ผู้เขียน หัวข้อ: ล้าง MAP Sensor = เกิด Error Code P0108  (อ่าน 18288 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ล้าง MAP Sensor = เกิด Error Code P0108
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 21:22:08 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุ 12 ปีกว่าๆ ไมล์ 1 แสนโลนิดๆ ไม่ได้ติดแก๊ส

วันนี้นำรถไปถ่ายน้ำยาหล่อเย็นรอบที่ 2+ล้างปีกผีเสื้อ & ล้าง MAP Sensor ด้วยน้ำยายี่ห้อ CRC

ตัว MAP Sensor ที่ถอดมาล้าง

1. หลังจากถ่ายน้ำยาหล่อเย็น+ล้างปีกผีเสื้อ & ล้าง MAP Sensor ด้วยน้ำยายี่ห้อ CRC ทดลองสตาร์ทเครื่อง
เครื่องสตาร์ทติดแต่ติดยากหน่อย ผมเห็นว่าช่างลืมใส่ MAP Sensor -- ช่างจึงดับเครื่องรถ ใส่ MAP Sensor และสตาร์ทเครื่องใหม่

2. เครื่องยนต์ติดปกติ ไฟเครื่องยนต์ไม่โชว์บนหน้าปัด -- ผมก็ขับรถไปทำธุระอื่นๆ และก็กลับบ้าน

3. ก่อนดับเครื่องรถ ผมมักจะเช็ค Fault Code ด้วยแอพ Torque Pro
และก็เจอ DTC Code P0108 ดังรูป

3.1 ผมลอง Clear Code ด้วยแอพ Torque Pro = Error Code หายไป

4. อยากสอบถามทุกท่านว่า Error Code P0108 = มันจะส่งผลอะไรกับเครื่องไหมครับ ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: ล้าง MAP Sensor = เกิด Error Code P0108
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 22:15:45 »
P0108 OBD-II Trouble Code: Manifold Air Pressure (MAP) Barometric Pressure Sensor Circuit High Voltage Input Problem

ถอดขั้วแบตซักพักแล้วใส่ใหม่ดู

Re: ล้าง MAP Sensor = เกิด Error Code P0108
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 22:22:40 »
P0108 OBD-II Trouble Code: Manifold Air Pressure (MAP) Barometric Pressure Sensor Circuit High Voltage Input Problem

ถอดขั้วแบตซักพักแล้วใส่ใหม่ดู

P0108 ผมแปลไทยแบบง่ายๆ ว่า แรงดันไฟฟ้าของ MAP Sensor มีปัญหา (แรงดันสูงไป) = ผมแปลถูกไหมครับ ??

ผมเคยถอดแบตขั้วลบทิ้งไว้ 5 นาที ตอนใส่ขั้วลบกลับเข้าไปที่แบต มีควันขึ้น = มันจะช้อตไหมครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 22:57:02 »
ฉีด MAP ล้างแล้วต้องรอน้ำยาระเหยแบบสมบูรณ์จริงๆคือรอสัก 1 ชม ครับ ถ้าไม่ทิ้งให้แห้งจะขึ้นโค๊ด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 23:13:31 »
ฉีด MAP ล้างแล้วต้องรอน้ำยาระเหยแบบสมบูรณ์จริงๆคือรอสัก 1 ชม ครับ ถ้าไม่ทิ้งให้แห้งจะขึ้นโค๊ด

ผมให้ช่างฉีดด้วย CRC กระป๋องเทาก่อนครับ ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที ช่างบอกยังไม่แห้ง เลยฉีด CRC กระป๋องแดงแทนอีกรอบ
ทิ้งไว้ซักแป๊บ แล้วก็ใส่ MAP Sensor เลยครับ

Error Code ที่ขึ้น = มันส่งผลเสียอะไรกับเครื่องยนต์ไหมครับ ??

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 07:44:04 »
ผมให้ช่างฉีดด้วย CRC กระป๋องเทาก่อนครับ ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที ช่างบอกยังไม่แห้ง เลยฉีด CRC กระป๋องแดงแทนอีกรอบ
ทิ้งไว้ซักแป๊บ แล้วก็ใส่ MAP Sensor เลยครับ

Error Code ที่ขึ้น = มันส่งผลเสียอะไรกับเครื่องยนต์ไหมครับ ??
ปกติใช้แต่กระเป๋าเทาไม่ใช่เหรอครับ กระป๋องแดงน่าจะเอาไว้ใช้ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ แต่ผมไม่รู้ใช้แทนกันได้ไหม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 08:12:22 »

ปกติใช้แต่กระเป๋าเทาไม่ใช่เหรอครับ กระป๋องแดงน่าจะเอาไว้ใช้ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ แต่ผมไม่รู้ใช้แทนกันได้ไหม

ตอนฉีด MAP Sensor = ใช้กระป๋องเทาครับ ทิ้งไว้ราวๆ 10 นาที

ช่างบอกยังไม่แห้ง เลยฉีด CRC กระป๋องแดงแทนอีกรอบ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 08:21:58 »

ตอนฉีด MAP Sensor = ใช้กระป๋องเทาครับ ทิ้งไว้ราวๆ 10 นาที

ช่างบอกยังไม่แห้ง เลยฉีด CRC กระป๋องแดงแทนอีกรอบ
ช่างดูงงๆ นะครับ เทาไม่แห้ง ก็ต้องรอ แต่ดันไปฉีกแดงเพิ่มเข้าไปคืออะไร งง ไล่น้ำ???

