ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถมือสองคันนี้ คอนโซลหน้ากับแผงประตู เป็นคนละสีกัน  (อ่าน 6730 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i

ทำไมTeana L33 มือสองคันนี้ 
คอนโซลหน้า,เบาะ เป็นสีดำ  ตกแต่งด้วยลายคาร์บอน
แต่ แผงประตู,คอนโซลกลางเป็นสีเบจ  ตกแต่งด้วยลายไม้

ท่านใดพอจะทราบ หรือพอจะเดาสาเหตุได้มั้ยครับ  ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 01:40:54 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ไม่เคยดูรุ่นนี้เลย ถ้าคันอื่นไม่ใช่แบบนี้ ผมว่าผ่านๆไปเลยดีกว่า

ซื้อรถมือสอง ถ้ามีจุดให้สะดุด ผ่านไปเลยครับ ไม่งั้นจะค้างคาใจไปตลอด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ให้เดา

เจ้าของไปหุ้มเบาะใหม่ อยากได้สีดำเลยทำสีคอนโซลหรือเอาคอนโซลดำมาใส่

คอนโซลรุ่นนี้ผมไม่เคยเห็นรถในไทยสีดำ แต่อาจจะมีรุ่นพิเศษสีดำ ผมเองก็ไม่ได้ติดตาม เจอมากับพวกหัวตัดสีดำทั้งคันครับ

มองแง่ร้าย อาจจะชนหนักมาเลยเลยเปลี่ยนภายในหมด

ดูรถต้องไปดูจองจริงครับ ตอบได้ดีกว่า

Turbocharger

ไม่แน่ใจว่าภายในสีดำ แต่เปลี่ยนแผงประตู หรือภายในสีเบจแต่แต่งสีดำ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
L33 เคยมีล็อตแรกๆ ที่สามารถให้เลือกสีภายในได้โดยไม่จำกัดที่รุ่นย่อย ก่อนล็อตต่อมาจะ fix สีตามรุ่นย่อย

แต่ก็ไม่คิดว่าจะ mix สีกันได้แบบนี้นะครับ น่าจะต้องมีส่วนไหนซักส่วนที่โดนเปลี่ยนมาเองแน่ๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ sudlor_gang

อันนี้เดิมๆ สังเกตุคลิปที่ตรงพนักพิงศีรษะเป็นสีดำ
L33 ยุคแรกๆ custom ได้

ออฟไลน์ tanatb

• Newbie
  • *
เคยมีรุ่นนี้ครับ เบาะกับแผงประตู และ console ต้องสีดำเหมือนกันนะครับ คันนี้เดาว่า consoLe กลาง กับ แผงประตูเดิมครับ แต่ console หน้ากับเบาะอาจทำมาใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2019, 10:51:34 โดย tanatb »

ออฟไลน์ Sit: )

เคยขับ L33 ที่ภายในดำล้วน กับครีมล้วน
แต่ไม่เคยเห็นที่มันผสมกัน แปลกครับ

ออฟไลน์ Symphonic

เกี่ยวกับเรื่องสีของชิ้นส่วนภายในห้องโดยสาร ให้สังเกตชิ้นส่วนเหล่านี้ครับ
1.พรมพื้นรถ
2.พวก กาบเสาต่าง ๆ (garnish)
3.ผ้าหลังคา (head lining)

ชิ้นส่วนเหล่านี้มักหาซื้อเปลี่ยนภายหลังไม่ค่อยได้ และแต่ละชิ้นก็ราคาแพงเพราะไม่ค่อยมีใครเปลี่ยน
ดังนั้น สีของชิ้นส่วนพวกนี้จะเป็นสีดั้งเดิมของรถที่ออกจากโรงงาน

- ผ้าหุ้ม หนังหุ้มเบาะ ทำเปลี่ยนภายหลังได้  แต่ให้สังเกตสีของชิ้นพลาสติกที่ครอบฐานเบาะ เพราะ
  ชิ้นนี้มักจะเป็นสีเดียวกับเบาะตอนออกจากโรงงาน และเป็นชิ้นส่วนที่หาอะไหล่เปลี่ยนไม่ค่อยได้

- แผงประตู แผงหน้าปัท อะไหล่พวกนี้ราคาแพง แต่พอจะหาอะไหล่มือสองจากญี่ปุ่นได้บ้าง

ลองดูตามนี้ครับ

prsps

คอนโซลหน้าดูให้ดีๆนะครับ
- ใหม่กว่าความเป็นจริง หรือใหม่กว่าเมื่อเทียบกับวัสดุที่คล้ายๆกันในรถ เช่น คอนโซลหนังใหม่กว่าบุหนังที่แผงประตู
- เดินด้านตะเข็บใหม่

มีความเป็นไปได้สูงว่าแอร์แบคเคยทำงาน

ออฟไลน์ Tien.W

เดาว่า เดิมน่าจะสีเบจ .. เพราะพวกกาบเสา ชิ้นพลาสติค มันสีเบจ

ส่วนคอนโซล กับ เบาะ ที่ดำ นั้น ...

