ผู้เขียน หัวข้อ: Tiida โฉมไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 4057 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
Tiida โฉมไหนดีกว่ากันครับ
« เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 20:37:24 »
ตอนนี้ผมกับทางบ้านก็ค่อนข้างแน่นอนแล้วว่ารถคันใหม่จะเป็น Tiida แน่นอนครับ ก็เลยอยากจะขอความเห็นทุกๆท่านเลยครับ ว่า
1. Tiida E10 4dr
2. Tiida E20 4dr
3. Tiida Latio

โดยภาพรวมแล้วโฉมไหนน่าใช้กว่ากันครับ ขับรถธรรมดาๆ ไม่เร็วมาก (เร็วเมื่อเห็นว่าปลอดภัย) นั่งสบาย โดยที่ให้การเกาะถนนที่ดี ลงหลุมบ่อไม่ย้วย เข้าโค้งมั่นคง

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: Tiida โฉมไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 22:14:09 »
รอคนใช้ Tida กับพี่แพนมาตอบเลยดีกว่า ชัดเจนแน่นอน รอแปปเดียวพี่เค้าก็มา

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 23:55:32 »
Tiida MinorChange 2010 (E20)
- 5 ประตู (Hatchback)
- 4 ประตู (Latio)
ปรับปรุงช่วงล่าง + พวงมาลัย + อื่น ๆ ใหม่แล้ว
แต่ ปลายปี 2011 Tiida ModelChange ออกรุ่นใหม่ (เห็นเซลศูนย์ว่า)
...

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 00:35:49 »
Tiida E20 4dr มันก็คือ Latio ไม่ใช่หรือครับ? หรือว่าหมายถึงตัวใหม่ที่เป็นไมเนอร์เชนจ์

ถ้าจะเล่น โฉม E10 เป็นรุ่นที่มีโช้คหลังนุ่มสุด ค่อนข้างสบาย พวงมาลัยถ้าจำไม่ผิดยังมีหุ้มหนังมาให้ในรุ่น 1.6
แต่ไอ้นี่ตอนหลังก็เอาออก ส่วนรุ่น E20 นั้นโช้คหลังจะแข็งกว่า ค่อนข้างแข็งไปสำหรับคนที่มีผู้ใหญ่อายุ 60-70 นั่งไปด้วย
แต่ไม่เด้งเท่า Jazz คือมันแข็ง สะเทือน แต่ไม่ได้โยนตัวคนนั่งไปมา

อุปกรณ์อื่นๆเหมือนกันเกือบหมด เรียกไ้ด้ว่าจะเล่นรุ่นไหน ก็เล่นได้เลย การปรับปรุงทางเทคนิค นอกจากเรื่อง E20 และโช้คแล้วส่วนต่างที่เหลือนั้นน้อยเต็มทีครับ

ถ้าชอบช่วงล่างนุ่ม ก็เอาโช้คไมเนอร์เชนจ์ใส่ จะนุ่มขึ้น แต่การควบคุมเรื่องการยวบของตัวถังจะไม่ดีเท่า E20 ซึ่งภาพรวมของช่วงล่างมีบุคลิกสปอร์ตกว่า

เลือกรุ่นไหน ก็เลือกได้เลยครับ เพราะความต่างมันน้อยมาก ในกรณีนี้ว่ากันที่เรื่องน้ำมัน E10 กับ E20 เลย เพราะโช้คน่ะมันเปลี่ยนกันได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 09:50:38 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เท่าที่เคยอ่านรีวิวของท่านผู้เกินมา ส่วนตัวผมชอบตัว M/C ครับ แต่ที่บ้านบอกว่าไม่สวย ชอบโฉมแรกมากกว่า ผมก็เลยงัดเรื่องช่วงล่างเรื่องน้ำมันมาบลัฟ ^_^ แต่ต้องคุยกันอีกทีครับ เพราะยังไง Tiida เข้าวินเป็นที่เรียบร้อย

ป.ล.เรื่องโฉมรถนี่ ผมเข้าใจมาตลอดเลยครับว่าตัว M/C ถึงจะเรียกว่า Latio สงสัยต้องทำความเข้าใจเสียใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2010, 09:52:13 โดย Phongrapee »