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 08:52:27 »
เคลียร์ไปแล้ว  ก็ลองวิ่งอีกสักพัก  ถ้าไม่ขึ้นอีกก็ปกติ  การขึ้นตรงนั้น  อาจจะเป็นช่วงที่ช่างลืมเสียบแมป ก็เป็นได้  แต่กล่องมันบันทึกไปแล้ว...ถ้าขึ้นอีกค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ kritorm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 15:58:27 »

1. หลังจากถ่ายน้ำยาหล่อเย็น+ล้างปีกผีเสื้อ & ล้าง MAP Sensor ด้วยน้ำยายี่ห้อ CRC ทดลองสตาร์ทเครื่อง
เครื่องสตาร์ทติดแต่ติดยากหน่อย ผมเห็นว่าช่างลืมใส่ MAP Sensor -- ช่างจึงดับเครื่องรถ ใส่ MAP Sensor และสตาร์ทเครื่องใหม่

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ตามหลักแล้ว Code จะค้างในระบบตั้งแต่ตอนนี้ (ไม่ได้เสียบปลั๊กแล้ว ON หรือ สตาร์ทเครื่อง)
แต่ไฟยังไม่โชว์เพราะต้อง Confirm ด้วยช่วงเวลาการขับ หรือมีการดับเครื่องยนต์-สตาร์ท 2-3 ครั้ง

ถ้าตอนนี้ค่า MAP ที่อ่านได้วิ่งขึ้นลงปกติ ก็ไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 23:19:14 »
MAP ฉีดด้วยป๋องเทาเท่านั้นครับแล้วรอแห้ง ส่วนแดงล้างลิ้นปีกผีเสื้อครับ อย่าเอามาปนกัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 23:36:41 »
MAP ฉีดด้วยป๋องเทาเท่านั้นครับแล้วรอแห้ง ส่วนแดงล้างลิ้นปีกผีเสื้อครับ อย่าเอามาปนกัน

กระป๋องเทาฉีด MAP Sensor แล้ว = มันไม่แห้ง

ช่างเลยฉีดกระป๋องแดงไปอีก 1 รอบครับ   :'( :'(

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 06:18:31 »
เรื่องโค้ดผมไม่ทราบนะครับว่าเขาหมายถึงอะไร

ส่วนน้ำยาล้าง ผมก็ใช้ crc เหมือนกัน จะล้างพร้อมกันกับที่ล้างกรองเปลือย แอร์แมส เวลาผมล้าง จะทิ้งไว้นานๆให้แห้งสนิทจริงๆก่อนเอามาใส่ครับ

====================================================================

ส่วนอันนี้ไม่รู้จะเป็นโค้ดที่ฟ้องค้างตอนที่ว่าช่างลืมใส่หรือเปล่าครับ เครื่องมันเลยจำไว้ว่ามีความผิดปกติเกิดขึ้น น่าจะลองลบโค้ดแล้วลองวิ่งดูก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 07:40:35 »
เรื่องโค้ดผมไม่ทราบนะครับว่าเขาหมายถึงอะไร

ส่วนน้ำยาล้าง ผมก็ใช้ crc เหมือนกัน จะล้างพร้อมกันกับที่ล้างกรองเปลือย แอร์แมส เวลาผมล้าง จะทิ้งไว้นานๆให้แห้งสนิทจริงๆก่อนเอามาใส่ครับ

====================================================================

ส่วนอันนี้ไม่รู้จะเป็นโค้ดที่ฟ้องค้างตอนที่ว่าช่างลืมใส่หรือเปล่าครับ เครื่องมันเลยจำไว้ว่ามีความผิดปกติเกิดขึ้น น่าจะลองลบโค้ดแล้วลองวิ่งดูก่อนครับ

หลังล้าง MAP Sensor = ช่างทิ้งไว้ประมาณ 10 นาทีครับ ผมพึ่งนึกได้อีกอย่าง เห็นช่างเอาลมอ่อนๆ เป่าให้ด้วยครับ
(ผมก็อยากให้ทิ้งไว้นานๆ จนแห้ง แต่ทางอู่คงรอไม่ได้อ่ะครับ)