ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูแลรถ กรณีใช้รถน้อยมากๆ :)  (อ่าน 13816 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
วิธีดูแลรถ กรณีใช้รถน้อยมากๆ :)
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 10:43:08 »
สวัสดีครับ เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ
      หลังจากห่างหายไปนาน ไม่ได้เข้ามาในบอร์ดสักพักใหญ่ เพราะต้องจัดการเรื่องย้ายบ้าน ย้ายที่ทำงานกลับมาอยู่ ตจว. ตั้งแต่ต้นปี กว่าจะลงตัวก็เกือบๆปีเลยทีเดียว ทั้งเรื่องโรงเรียนลูก เรื่องที่ทำงานตัวเองและคุณภรรยา เหนื่อยครับ แต่มีความสุขขึ้นมากๆครับ เอาล่ะเข้าประเด็นเลยครับ
      คือตอนนี้ยังมีธุระต้องเข้าไป กทม เดือนละ 1-2 ครั้ง เลยเอารถคันนึงไว้ใช้ที่คอนโด คือ pajero ‘17 เพราะสะดวกต่อการเดินทาง และจัดสรรเวลาได้ดีกว่า แต่รถตอนนี้คือวิ่งน้อยมากๆ เลยมาขอคำปรึกษาในการดูแลรักษาหน่อยครับ จอดไว้ซะเยอะ วิ่งยังไม่ถึงหมื่นโลเลย เขาอำนวยความสะดวกให้เรา เราก็อยากดูแลเขาให้ดีครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
     :)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: วิธีดูแลรถ กรณีใช้รถน้อยมากๆ :)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 10:59:30 »
ถ้าที่ปฏิบัตินะ

รถผม 2 คัน ใช้แค่เสาร์อาทิตย์แค่นั้น ไปทำงานใช้มอไซค์

1. ถ้าไม่ได้ขับรถเลย อย่างน้อย อาทิตย์ละครั้ง รถต้องได้วิ่ง 5 - 10 กม. เบรคแรง เร่งเครื่องแรง บ้าง

2. จากข้อ 1 จอดแล้วก็ เสียบเครื่องชาร์จ

3. ฝุ่นหนา ฝุ่นเยอะ ก็ล้างมันหน่อย

แค่นี้แหละ

ออฟไลน์ IS2000

Re: วิธีดูแลรถ กรณีใช้รถน้อยมากๆ :)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 11:00:53 »
ถ้ายังได้ขับทุกเดือนผมว่าให้ดูแลแบตเตอรี่รถอย่าให้หมดครับ ถ้าอยู่คอนโดจอดส่วนรวมอาจจะต้องถอดขั้วแบตออกยกเว้นจะต่อชาร์จเจอร์ได้ ลมยางควรเติมไว้สูงหน่อยกันหน้ายางราบเพราะจอดอยู่กับที่นาน น้ำมันถ้าเติมไว้เต็มถังก็ดีครับและเวลาเอามาขับก็ขับไกลๆหน่อยไล่ความชื้นในระบบต่างๆ และที่สำคัญอีกเรื่องคือต้องป้องกันสัตว์ต่างๆมาทำรังในรถครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 12:06:26 »
แนะนำจากประสบการณ์ตนเองนะครับ
ถ้าใช้รถแค่เดือนละ 1-2 ครั้งต่อเดือน และเป็นพื้นที่ กทม.
และระหว่างที่ไม่ใช้รถ จอดไว้ที่คอนโด ฝุ่นโคทหนาๆ

สิ่งที่ผมเรียนรู้มา (ของผมรถปีเก่ากว่า จขกท ของ จขกท อาจจะไม่เจอปัญหาเหล่านี้)
- รถไม่ใช้นานๆ แบตมีปัญหาแน่นอน ถ้าไม่มีใครช่วยสตาร์ทให้
- หากเราคาดหวังว่าพอถึง กทม จะใช้รถไปนู้นไปนี่ แล้วเกิดรถมีปัญหา จะเสียแผนและเสียงานทั้งหมด
- ยางลมอ่อนหรือรั่วและไม่ทราบ พอไปถึงถ้ายางบดนานๆ ก็ต้องเปลี่ยนยาง

จากที่ผมเจอมาและทำก็คือ
- ขายรถครับและเอาเงินขายรถนั่งแทกซี่ แฮปปี้เรื่องการไปติดต่องานและต้องกังวลเรื่องที่จอดมาก
- นำเงินที่ขายรถนั้นมาเช่ารถที่ กทม หากมาเป็นครอบครัวและอยากได้รถไว้ไช้เดินทาง

หากจอดนานๆไม่ควรเติมน้ำมันเต็มถังนะครับ
ไม่ได้ใช้นานๆน้ำมันบางชนิดอาจจะบูดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2019, 12:08:00 โดย prsps »

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 15:53:59 »
รถกระบะของคุณพ่อเรา ขับประมาณ 1-2 ครั้งต่อเดือนเหมือนกันค่ะ
นอกนั้นก็จอดยาว เพราะสมาชิกคนอื่นในบ้านขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น

คุณพ่อเราใช้วิธีถอดขั้วแบตเตอรี่ออก แล้วก็เติมลมยางให้แข็งๆหน่อย
ใช้วิธีนี้มาหลายปีแล้ว ก็ยังใช้งานได้ตลอดนะคะ
แต่รถคุณจขกทใหม่กว่าของเราเยอะเลย เลยไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight