ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่องอัพเกรดระบบเบรคครับ Mazda 2 Diesel  (อ่าน 7780 ครั้ง)

ออฟไลน์ Venom_i7

• Newbie
  • *
เดิมๆเป็น หน้าดิสหลังดรัม 1.5XD ปี 2018

ใช้งานช่วงความเร็วปกติถือว่าเอาอยู่สบายมากๆครับ

แต่ช่วงความเร็ว 110 - 170 มันไม่มั่นใจ ออกไปทางลื่นๆ

ผมพอเข้าใจว่าย่านความเร็วนี้เบรคมันตอบสนองไม่ได้ขนาดนั้น

ปกติใช้ความเร็วประมาณ 80-140 ครับ มีเร็วบ้าง ไม่เคยซัดจนเบรกเฟด

(มีแผนจะรีเมพเพิ่มม้าไปแถวๆ 150 ครับแต่มาทำช่วงล่างกับเบรคก่อน)

เปลี่ยนผ้าเบรคจะดีขึ้นใช่มั้ยครับ ส่วนเรื่องดรัมหลังผมไม่มีความรู้เลยครับ

ขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: แนะนำเรื่องอัพเกรดระบบเบรคครับ Mazda 2 Diesel
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 09:56:33 »
1. เปลี่ยนผ้าคุณภาพดี
2. เปลี่ยนจานที่ดีกว่าเดิม
3. นำดิสหลัง ของตัวทอปมาใส่
4. แปลงเบรคใหญ่อื่นๆ มาลง รับความเสี่ยงเรื่องดัดแปลงเอง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: แนะนำเรื่องอัพเกรดระบบเบรคครับ Mazda 2 Diesel
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 11:09:59 »
ไม่เคยซัดจนเฟดก็เปลี่ยนแค่ผ้าเบรกเกรดสูงหน่อยก็พอครับ อย่างพวก mu spec เป็นต้น
พยายามเลี่ยง metal king นะครับ ตอนอุณหภูมิเบรคเย็นนี่ไหลมาก แต่พอร้อนได้ที่ก็เอาอยู่
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 11:37:50 »
ส่วนตัว Remap อย่างเดียวนะครับ
วัดบนไดโนได้ประมาณ 130 hp

ตอนนี้ใช้โชคเดิม
แต่เปลี่ยนเป็นจาน Runstop ขนาดเดิม ทั้งหน้าหลัง (ของผมดิสหน้าหลัง)
ผ้าหน้า Prospec ผ้าหลัง Muspec

จาก 170 ลงมาเหลือ 100 ได้ประมาณ 2-3 รอบ (ติดๆกัน)
หลังจากนั้นหายละครับ วืดไปเลย

แอบถามหน่อยครับ เอาถึง 150 hp นี่ต้องทำไรเพื่มอีกบ้างครับ

ผมวางแผนว่าจะทำท่อซิ่ง กับ เปลี่ยนโชค เปลี่ยนล้อ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 13:49:37 »
ลองอัพผ้าเบรคดูก่อนครับ ผมว่าน่าจะเอาอยู่ เบรคดีขึ้นสัก 10-20% ซึ่งตอนความเร็วเกิน 120 ขึ้นไป มันรู้สึกว่าเบรคดีขึ้นชัดเจนเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 14:12:51 »
มี เปลี่ยน down pipe
เปลี่ยนรางหัวฉีดแต่ง
 ตัด dpf+cat
เปลี่ยน turbo ตัวใหม่
เห็นว่าขุนได้ถึง 200 ตัว

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 15:34:40 »
มี เปลี่ยน down pipe
เปลี่ยนรางหัวฉีดแต่ง
 ตัด dpf+cat
เปลี่ยน turbo ตัวใหม่
เห็นว่าขุนได้ถึง 200 ตัว

200 ม้า
กับรถเบาขนาดนี้
0-100
80-120
ได้ประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 15:36:18 »
ถ้าขับแบบที่ว่า mu spec เอาไม่อยู่ครับ ยืนยัน เพราะจากประสบการณ์ mu spec แค่แตะ 100 เวลาเบรค มันก็ไหลๆละ

ทางเลือกเหรอ ?

Nexzster Pro spec .. อัพขึ้นมาจาก mu spec นิดนึง แต่ไม่แน่ใจว่า แค่ไหน
Project mu Type NS .. อันนี้ น่าจะจบ แต่ราคาก็ไม่เบา ฟิลลิ่งเหมือน Nexster แต่จะทื่อน้อยกว่า
Dixcel Type M .. อันนี้ เฟิร์มว่า เบรคที่ 40 หรือ 140 มันก็ไม่ไหลครับ นิสัยเหมือนกัน คอนโทรลง่ายกว่า NS นะ แต่ราคาก็แรงกว่าเพื่อนแหละ

สุดท้าย อย่าลืมปรับตั้งระยะดรัมหลังให้เหมาะนะครับ ดูจาก เบรคมือ ต้องดึงได้ 7 -8 แก๊ก นะครับ ถ้ามากกว่านั้น ต้องไปตั้งให้ชิดขึ้นครับ

อ้อๆ น้ำมันเบรค เกรดดีๆ ATE SL / SL.6 / TYP200 ขั้นต่ำ นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 15:41:31 »
ถ้าความเร็วขนาดนี้ จะแนะนำไงดี

