มาเช่นกัน บำรุงรักษาเรื่อยๆสนุกดี  ::)
ตัว ACV40 2.0/2.4 อยากเล่นแต่กลัวอายุครับบ

ทำ MA มาสด้า งบไม่เกิน 5-6 หมื่นจบครับ
เพื่อนผมใช้ อยู่ ติดแก๊สด้วย ไม่จุกจิกนะ
ที่เปลี่ยนไปก็พวกยาง แท่นเครื่อง คอยจุดระเบิด ยาง กรอง ท่อโน้นนี่
ส่วนตัว เชียร์ให้ใช้ต่อ รถดีครับ ไม่ได้แย่เลย
ทนจริงแต่กินในเมืองล่าสุด 8.xx เลยอยากเปลี่ยนครับ

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 21:52:06 »
ผมว่าแนวทางพี่ไม่เวิร์คอ่ะครับ  คือจะขายรถเก่าที่เก่ามากับมือพี่ รู้ประวัติดีทุกอย่าง
ไปเอารถเก่าคันอื่นที่ไม่รู้ประวัติมาแทน

คือถ้าพี่ขายคันเก่าของพี่เพราะไม่อยากซ่อม ก็ควรไปที่รถใหม่ครับ 
เพราะถ้าพี่ไปหารถเก่าอีกรอบ แล้วพี่จะหนีไม่พ้นเรื่องซ่อมเหรอครับ ยิ่งเป็นรถที่พี่ไม่รู้ประวัติด้วย

แล้วเด้งที่สองคือรถ MG ที่พี่มอง ผมคิดว่าความน่าเชื่อถือ ความสม่ำเสมอด้านคุณภาพ ความน่าจะเป็นที่พี่จะไปเจอกับ
คันที่ไม่ได้มีปัญหาติดตัวจากโรงงาน แต่จะเจอแค่ปัญหาความเสื่อมสภาพจากอายุการใช้งาน มันน้อยนะครับ

โอกาสที่พี่จะเอาสิ่งที่สบายใจออกไป แล้วเอาความยุ่งยากเข้ามาในชีวิตแทน มันน่าจะมีสูงเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 09:52:34 »
ทำไมกลัว MA ครับ 

ยิ่งมาสด้า 2  DE  มันไม่มีเรื่องน่ากังวลเลย    อู่ทั่วไปซ่อมได้เลย  (อาจจะไม่เนี๊ยบแต่ซ่อมให้วิ่งได้แน่นอน)

ถ้าขับ 2 ได้ 8.X  ดีกว่านี้ก็ Hybrid 1.2 รึ 1.0 ในเมืองละครับ 

ไปขับ 1.8  2.0  2.4 น่าจะเหลือ  6.X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 09:23:36 »
ผมว่าแนวทางพี่ไม่เวิร์คอ่ะครับ  คือจะขายรถเก่าที่เก่ามากับมือพี่ รู้ประวัติดีทุกอย่าง
ไปเอารถเก่าคันอื่นที่ไม่รู้ประวัติมาแทน

คือถ้าพี่ขายคันเก่าของพี่เพราะไม่อยากซ่อม ก็ควรไปที่รถใหม่ครับ 
เพราะถ้าพี่ไปหารถเก่าอีกรอบ แล้วพี่จะหนีไม่พ้นเรื่องซ่อมเหรอครับ ยิ่งเป็นรถที่พี่ไม่รู้ประวัติด้วย

แล้วเด้งที่สองคือรถ MG ที่พี่มอง ผมคิดว่าความน่าเชื่อถือ ความสม่ำเสมอด้านคุณภาพ ความน่าจะเป็นที่พี่จะไปเจอกับ
คันที่ไม่ได้มีปัญหาติดตัวจากโรงงาน แต่จะเจอแค่ปัญหาความเสื่อมสภาพจากอายุการใช้งาน มันน้อยนะครับ

โอกาสที่พี่จะเอาสิ่งที่สบายใจออกไป แล้วเอาความยุ่งยากเข้ามาในชีวิตแทน มันน่าจะมีสูงเลยทีเดียวครับ
ทำไมกลัว MA ครับ 

ยิ่งมาสด้า 2  DE  มันไม่มีเรื่องน่ากังวลเลย    อู่ทั่วไปซ่อมได้เลย  (อาจจะไม่เนี๊ยบแต่ซ่อมให้วิ่งได้แน่นอน)

ถ้าขับ 2 ได้ 8.X  ดีกว่านี้ก็ Hybrid 1.2 รึ 1.0 ในเมืองละครับ 

ที่120   2.0  2.4 น่าจะเหลือ  6.X
ไปขับ 1.8 ของน้อง Civic วิ่งในแบบเดียวกัน ยังไม่เคยต่ำกว่า10ในเมืองต่างจังหวัดของน้อง 15-16โลลิตรรอบเครื่องราวๆ 2100 ที่120 ของผม1.5 กินดีสุดแค่ 12เพราะรอบเครื่องไป3200
1ในการตัดสินใจมีขนาดรถมาประกอบครับ ตอนนี้เริ่มใช้ Mazda2 เก็บของไม่พอแล้วด้วย+กับอยากได้รถใหญ่ขึ้นและอายุไม่เยอะเลยมาตกที่ MG ครับ
2.MA ถ้าเปลี่ยนครบๆท่อทุกอย่าง+ยาง ราคาตกราวๆ 30000 เลยเหมือนเอาเงินก้อนนี้ไปเพิ่มในการหารถครับ