ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาNissan THครับ  (อ่าน 5439 ครั้ง)

PauloCostanzo

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาNissan THครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 17:29:28 »
จากปัญหาที่สะสมยาวนานของนิสสันไทยทั้งคุณภาพเกียร์CVTของJATCOและอะไหล่ที่มีทั้งคนรักคนชังปนๆ,ศูนย์บริการที่ปิดไปบ้างและมีเปิดใหม่ที่ผ่านมา,เงื่อนไขการบริการพร้อมกับความชำนาญช่างและช่วงการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ตั้งแต่Almeraใหม่จากนี้ไป

พี่ๆ สมช คิดว่าสถานการณ์นิสสันไทยจะมีแนวโน้มดีขึ้นไปกว่าที่เป็นทันทีหรือจะคงที่แบบนี้ซักพักแล้วค่อยเข้าที่เข้ารอยครับ  เพราะได้อ่านจากหลายเว็บแล้วนิสสันไทยประสบปัญหาในเชิงแรงตอบรับที่ปนเปมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 17:49:15 โดย PauloCostanzo »

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: ปัญหาNissan THครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 17:52:09 »
Product ดี แต่หลายอย่างห่วย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 19:37:46 »
กระทู้เก่าๆเกี่ยวกับnissanเยอะมากครับ ลองย้อนอ่านดู

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 19:53:29 »
ลอง ค้นหา ตรงช่อง ค้นหา แว่นขยาย ก็ได้ครับ มีเยอะเลย ลองไล่หาอ่านดูครับ เรื่องเก่าเล่าใหม่

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 21:01:23 »
อ่านข่าวดู ก็ว่าเป็นปัญหาในหลาย ๅ ภูมิภาคทั่วโลกนะครับ
esp. ทางอเมริกา  ตกหนักมาก 

คงเป็นปัญหาระดับ DNA การทำงานขององค์กรแล้วล่ะครับ 

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 21:54:21 »
ผมใช้มา 2 เจน คันแรก Nissan sunny neo ใช้ 7 ปี ศูนย์บริการดีๆช่างๆมีครับ แต่สักพัก ช่างที่เก่งๆจะออกไปทำเองก็เยอะ ผมเปลี่ยนไปมาหลายที่ บางที่ก็แย่ ศูนย์บริการเก่าๆก็มี ด้วยความชอบ Nissan ผมซื้อ Nissan pulsar มาอีกคัน ออกจากศูนย์บริการแถวบ้านเปิดใหม่ ช่างดูแลดีมาก เคลมปัญหาจุกจิกทุกชิ้นง่ายๆ แต่ปัญหาก็เกิด2-3 ปี ศูนย์ถูกปิดตัว ผมก็เลยเซ็งต้องย้ายศูนย์ ไปอีกที่เก่ากว่า ยัดของ ซ่อมไม่จบ ช่างไม่รู้ปัญหา สรุปตอนนี้ไปอู่นอกช่าง Nissan จบกว่า อะไหล่แท้ด้วย ตอนหลังออก hrv มาอีกคัน Honda หายห่วงครับ ครบวงจรศูนย์ดี ช่างไว แต่เคลมยากมาก เบาะไฟฟ้าดังไม่ยอมเคลมให้ ส่วน Toyota อีกคันก็ตามมาตรฐานเขา

