ผู้เขียน หัวข้อ: สอนแฟนให้ขับรถคันที่ใหญ่ขึ้น จะเริ่มยังไงดีครับ  (อ่าน 4126 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
แฟนอยากเปลี่ยนรถที่ใช้อยู่ประจำครับ จากที่ปกติจะขับแต่วีออสของตัวเองอยู่คันเดียวและไม่เคยแตะคันไหนที่ใหญ่กว่านี้เลย

ด้วยความที่เป็นคนขี้กลัวไปซะหมด เมื่อก่อนเคยจะให้ลองขับปิคอัพ4ประตูยกสูงและ ppv ของผมอยู่แต่เธอก็ไม่กล้าอยู่ดีต่อให้แค่ในซอยก็ตาม

ตอนนี้เห็นบ่นว่าอยากเปลี่ยนรถจากวีออสไปเป็นคันที่ใหญ่กว่าคันเดิมมากๆ เพราะเห็นอยากได้เป็นไม่4ประตูยกสูงก็ ppv ไปเลย

ก็เลยจะต้องหาวิธีให้เธอหายกลัวและคุ้นชินกับรถที่คันใหญ่ขึ้นถ้าอยากจะเปลี่ยนจริงๆ ใครพอมีเทคนิคแบบง่ายๆสำหรับเคสนี้บ้างครับ

prsps

• บุคคลทั่วไป
ให้ชินรถในทางโล่งๆก่อน เช่นทางด่วน/มอเตอร์เวย์
ชินรถในที่นี้หมายถึง ระยะเร่ง ระยะเบรค ทัศนวิสัย
และฝึก ชินมือชินเท้าขยับให้ขับในเมือง เพื่อให้ชินวงเลี้ยว น้ำหนักพวงมาลัย
เมื่อชินรถและชินเท้า ก็ให้เขาไปเก็บประสบการณ์เอาเอง ในเรื่องกะระยะทางซ้าย ระยะถอย

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
ออกทริปต่างจังหวัดที่เป็นเมืองรอง

รถน้อย นอนที่นั่นสักสองคืน

ความมั่นใจคาดว่าน่าจะมากขึ้นครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คำว่า ชิน คือ ไม่คุ้นเคย

ถ้า ใช้งานสักแปป ผมว่าไม่เกินอาทิตย์ ก็ ชิน แล้วครับ

ใหม่ๆ อาจจะมีเก้อเขิน หรือ รู้สึกกล้าๆ กลัวๆ บ้าง

ออฟไลน์ Stp

ถ้าคนขับรถจนคุ้นเคยแล้ว ปกติจะไม่ถึงกับยากหากต้องขับรถคันใหญ่ขึ้น ยกเว้นเรื่องการเข้าจอดหรือเลี้ยวทางแคบ แต่ไม่เกินเดือนก็น่าจะเข้าที่เข้าทาง

ลองให้ไปทดลองขับตามสถานที่เปิด เช่น พวกงาน Motor Show หรือสนามทดลองขับของรถบางยี่ห้อ อาจจะเน้นหาที่ไม่มีค่าใช้จ่าย หรือเสียค่าใช้จ่ายก็ถือว่าเป็นการฝึกขับรถใหญ่ไปเลยก็ดีนะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้ากลัวมากก็ค่อยๆขยับคันใหญ่ขึ้นทีละนิด ถ้าเจ้าตัวไม่สบายใจจะไปบังคับมากก็เกินไป ส่วนตัวผมคิดว่าคนขับมีสิทธิ์ที่จะเลือกรถที่ตัวเองใช้แล้วรู้สึกดีครับ

ส่วนตัวผมจาก Sedan ไป PPV หรือ Pickup ก็ไม่ยอมขับเหมือนกันครับ จะนั่งจะขับมันทรมาณตัวเอง

ออฟไลน์ basterias

ผมว่าค่อยเป็นค่อยไปครับ ที่บ้านหรือญาติมีรถอะไรให้ยืมไปขับที่โล่งๆหรือเสาร์อาทิตย์ก็ลองไปดูครับ อย่างอาทิตย์ไหนจะไปเป็นครอบครัวใหญ่ผมก็ยืมอัลพาตที่บ้านไปขับ แต่ก่อนผมก็ขับแต่เก๋งคันเล็กๆครับ ตอนขับอัลพ่ตครั้งแรกก็ตื่นเต้นดีอยู่ แต่สองสามครั้งก็ชินมือละครับ ยากแค่ถอยจอดข้างทาง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ให้ชินรถในทางโล่งๆก่อน เช่นทางด่วน/มอเตอร์เวย์
ชินรถในที่นี้หมายถึง ระยะเร่ง ระยะเบรค ทัศนวิสัย
และฝึก ชินมือชินเท้าขยับให้ขับในเมือง เพื่อให้ชินวงเลี้ยว น้ำหนักพวงมาลัย
เมื่อชินรถและชินเท้า ก็ให้เขาไปเก็บประสบการณ์เอาเอง ในเรื่องกะระยะทางซ้าย ระยะถอย

