ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะทำยังไงให้ผู้โดยสารทุกคนที่ขึ้นมาบนรถของเรานั้นใส่ใจที่จะคาดเข็มขัดนิรภัย  (อ่าน 4491 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ทุกท่านคงเคยเจอผู้โดยสารที่ขึ้นมาบนรถเรานั้นไม่ชอบคาดเข็มขัดนิรภัยโดยเฉพาะผู้ที่นั่งด้านหลัง. ส่งผลให้เป็นอันตรายต่อตัวเองและผู้ที่นั่งในรถด้วยกัน ซึ่งอาจหลุดนอกรถหรือปลิวกระแทกใส่คนนั่งข้างๆซึ่งอาจจะทำให้เกิดบาดเจ็บหรือเสียชีวิตได้  ซึ่งแต่เบรคกระทันหันจากการที่มีรถวิ่งตัดหน้าแบบกระชั้นชิด ก็ทำให้คนนั่งหลังมากระแทกกับเบาะคนขับหรือคนนั่งหน้าแล้ว. เลยอยากถามหลายๆท่านว่าจะจัดการกับผู้โดยสารเหล่านี้อย่างไรไม่ว่าจะเป็นญาติพี่น้องหรือเพื่อนทั้งหลายก็ตามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2019, 18:08:11 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Fly to dream

ด้านหน้ารถมันเตือนเอง แต่ด้านหลังนี่ขี้เกียจพูดละผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ samaklen

ขับไปจอดหน้าตำรวจครับ
ถ้ายังไม่คาด เปิดกระจก บอกพี่จ่าเลย
เสียตังแน่ คนนั่งหลังจ่ายนะ
ส่วนใหญ่ไม่กลัวตาย แต่กลัวเสียเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2019, 11:15:36 โดย samaklen »

ออฟไลน์ basterias

แต่ก่อนพ่อแม่ผมก็ไม่คาดครับ ผมเลยแกล้งหลอกว่าถ้าไม่คาดรถมันจะขับออกไปไม่ได้ ตอนนี้เลยคาดทุกคน ทุกครั้งแล้วครับ  ::)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kiwiwi

บอกว่ารถคันนี้ต้องคาดทุกคน ไม่งั้นจะสตาร์ทไม่ติด
><

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
ผมละเหนื่อย จะพูดแล้ว เมียตัวเองยังบังคับไม่ได้เลย  ลูกก็บอกแม่ยังไม่คาดเลย

ถ้าเป็นคนนอกครอบครัว ทำเสียงดุๆ หน่อยเขาก็คาดแล้ว

ออฟไลน์ CNX

พูดขอร้องให้ผดส เกิดความรู้สึกรักตัวเองครับ
เราเตือนเขาด้วยความห่วงใย ใช่กลัวตำรวจจับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Pegasus7700

บอกไปว่าอันตราย คาดเข็มขัดด้วย.
คนที่ขึ้นรถผมได้. ฟังภาษาผมรุ้เรื่องและทำตาม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมมีเพื่อนที่นั่งหน้าแล้วไม่ยอมรัดเข็มขัด
เลยแกล้งขับเร็วๆ(ปกติก็ขับเร็วอยู่แล้ว) เหวี่ยงเข้าโค้งให้หวาดเสียว
หรือบางทีถ้าถนนโล่งๆแล้วไม่มีรถตามมาข้างหลังก็จะเหยียบเบรคแรงๆจน ABS ทำงานให้หน้าทิ่มเล่นๆ
ทุกวันนี้มันรัดเข็มขัดทุกครั้งแล้ว ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ก็บอกไปว่า คาดเข็มขัดด้วยครับ
ส่วนใหญ่ก็ทำตามนะครับ
ถ้ายังไม่คาด ก็พูดต่อว่า ถ้ารถชน ตัวคนหลังจะพุ่งไปชนคนข้างหน้า ทำให้คนข้างหน้าบาดเจ็บถึงตายได้ คาดเถอะ
สุดท้ายก็คาดทุกคนครับ