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 01:19:45 »
ไม่รู้จะเป็นยังไงต่อไปนะครับ เหมือนจะดีๆเด่วๆก็ทำตลาดทำร้ายตะวเองเป็นพักๆไม่แก้เกมส์อะไรเลย
มันเป็นปัญหาที่ไม่น่าแก้ยาก แต่ไม่คิดจะทำ
ปัจจุบันนิสสันที่บ้านใช้Xtrailอยู่คันนึง ถ้าดูแนวโน้มมันห่วง คงหนีไปค่อยอีกคับแต่ไม่เอากลุ่มพื้นฐานกระบะแน่ๆ crvที่ต้องพูดถึง ค่ายนี้ไม่มีทางซื้อเพิ่มปม้แต่คันเดียว
รอดูอีกห้าปีว่าพี่โตจะมีรถกลุ่มนี้เป็นรถอะไรยังไงต่อไป
ไม่งั้นอาจไปซ้ำcx5อีกคันขับคู่กับcx8ไปเลย ยังไงก็ใช้ต่างกันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 10:40:26 »
ผมใช้มา 2 เจน คันแรก Nissan sunny neo ใช้ 7 ปี ศูนย์บริการดีๆช่างๆมีครับ แต่สักพัก ช่างที่เก่งๆจะออกไปทำเองก็เยอะ ผมเปลี่ยนไปมาหลายที่ บางที่ก็แย่ ศูนย์บริการเก่าๆก็มี ด้วยความชอบ Nissan ผมซื้อ Nissan pulsar มาอีกคัน ออกจากศูนย์บริการแถวบ้านเปิดใหม่ ช่างดูแลดีมาก เคลมปัญหาจุกจิกทุกชิ้นง่ายๆ แต่ปัญหาก็เกิด2-3 ปี ศูนย์ถูกปิดตัว ผมก็เลยเซ็งต้องย้ายศูนย์ ไปอีกที่เก่ากว่า ยัดของ ซ่อมไม่จบ ช่างไม่รู้ปัญหา สรุปตอนนี้ไปอู่นอกช่าง Nissan จบกว่า อะไหล่แท้ด้วย ตอนหลังออก hrv มาอีกคัน Honda หายห่วงครับ ครบวงจรศูนย์ดี ช่างไว แต่เคลมยากมาก เบาะไฟฟ้าดังไม่ยอมเคลมให้ ส่วน Toyota อีกคันก็ตามมาตรฐานเขา

HONDA เปลี่ยนศูนย์เลยครับ ปกติ เคลมไม่ยากนะครับ

ความรู้สึกผม ..

เข้าศูนย์ HONDA ผมโยนกุญแจให้ SA แล้วก็จบ นั่งกระดิกเท้ารอเค้าแจ้งว่า อะไรเสีย อะไรต้องเปลี่ยน ถ้าราคาแพง ก็ลงไปดูที่รถพร้อมกัน หรือ ปัญหายาก ก็ลงไปทดสอบรถ ลงไปดู ด้วยกัน แล้ว วิเคราะห์สรุปสาเหตุร่วมกัน ถ้าพลาดมา ไม่จบ ก็ไม่โยนกัน แฟร์ๆครับ

เข้าศูนย์ NISSAN เหมือนต้องไปกราบ ไปอ้อนวอน เคลมให้ผมเถอะ แถมรอนาน

NISSAN ผมเข้าอู่นอก ไปแต่เช้า คิวแรก ไม่เกินชั่วโมง ก็เสร็จละ ยืนเฝ้าช่าง คุยกับช่าง สะดวกกว่าเข้าศูนย์เยอะ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 11:35:53 »

HONDA เปลี่ยนศูนย์เลยครับ ปกติ เคลมไม่ยากนะครับ

ความรู้สึกผม ..

เข้าศูนย์ HONDA ผมโยนกุญแจให้ SA แล้วก็จบ นั่งกระดิกเท้ารอเค้าแจ้งว่า อะไรเสีย อะไรต้องเปลี่ยน ถ้าราคาแพง ก็ลงไปดูที่รถพร้อมกัน หรือ ปัญหายาก ก็ลงไปทดสอบรถ ลงไปดู ด้วยกัน แล้ว วิเคราะห์สรุปสาเหตุร่วมกัน ถ้าพลาดมา ไม่จบ ก็ไม่โยนกัน แฟร์ๆครับ

เข้าศูนย์ NISSAN เหมือนต้องไปกราบ ไปอ้อนวอน เคลมให้ผมเถอะ แถมรอนาน

NISSAN ผมเข้าอู่นอก ไปแต่เช้า คิวแรก ไม่เกินชั่วโมง ก็เสร็จละ ยืนเฝ้าช่าง คุยกับช่าง สะดวกกว่าเข้าศูนย์เยอะ

เห็นด้วยครับ FC ผม โช็คหลังซึม แค่ชำเลืองมองก็ทำเรื่องเปลี่ยนให้ละ ไม่เห้นต้องฉีดโซแนคหรือเช็คคราบที่เกิดขึ้น แบบให้วิ่งไปวันแล้วกลับมาให้ดูแบบคนอื่นที่เล่ามาเลย

เพียงแต่ซึ่มที่เดิม 2 ครั้งละ แอบหวั่นๆ อยู่เหมือนกัน เพราะรถเลย 3 ปี ต้องจ่ายเอง คิดว่าถ้าถึงขั้นนั้น จะลอง ชุดสตรัท นอกศูนย์ มาใส่แทน

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 15:04:12 »
ผมใช้np300 อยู่บอกเลยครับ
ค่ายนี้เค้าตามค่ายอื่นไม่ทันครับ
การเซอรวิส ก็ยังเป็นรองเจ้าตลาดเยอะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 17:51:32 »
เป็นค่ายที่มีคนถามหาเยอะมากและต่อเนื่อง ลองค้นหัวข้อก่อนหน้าๆดูครับ เยอะจัดอ่านได้เป็นหลายร้อยข้อความเลยล่ะ

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 20:36:27 »
ผมใช้ Xtrail อยู่ ตอนนี้ 1 แสน กม. เกียร์ยังปกติ แต่ถ้าเกียร์ไปก่อน 1.5 แสนก็ขอลาเหมือนกัน

ตอนนี้มีคนทำได้ 2.8 แสน เกียร์ยังปกติ

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 20:38:04 »
จากที่เจ้าของแจ้งมา การดูแลเกียร์ก็ปกติ ก็เลยคิดว่าเกียร์ตัวน่าจะทนเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 13:59:25 »
ต้องเร่งปรับปรุงมากๆครับ โดยเฉพาะหลังการขาย เพื่อรักษาลูกค้าไว้

ส่วนภายใน ถ้ายังไม่เลิกตีกัน เอารถมาช้าๆ รอตลาดวาย หรือเอามาทีก็ตัว MC เลย แล้วพอตลาดโลกเปลี่ยนโฉม บ้านเราก็ต้องลากขายแล้ว ผมว่าไปต่อลำบากครับ มันก็จะเป็นอยู่แบบนี้ไปเรื่อยๆ หรืออาจจะแย่ลงๆๆ

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2019, 15:35:02 »
1. NISSAN GLOBAL ทะเลาะกันระหว่าง REYNOLD(ฝรั่ง-หัวใหม่) กับ NISSAN(ญี่ปุ่น-หัวเก่า) งัดกันเองก็เยอะ และเอาเงินไปลงทุนกับเกียร์ CVT แล้วมีปัญหาในรุ่นแรกๆ เงินเลยจมหายเสียความเชื่อมั่นไปบ้าง ระบบของ NISSAN เลยช็อตไปทั้งตลาดโลก ซึ่งเกียร์รุ่นหลังก็แทบไม่มีปัญหาเท่าไหร่แต่ก็ยังติดกับข่าวของรุ่นเก่ากันเยอะ

2. NISSAN THAILAND เกือบ 100% เป็นผู้บริหารหัวเก่า เน้นยอดขายจริงไม่เน้น Marketing และยึดตามแผนการตลาดของ NISSAN GLOBAL เท่านั้น พวกคนรุ่นใหม่ก็งัดไม่ไหว  และรถพวก ECO CAR หากไม่ใช่มีภาษีรองรับ ทางผู้บริหารคนญี่ปุ่นคงไม่ยอมลงตลาดนี้แน่ๆ (เป็นอย่างเดียวที่ทันใจ)

3. เรื่องบริการผมว่าดีขึ้นเรื่อยๆ เข้าวิภาวดีไม่มีปัญหาอะไรเลย สบายมาก แต่ว่าปี 2018-2019 มีการ Rebranding โชว์รูม NISSAN ทำให้ตัวแทนต้องปรับปรุงทั้งตัวโชว์รูทและระบบการบริการซึ่งเสียเงินเยอะมาก  ทำให้หลายเจ้าไปต่อไม่ไหวเลิกเป็น Dealerของ NISSAN (หลายเจ้าไปที่ MG แทน)

NISSAN ก็ดีสมกับอันดับ 3 อันดับ 4 ของการบริการ แต่ยังไงก็สู้กับ Toyota Honda ไม่ได้