ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนรถใหม่รบกวนขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 14686 ครั้ง)

ออฟไลน์ darksoul43

• Newbie
  • *
พอดีผมมีแพลนจะเปลี่ยนรถช่วงต้นปีหน้านี้จากเดิมตอนนี้ใช้ c220 w202 อยู่ที่เล็งๆ ไว้คงจะเป็น
c segment เหมือนเดิมครับ ซึ่งคันนี้อยากจะได้เอามาใช้เป็นรถคันหลักของบ้านแทนเจ้า 202 คันเดิมครับ
อยากได้คำแนะนำว่ามีรุ่นไหนน่าสนใจบ้างครับ ที่ผมมองๆ ไว้ก็เป็น Altis ใหม่ไม่ก็มาสด้า3 แต่ได้ได้ความเห็น
และคำแนะนำจากพี่ๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: อยากเปลี่ยนรถใหม่รบกวนขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 23:45:21 »
มีการใช้งานยังไงบ้างครับ
ชอบการขับรถแบบไหนยังไง
 มีคนนั่งเยอะมั้ย
 บรรทุกของเยอะมั้ย
ความคาดหวังจากที่เคยใช้ w202 ว่าจะเอามาเทียบรถคันใหม่มั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
Re: อยากเปลี่ยนรถใหม่รบกวนขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 06:48:33 »
เคยใช้c220 w202

ผมว่าน่าลอง camry ไฮบริด ดูนะครับ แล้วจะประทับใจ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 12:32:54 »
ความเห็นส่วนตัว หากเคยใช้รถยุโรปมาก่อนแล้วจะเปลี่ยนไปใช้รถญี่ปุ่นอาจจะยากนิดนึง เพราะเรื่องของสมรรถนะต่างๆ ผมว่าต่างกันพอสมควร ถ้าจะพอเทียบได้จะเป็นพวกรถใหญ่หน่อยอย่าง Camry Accord ต้องลองขับยาวๆ เปรียบเทียบดูครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 13:38:26 »
Mazda 3 ครับ  อย่างน้อยภายในก็หรูใกล้เคียง Benz  แล้วเรื่อง handling และการตอบสนอง มันยังได้ฟิลลิ่งดีอยู่   ถ้าไป Altis หรือ Civic  แค่เปิดประตูรถ ก็สัมผัสได้ถึงความ feel cheap และก๊องแก๊งแล้วครับ   

C-Class มา Altis ความรู้สึกมันต่างกันมากไป  แต่ถ้าไม่ค่อยเน้นฟิลลิ่ง เน้นความคุ้มค่า กับการใช้งานถึงพริกถึงขิง  ก็ Altis ได้

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 13:58:40 »
down grade มา 2 step ตามความรู้สึกมันจะแปลก ๆ นะครับ
แนะนำ ตามข้างบน คือ ลอง d seg ญี่ปุ่นก่อนว่ารับได้มั้ย ผมว่าภายในน่าจะได้ แต่ขนาดตัวกับความนุ่ม ตอนขับช้า นิ่งตอนขับเร็ว มันจะไม่เหมือนกัน
หรือถ้า ติดที่มันใหญ่ไป ค่อยถอยไปดู c seg ญี่ปุ่นละกันครับ mazda 3 อุปกรณ์ครบ ภายในดูดี แต่ต้องลุ้น defect ว่าจะมีอะไรมั้ย
ยังไงก็ต้องไปลองขับลองเล่นคันจริงดูก่อนครับ ยุคนี้ลูกค้ามีทางเลือกครับ

ออนไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 14:03:56 »
ตั้งงบเท่าไรครับ ผมเดาว่า 1 ล้านบาท
และอยากได้รถใหม่เท่านั้นเพราะไม่อยากซ่อม

ผมกลับรู้สึกว่า altis กับ civic จะเข้าทางกว่า
เพราะ mazda ออกอาการน่าป็นห่วงหากเกิดปัญหา

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 14:29:02 »
ชอบ สดใหม่ ไปอัสติสครับ

ออนไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 15:54:29 »
ตั้งงบมาก่อนครับ

ถ้าไม่มีงบ แต่เอาแค่โจทย์ที่ให้มา ผมว่าไป Mazda3 จะได้ feeling คล้ายรถยุโรปที่เคยใช้มากกว่า Altis นะครับ แต่ก็ลุ้น defect เอา

แต่ถ้าให้แนะนำ ไป Camry/Accord น่าจะ work กว่านะครับ โดยเฉพาะ camry ขับดี นั่งสบายกว่าเจ้า w202 แน่นอนครับ confirm จากคนเคยใช้ w202 มาก่อนครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 21:15:21 »
ถ้าเน้นช่วงล่างนุ่มสุด  ขับทางไกลใช้ความเร็วก็ยังสบาย  เบาะนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง แนะนำ civic ครับ

altis จะกลางๆครับ ช่วงล่างแข็งกว่าcivic นิดหน่อย  เบาะหลังนั่งไม่สบาย  พวงมาลัยเบาเกิน ขับทางไกลไม่มั่นใจ

mazda3  ช่วงล่างแข็งสุด  แต่ขับเร็วมั่นใจสุดๆ  ภายในแคบ เบาะหลังนั่งไม่สบาย 

ออฟไลน์ darksoul43

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 22:06:05 »
มีการใช้งานยังไงบ้างครับ
ชอบการขับรถแบบไหนยังไง
 มีคนนั่งเยอะมั้ย
 บรรทุกของเยอะมั้ย
ความคาดหวังจากที่เคยใช้ w202 ว่าจะเอามาเทียบรถคันใหม่มั้ย

บรรทุกของไม่เยอะและไม่ค่อยมีคนนั่งเบาะหลังครับ ส่วนการขับก็บู๊ๆ อยู่พอสมควร ฮ่าๆ

เคยใช้c220 w202

ผมว่าน่าลอง camry ไฮบริด ดูนะครับ แล้วจะประทับใจ

ขอบคุณครับ ถ้ามีงบเพิ่มจะไปลองดูนะครับ

Mazda 3 ครับ  อย่างน้อยภายในก็หรูใกล้เคียง Benz  แล้วเรื่อง handling และการตอบสนอง มันยังได้ฟิลลิ่งดีอยู่   ถ้าไป Altis หรือ Civic  แค่เปิดประตูรถ ก็สัมผัสได้ถึงความ feel cheap และก๊องแก๊งแล้วครับ   

C-Class มา Altis ความรู้สึกมันต่างกันมากไป  แต่ถ้าไม่ค่อยเน้นฟิลลิ่ง เน้นความคุ้มค่า กับการใช้งานถึงพริกถึงขิง  ก็ Altis ได้

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

down grade มา 2 step ตามความรู้สึกมันจะแปลก ๆ นะครับ
แนะนำ ตามข้างบน คือ ลอง d seg ญี่ปุ่นก่อนว่ารับได้มั้ย ผมว่าภายในน่าจะได้ แต่ขนาดตัวกับความนุ่ม ตอนขับช้า นิ่งตอนขับเร็ว มันจะไม่เหมือนกัน
หรือถ้า ติดที่มันใหญ่ไป ค่อยถอยไปดู c seg ญี่ปุ่นละกันครับ mazda 3 อุปกรณ์ครบ ภายในดูดี แต่ต้องลุ้น defect ว่าจะมีอะไรมั้ย
ยังไงก็ต้องไปลองขับลองเล่นคันจริงดูก่อนครับ ยุคนี้ลูกค้ามีทางเลือกครับ

ขอบคุณมากๆ ครับเอาไว้มีโอกาศผมจะไปลอง D Seg ดูนะครับ

ตั้งงบเท่าไรครับ ผมเดาว่า 1 ล้านบาท
และอยากได้รถใหม่เท่านั้นเพราะไม่อยากซ่อม

ผมกลับรู้สึกว่า altis กับ civic จะเข้าทางกว่า
เพราะ mazda ออกอาการน่าป็นห่วงหากเกิดปัญหา

ใช้แล้วครับผมตั้งงบไว้ประมาณ 1 - 1.2 ล้านบาทครับ

ตั้งงบมาก่อนครับ

ถ้าไม่มีงบ แต่เอาแค่โจทย์ที่ให้มา ผมว่าไป Mazda3 จะได้ feeling คล้ายรถยุโรปที่เคยใช้มากกว่า Altis นะครับ แต่ก็ลุ้น defect เอา

แต่ถ้าให้แนะนำ ไป Camry/Accord น่าจะ work กว่านะครับ โดยเฉพาะ camry ขับดี นั่งสบายกว่าเจ้า w202 แน่นอนครับ confirm จากคนเคยใช้ w202 มาก่อนครับ

งบประมาณ 1.2 ล้านบาทครับ พอดีงบไม่ถึง D Seg เลยเล็ง ไว้เท่าก่อนครับ ฮ่าๆ ถ้าได้งบเพิ่มผมจะหาโอกาศไปลอง Camry ดูนะครับ

ถ้าเน้นช่วงล่างนุ่มสุด  ขับทางไกลใช้ความเร็วก็ยังสบาย  เบาะนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง แนะนำ civic ครับ

altis จะกลางๆครับ ช่วงล่างแข็งกว่าcivic นิดหน่อย  เบาะหลังนั่งไม่สบาย  พวงมาลัยเบาเกิน ขับทางไกลไม่มั่นใจ

mazda3  ช่วงล่างแข็งสุด  แต่ขับเร็วมั่นใจสุดๆ  ภายในแคบ เบาะหลังนั่งไม่สบาย 
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 23:14:29 »
ขออนุญาตฝากไอเดียน่าสนใจเพิ่มครับ
รถ C220 W202 คนรู้จัก 2 คน คนนึงไปหาหัว W202 Brabus 2.5 มาได้ เปลี่ยนเบรคเพิ่ม พร้อมลงเฟืองท้าย Limited กับล้อ Brabus 18 นิ้ว
อีกคนเอาเครื่อง C280 5 เกียร์ตรงรุ่นมาลง แล้ว overhaul ช่วงล่างใหม่ แต่ใช้เสปคโรงงานหมด
2 คันนี้ใช้งบกลมๆ 3 แสนนิดๆ รวมเก็บรายละเอียดสี/ภายใน/ล้างแอร์/ทำความสะอาดพรมใหม่หมดแล้ว ได้รถขับดี ไม่จุกจิก ดูแลง่าย เป็น everyday use ที่มีคุณภาพสูงกว่า Civic/Altis คันแรกแนวๆขับมัน คันสองได้แนวขับสบาย
ปล.พึ่งทราบเหมือนกันว่าเครื่อง Brabus 2.5 ใช้ service spec เดียวกับเครื่อง 2.2 ได้ทั้งหมดเลย เข้าอู่ MB ที่ไหนก็ได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 10:12:11 »
ถ้าใช้คนเดียว 3 น่าสนใจมากครับ ภายในดีจริงๆ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 01:44:22 »
ขออนุญาตฝากไอเดียน่าสนใจเพิ่มครับ
รถ C220 W202 คนรู้จัก 2 คน คนนึงไปหาหัว W202 Brabus 2.5 มาได้ เปลี่ยนเบรคเพิ่ม พร้อมลงเฟืองท้าย Limited กับล้อ Brabus 18 นิ้ว
อีกคนเอาเครื่อง C280 5 เกียร์ตรงรุ่นมาลง แล้ว overhaul ช่วงล่างใหม่ แต่ใช้เสปคโรงงานหมด
2 คันนี้ใช้งบกลมๆ 3 แสนนิดๆ รวมเก็บรายละเอียดสี/ภายใน/ล้างแอร์/ทำความสะอาดพรมใหม่หมดแล้ว ได้รถขับดี ไม่จุกจิก ดูแลง่าย เป็น everyday use ที่มีคุณภาพสูงกว่า Civic/Altis คันแรกแนวๆขับมัน คันสองได้แนวขับสบาย
ปล.พึ่งทราบเหมือนกันว่าเครื่อง Brabus 2.5 ใช้ service spec เดียวกับเครื่อง 2.2 ได้ทั้งหมดเลย เข้าอู่ MB ที่ไหนก็ได้
ขออนุญาตอเรียนถามคระบพี่ ผมไม่เคยขับรถยุโรปแม้แต่คันเด่ว
คือw202 รถรุ่นนั้นมันยังดีกว่าcivic mazda3 หรือaltisรุ่นปัจจุบันอีกหรอครับ ไม่เทอาเรท่องจุกจิกเมนเทนแนนซ์ หรือคือปบบว่าเป็นรถออกจาก0ใหม่ๆทั้งคูาเลยอ่ะคับ
ไม่ได้ต้องการถามกวนอะไรนะครับ
แต่ผมอยากรู้จริงๆ และแยากรู้แนวคิดของคนที่ซื้อยุโรปมือสองดเวยเหมือนกันครับพี่ ว่าอะไรคือแรงดึงดูดทั้งหที่รภราคาไล่ดลี่ยนกันได้รถใหม่กว่านับสิบปี แต่ถึงไปเอารถเก่า เพราะแบบบ้านผมไม่คืแซื้อมือสองเลยไม่เข้าใจจริงๆ
ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 18:33:24 »
mazda 3 ครับ
หรือ altis hybrid

civic ผมว่าวัสดุภายในมันธรรมดาสุดละ  8)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 22:43:51 »
ถ้าเน้นใช้ระยะยาว ผมเชียร์ Civic, Altis ครับ อย่างน้อยก็สบายใจกว่า

ถ้า Civic ตัว 4 ประตูผมแนะนำรุ่น 1.5 Turbo RS ไปเลยครับ แต่ถ้าเน้นเผื่อขนของแนะนำตัว Hatchback Turbo RS 5ประตู

ส่วน Altis แนะนำตัว 1.8GR Sport ครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าชุดแต่งรุ่น GR Sport มันเข้ากับรถสีดำสีเดียวครับ