เห็นด้วยเลยครับวิธีนี้ เวลาไปเที่ยวแล้วเช่ารถผมก็ใช้วิธีนี้ แต่ถ้า เช่ารถใหญ่ปุ๊ปขับเข้าเมืองเลย เครียดมือเปียกแน่นอน

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ขับไปเที่ยวต่างจังหวัด หรือไปที่รถน้อยๆ แล้วให้ลองขับเล่นสักครึ่งถึงหนึ่งชั่วโมงก็น่าจะผ่านด่านแรกได้แล้วครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านมี mu x กับ chr แฟนผมบอกชอบขับ mu x มากกว่า คล่องตัวกว่า มันอยู่ที่ความคุ้นเคยมากกว่าสักพักก็ชิน

ออฟไลน์ PC CK

พาขับบ่อยๆที่ถนนโล่งๆเลยครับ เมื่อก่อนแฟนผมก็ไม่กล้าขับทางไกล ผมก็ขับประกบตามกันไปเรื่อยๆเอา เด่วก็ขับได้ เค้าไม่กล้าขับคันใหญ่ก็นั่งไปเป็นเพื่อนให้เค้าขับบ่อยๆคับ หรือขับประกบเอาครับ แฟนผมขับcivic fkชอบโดนกระบะบางคันมาจี้มาแกล้งกั๊กเลนส์บ่อยๆตอนออกรถมาใหม่ๆแล้วผมจะขับตามประจำให้เค้ามั่นใจ วิธีแก้ผมคือผมก้เอารถผมไปกันไปบล๊อคคันนั้นแทน อาจดูเกเรเกินเลยไปเยอะ แต่ ณ จุดนั้นไม่ยิงกันตายก็บุญละครับ เป็นผู้ชายมาขับรถรังแกผู้หญิง ทุกวันนี้ผมแก้ปัญหาโดยการให้แฟนนั่งผมขับไปไหนด้วยกันตลอดแฟนอยากนั่งคนไหนก็เอาคันนั้นไปจบ ผมก็ไม่ต้องมาหัวร้อนด้วยครับ55555
ลืมไปผิดประเด็น ขอโทดครับ

ออฟไลน์ bodin

ติดกล้องรอบคัน360องศา ราคาราวๆสองหมื่นไปติดเองแบบเปิดได้ตลอดเวลาที่ขับ

ขับอย่างเซียน รถไร้มุมอับ 8)

ออฟไลน์ CHANOM

ของอย่างนี้ต้องใช้เวลาค่ะเราว่า

อย่างเรานี้เขยิบมาจาก Mazda 2 มาเป็น HR-V มาได้ 6 เดือน นี้เพิ่งเอาไปเข้าศูนย์ ส่งเคลมสีรอบ 2 มาเองค่ะ
รอบที่แล้วถอยชนกำแพงด้านขวาแล้วครูดยาว ส่วนรอบนี้ถอยชนรถที่จอดอยู่ด้านซ้ายแล้วครูดยาวเหมือนเดิม เหตุเพราะไม่รู้ว่าท้ายรถตัวเองอยู่ตรงไหน

ได้แต่ปลอบใจตัวเองว่า ยิ่งเลอะ ยิ่งเยอะประสบการณ์อยู่ค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SM.

ขับไปเที่ยวต่างจังหวัด หรือไปที่รถน้อยๆ แล้วให้ลองขับเล่นสักครึ่งถึงหนึ่งชั่วโมงก็น่าจะผ่านด่านแรกได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

ขึ้นละขับไปเลยฮะ  แฟนผมตอนคบกันแรกๆ  วีออส มินิ อัลเมร่า  รถบ้านแฟนแหละ 
พอมาคบกะผม หมุนสลับเลย  ดีแม็ก แคปติว่า ล่าสุด ปาเจโร่ สลับกัน รถบ้านเขา
ผมชวนไป ตลาดคลองเตย  ตึกจอดรถ วัดระฆัง  อาคารจอดรถ ศิริราช  แค่ 1 สัปดาห์ เท่านั้นละ สบาย  หลังจากนั้นปล่อยไปคนเดียวละ 

เรียบร้อย  ได้มา 1 แผลหมูแดง   ถากยาวๆไป  บ้าเอ้ยยยยย   ;D

ไม่เปนไร  หลังจากนั้น คล่องปรื๋ออ

ออฟไลน์ CarameLon

หาเวลาว่างไปเรียนขับรถกระบะเกียร์ออโต้ก็ได้ครับ
จบคอร์สก็จะถนัดและไม่ยึกยักหรือขับเกะกะท้องถนนแล้วครับ
อย่าสอนกันเอง ทะเลาะกันมาเยอะแล้ว
และสอนไม่ถูกหลักก็เยอะมากครับ ออกมาขับชนคนตายก็เยอะ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SRY

ส่งไปเรียนดีกว่าครับ
เชื่อผม ทะเลาะกันเปล่าๆ

ออฟไลน์ paulmoderndog

เริ่มต้นด้วยการที่คุณไปยืนรอบตัวถัง แล้วถามแฟนคุณว่าเห็นจุดนี้ไหม ถ้ามีจุดไหนไม่เห็น ก็ควรปรับเก้าอี้ หรือกระจก  จอกนั้นค่อยขยับรถ