ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องบันทึกภาพหน้า-หลังรถของ BMW  (อ่าน 15800 ครั้ง)

ออฟไลน์ PKM

• Newbie
  • *
กล้องบันทึกภาพหน้า-หลังรถของ BMW
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 15:01:56 »
ทางศูนย์บอกว่าต้องใช้ของ BMW เท่านั้น ไม่งั้นจะไม่รับประกันระบบไฟฟ้าของรถ ราคาเกือบ 3 หมื่นบาท
ผมไปดูในโบรชัวร์ของกล้องตัวนี้ที่ต่างประเทศ เขารับประกันนานเท่าตัวรถถ้าติดตั้งก่อนออกรถ แต่ศูนย์ไทยบอกว่ารับประกันแค่ 2 ปี แบบนี้ถือว่าถูกต้องควรยอมรับหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ supremo

• Jr. Member
  • **
Re: กล้องบันทึกภาพหน้า-หลังรถของ BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 15:20:04 »
ที่บอกไม่รับประกัน เพราะเค้าต่อเข้าฟิวคับ ไม่ได้เสียบที่จุดบุหรี่ ถ้าเราเสียบที่จุดบุหรี่ไม่เกี่ยวกับประกันคับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: กล้องบันทึกภาพหน้า-หลังรถของ BMW
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 21:43:36 »
Obd2 นี่พอไหวไหมครับ หรือ usb ในรถได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2019, 22:26:16 »
ติดกล้องอันอื่นเถอะครับ จากประสบการณ์
สบายใจทั้งด้านคุณภาพและราคา
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 12:58:09 »
ตากแดดจัดๆไม่เกินสองปีก็เรียบร้อยแล้วครับ ทุกวันนี้ผมไม่ใช้กล้องแพงๆเลย เปลี่ยนปีละหนตัวละ2-3พันยังคุ้ม จริงๆเสียบที่จุดบุหรีก็ได้ไม่ต้องไปถอดเลย เพียงแต่ต้องเปิดช่องวางแก้วไว้ตลอด แล้วก็เวลาล๊อครถมันจะไม่จ่ายไฟ ถ้าจะจ่ายตลอดต้องติดฟิวส์แท๊ปที่กล่องฟิวส์ในห้องเครื่องหรือพ่วงแบตท้ายรถเอาก็ง่ายดี

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 15:37:21 »
ของผมติดของกล้องbmw รุ่นแรกอยู่ได้เกือบ5ปีกลับบ้านเก่าครับ แต่จอดตากแดดต่อเนื่องเกือบสามปีแรก sd การ์ด เสียไปตัวนึง พอหมดbsiปุ็บจับเปลี่ยนthinkware แต่ๆต้องปิดfunctionparking mode ออกเพราะกินไฟbatt แล้วขึ้นตึ้นแบบตดอรี่low ปล.เป็นเฉพาะbmw แต่ยี่ห้ออื่นไม่เป็น

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 23:55:58 »
ผมติดของนอกศูนย์ครับ  :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 20:39:13 »
เรื่องการรับประกัน เมืองไทย กับ ต่างประเทศ ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันครับ แล้วแต่เงื่อนไข รับไม่ได้ก็ไม่ต้องซื้อครับ

ไปหากล้องนอกศูนย์ ยี่ห้อไหน ราคาเท่าไหร่ เลือกหาได้ตามใจ เสียบช่อง 12v หรือ usb เอา ไม่มีผลกับประกันตัวรถแน่นอน เพราะรถมีช่องพวกนี้ให้ใช้งานอยู่แล้ว

ผมก็ซื้อนอกศูนย์ ซื้อแบบด้านติดหน้ารถมาพร้อมกัน 2 ตัว ติดหน้าตัวนึง และ หลังตัวนึง(เดินสายเอา)

เพราะเคยลองติดกล้องแบบแบบ หน้า+หลัง ที่มาเป็นชุดเดียว ภาพกล้องหน้าดี และ หลังไม่ได้เรื่องเลย

ที่มีผลกับการรับประกันตัวรถ คือ ติดตั้งกล้องแบบ ต่อไฟจาก fuse tap ครับ