1. เช็คประวัติ เช็คเลขตัวถังก่อน เป็นพวกรถทดลองประกอบ รถ pre product แล้ว หลุดออกมาขายหรือป่าว ? (เลขตัวถังต้นๆ)

2. รถเคยชนหนัก ตกน้ำ ก็เลยหาอะไหล่มือสอง ยกทั้งคอนโซลมา และ พอดีได้เบาะหน้าหลังมาด้วย เลยยกมาพร้อมกัน

แต่ที่แน่ๆ ยังไงก็ไม่น่าซื้อเด็ดขาด

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
เคยขับสีดำล้วนมาครับ เดาว่า น่าจะเคยเป็นมีครีมมาก่อน แต่เปลี่ยนเป็นสีดำมา

ออฟไลน์ bodin

แอบไปดูต้นทางมาละ เดาว่าคันนี้น่าจะจมน้ำครับ

ดูรูปห้องเครื่องนะครับของหายไปหลายอย่างครับ  ส่วนที่หายไปเป็นส่วนที่จมน้ำแล้วซ่อมกลับมาไปได้ แล้วไม่ซื้อมาใส่คืน

เดาล้วนๆ คันนี้เดิมภายนอกขาวภายในดำ(ดูสีเข็มขัดนิรภัย)พอจมน้ำน่าจะระดับเบาะจึงคืนทุนประกันไปเป็นซาก ก็มีคนดีๆมาประมูลซากถูกๆจากประกันไปซ่อมเอาของเซียงกงยัดใส่ได้แก่ แผงประตู คอนโซลกลาง พรมปูพื้น โครงพลาสติก พวกนี้ซื้อมาถูกกว่าและใช้เวลาน้อยกว่าซ่อม :-X ซากรถน้ำท่วมกว่าประกันจะประมูลทอดตลาด คราบที่ติดพลาสติกดำขัดไม่ออกครับ พรมปูพื้นก็คงเน่า จับเปลื่ยนซะ ในห้องเครื่องคนซื้อไม่รู้เรื่องก็ไม่ซื้อมาใส่ให้เปลืองตัง ;Dย้xxไม่เนียนไปเรียนมาใหม่ ;D

ผมขับL33มาหลายปีแล้วครับมองผ่านๆก็พอเดาได้ 8)

ปล ถ้าจะซื้อรถมือสองราคานี้หาซีฟี่ป้ายแดงดีกว่าครับตอนนี้ราคาลดกระหน่ำๆ ผ่อนพอๆกันใช้งานแทบไม่ต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 00:57:53 โดย bodin »

ออฟไลน์ kiwiwi

แอบไปดูต้นทางมาละ เดาว่าคันนี้น่าจะจมน้ำครับ

ดูรูปห้องเครื่องนะครับของหายไปหลายอย่างครับ  ส่วนที่หายไปเป็นส่วนที่จมน้ำแล้วซ่อมกลับมาไปได้ แล้วไม่ซื้อมาใส่คืน

เดาล้วนๆ คันนี้เดิมภายนอกขาวภายในดำ(ดูสีเข็มขัดนิรภัย)พอจมน้ำน่าจะระดับเบาะจึงคืนทุนประกันไปเป็นซาก ก็มีคนดีๆมาประมูลซากถูกๆจากประกันไปซ่อมเอาของเซียงกงยัดใส่ได้แก่ แผงประตู คอนโซลกลาง พรมปูพื้น โครงพลาสติก พวกนี้ซื้อมาถูกกว่าและใช้เวลาน้อยกว่าซ่อม :-X ซากรถน้ำท่วมกว่าประกันจะประมูลทอดตลาด คราบที่ติดพลาสติกดำขัดไม่ออกครับ พรมปูพื้นก็คงเน่า จับเปลื่ยนซะ ในห้องเครื่องคนซื้อไม่รู้เรื่องก็ไม่ซื้อมาใส่ให้เปลืองตัง ;Dย้xxไม่เนียนไปเรียนมาใหม่ ;D

ผมขับL33มาหลายปีแล้วครับมองผ่านๆก็พอเดาได้ 8)

ปล ถ้าจะซื้อรถมือสองราคานี้หาซีฟี่ป้ายแดงดีกว่าครับตอนนี้ราคาลดกระหน่ำๆ ผ่อนพอๆกันใช้งานแทบไม่ต่างกันครับ

เห็นด้วยครับ คิดแบบเดียวกัน
ที่พักแขนกับคอนโซลกลางคนละสีนี่ก็สุดๆแล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

สงสัยจะแช่นาน  :P

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เห็นด้วยเลยครับ จริงๆเดาได้ตั้งแต่เห็นรูปแล้ว พอไปดูต้นทางยิ่งใช่เลย แล้วเลขไมล์ต่ำกว่าความเป็นจริงอีก เหมือนย้ายเรือนไมล์จากคันอื่นมาใส่ แล้วยังมีเตือนmalfunctionโชว์อีก ทั้งๆที่รถวิ่งน้อย น่าจะยำใหญ่มาเลยแหละครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SM.

น่ากลัวครับ เลี่ยงดีกว่าครับ ถ้าแบบนี้