ออฟไลน์ Symphonic

น้อยคนนะครับที่จะคำนึงถึงเรื่องนี้ ผมคิดว่าเป็นเพราะคนส่วนใหญ่
คาดไม่ถึงว่ามันจะมีอันตรายถึงขนาดนั้น

ออฟไลน์ axister

โชคดีแหะ ใครที่เคยขึ้นรถผมคาดทุกคนเลย ไม่ต้องบอก

มีแค่พ่อที่ขี้เกียจบ้าง แต่รถมันร้องเค้าก็หยิบมาคาดเอง

บางคนนั่งหลังยังคาดเลย

ออฟไลน์ XyteBlaster

บอกให้คาดก่อน ถ้าเฉยๆ กัน ก็ย้ำอีก
สุดท้าย ขับไปซัก 100 นิดๆ. ดูทางโล่งๆ ทืบเบรคซักทีให้กลิ้งกันในรถนี่แหละครับ

ใช้ได้ตั้งแต่เด็ก 3 ขวบ พี่เลี้ยงจอมดื้อ แม่จอมโวยวาย.   ตื้บเบรคหัวโขกคอนโซลไปที เข็ดกันหมด

ดูจากความเห็นหลายๆท่านได้แสดงความคิดเห็น  มีทั้งกลุ่มที่บอกได้และกลุ่มบอกไม่ได้เลย   บางท่านก็ต้องใช้มาตรการดัดหลังให้ต้องคาดเข็มจัดกันเองครับ

แต่ก่อนพ่อแม่ผมก็ไม่คาดครับ ผมเลยแกล้งหลอกว่าถ้าไม่คาดรถมันจะขับออกไปไม่ได้ ตอนนี้เลยคาดทุกคน ทุกครั้งแล้วครับ  ::)
คนแก่นี้บอกยากนะครับ นอกจากคนแก่ที่ขับรถเองนี้อย่างแม่ผม ท่านก็รัดเข็มขัดนิรภภัยไม่ว่าจะนั่งเบาะไหนก็ตามครับ

ออฟไลน์ toffyearn

ถ้าที่ญี่ปุ่นเค้าจะไม่ออกรถคับ จนกว่าเราจะคาดเข็มขัด
หรือไม่ก็บอกเค้าว่าถ้าไม่คาด ก็ใส่หมวกแทน แล้วเอาหมวกกันน็อคให้เค้าคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คุยกับเขาดีๆ ที่สำคัญคือเด็กๆที่ยังปลูกฝังได้ ต้องอย่าให้เห็นตัวอย่างที่ไม่ควรครับ

ออฟไลน์ SM.

เพราะรัก เพราะห่วง ถึงบอกให้คาดครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็แค่บอกเค้าไปว่าคาดเข็มขัดหน่อยครับ  :-\

ออฟไลน์ spn

ผมมีประสบการณ์วิ่ง 140 รถลื่นตกข้างทาง ชนต้นไม้ตรงเลนกลาง แล้วหมุนมาชนเสาไฟฟ้าข้างถนนฝั่งซ้าย รอดมาได้เพราะคาดเข็มขัดนิรภัย

ดังนั้น... ขึ้นรถทุกครั้ง ผมบอกทุกคนให้ตระหนักถึงความสำคัญของเข็มขัดนิรภัย ต้องคาดทันทีที่ขึ้นรถ ไม่คาดก็จะบอกคนกว่าเค้าจะยอมคาด พร้อมยกกรณีตัวอย่างให้ฟัง
ซึ่งทุกคนก็ยอมทำตามที่ผมบอก
ในครอบครัวผม แม่จะเป็นคนเตือนทุกคน ทุกครั้งที่ขึ้นรถ ทุกวันนี้คาดเข็มขัดนิรภัยกันจนเป็นนิสัยไปแล้ว ไม่ว่าจะใกล้ จะไกล ไม่รอให้รถร้องเตือน (จรืงๆรถที่ใช้ไม่มีเสียงเตือยให้คาดเข็มขัดซะด้วยซ้ำ)
#นิสัยคนเราฝึกได้ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT