ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้โตโยต้าใช้อะไหล่ในห้องโดยสารร่วมกันน้อยลงรึป่าวครับ  (อ่าน 5863 ครั้ง)

ผมสังเกตว่าช่วงหลังๆมานี้โตโยต้าออกรถมาพวงมาลัยแทบจะรุ่นละแบบเลย ไหนจะกุญแจ(smart key)ที่มีหลายแบบ ทรงเบาะ,หัวเกียร์ก็ต่างกัน
จริงๆมันก็เป็นเรื่องที่ดีนะรถแต่ละรุ่นจะได้มีดีไซน์เอกลักษณ์ต่างกัน แต่มันเกิดกับค่ายรถที่หลายๆคนบอกว่าเป็นเจ้าพ่อลดต้นทุนผมเลยรู้สึกแปลกนิดหน่อย

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
รุ่นที่ออกมาตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยน เจน
ทุกอย่างตอนนี้มันคือของใหม่ รุ่นต่อๆไปถึงจะเริ่มเป็นอะไหล่สหกรณ์

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Toyota ที่เป็นเจนใหม่ด้วยกันยังใช้ร่วมกันนะครับ เช่น camry กับ altis นี่พวงมาลัยกับหัวเกียร์เหมือนกันเลย

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
Toyota ที่เป็นเจนใหม่ด้วยกันยังใช้ร่วมกันนะครับ เช่น camry กับ altis นี่พวงมาลัยกับหัวเกียร์เหมือนกันเลย

คันเกียร์ เหมือนกันอะใช่ครับ แต่พวงมาลัยทรงไม่เหมือนกันเลยนะครับ ดูดี ๆ ของ ALTIS ทรงจะดูสปอร์ตกว่า CAMRY นิดนึง แป้นแตร และ Airbag ก็ต่าง ก้านพวงมาลัยก็ยังต่าง ไอ้ที่เหมือนน่าจะเป็น สวิตช์ Multi-Function บนพวงมาลัยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
  พวงมาลัยลองใส่กันแล้วยัดกันไม่เข้านะคับกิ๊บไม่ตรงกัน

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะ บ.รถ ต้องควบคุมต้นทุนการผลิต ยังไงต้องคิดเรื่องการใช้อะไหล่ร่วมกันให้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รุ่นเยอะ แชร์อะไหล่น้อยลงเป็นธรรมดา  8)