ต่อให้ผ้าเบรคดี เบรคหนักๆ ครั้งสองครั้งก็อาจจะอยู่ แต่ถ้าเบรคติดๆ ก็เฟดครับ เพราะจานระบายความไม่ทัน

ถ้าเปลี่ยนทั้งผ้าเบรค ทั้งจาน ก็ดีขึ้นมาหน่อย เอาอยู่พอสมควร แต่ต้องดูว่าเปลี่ยนแล้ว ล้อล็อคไหม เพราะล้อล็อคมา(ต่อให้มี ABS) ก็อันตรายอยู่ดี ณ ความเร็วขนาดนี้ อาจจะต้องใช้ยางช่วยเพิ่มอีก ยางยึดเกาะดีขึ้น ล้อล๊อคก็ยากขึ้น แต่ภาระไปตกที่เบรคอีก

ยังไง ถ้าจะขับความเร็วขนาดนี้ ผมก็แนะนำให้เปลี่ยนทั้งผ้าเบรค ทั้งจาน และ ยางดีๆ สักชุดครับ มันจะ match และ เหมาะสมกับการใช้งานครับ

ปล.ขับใจเย็นๆ ก็ได้ครับ ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 15:43:37 »
ขออนุญาตถามเพิ่มจากจขกท. ด้วยความไม่รู้นะครับ

ถ้าจะยกดิสก์หลังของตัว XDL ใส่
1. มีของมือสองออกมาขายไหม ยกจากของเซียงกงญี่ปุ่นอะไรแบบนี้
2. ถ้ามีใครเจอเคสคนที่ทำแล้ว ร้อยน็อตใส่ได้เลยไหมครับ

ออฟไลน์ m_kritamet

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 16:00:26 »

แปะวีดีโอให้ดูครับ ระบบที่เบรกดี คือระบบที่สามารถเบรคหนัก ๆ อย่างต่อเนื่องได้
ทีนี้ถ้าจะเอาอยู่ แต่ไม่ได้ต่อเนื่องขนาดลงเซอกิต อัพผ้า+จานก็พอครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 19:52:10 »
อย่าลืมเรื่องยางนะครับ ไม่รู้ว่ายังใช้ยางติดรถอยู่รึเปล่า
เพราะยางติดรถ enasave ถ้าใช้สักพัก เบรคจะค่อนข้างแย่(ผมก็ใช้ 2 ดีเซล top ดิสหลังอยู่นะ)
ถ้ายางห่วย ยัดดิสหลังไปก็ยังไม่ ok. นะ
อีกอย่าง คิดว่าถ้ายัดดิสหลังก็ต้องใส่ล้อ 16 (แต่คิดว่า จขกท.แต่งรถขนาดนี้ น่าจะเปลื่ยนแม็กแล้วละ) ไหนๆก็ใส่หน้ากว้างกว่าเดิม ยางดีกว่าเดิมไปเลยครับ
ส่วนตัวคิดว่า ผ้าเบรคเดิมไม่ได้แย่ แต่ลื่นๆ คิดว่ามาจากยางมากกว่าครับ
.......
รีเมพ เครื่องได้ แต่ระวังเกียร์นะฮะ แค่เดิมๆนี้ก็ปริ่มลิมิตแล้ว แล้วรถปี 18 ประกันยังไม่หมด แอบเสียดายอะ
มาสด้าเป็นยี่ห้อที่ ถ้าคุณเช็คอาการผิดปกติ ศูนย์จะไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ถ้าไปเช็คเรื่องแอบทำอะไรมา...เจือกรู้ดี
ถ้าจะยำรถ ผมจะหามือสอง 2 ที่ตอนนี้ราคาร่วงมายำนะ.....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Venom_i7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 21:52:29 »
ขอบคุณพี่ทุกท่านมากครับ
ผมไปค้นกระทู้มา (แต่ไม่ใช่รถมาสด้า) ผมพอสรุปได้ประมาณนี้

- เปลี่ยนจานดีๆสักคู่ (แนะนำทีครับ)
- ผ้าเบรคผมสนใจอยู่สองตัวคือ Dixcel Type M กับ EBC yellowstuff ต้องถึงกับ 2 ตัวนี้เลยมั้ยครับ อีกอันเห็นตาม internet มีของ Brembo ด้วยจำชื่อรุ่นไม่ได้ 2 - 5พัน มันมีด้วยหรือครับ ใช่ของแท้มั้ย
- เบรคหลังถ้าไม่เปลี่ยนเป็นดิส ก็ต้องตั้งเบรคดรัมใหม่
- มีแนะนำช่วงล่าง สตรัท/โช้ค/สปริง มั้ยครับ
- ยางแนะนำทีครับ (จำเป็นต้องเปลี่ยนล้อด้วยมั้ยครับ)

ส่วนตัว Remap อย่างเดียวนะครับ
วัดบนไดโนได้ประมาณ 130 hp

ตอนนี้ใช้โชคเดิม
แต่เปลี่ยนเป็นจาน Runstop ขนาดเดิม ทั้งหน้าหลัง (ของผมดิสหน้าหลัง)
ผ้าหน้า Prospec ผ้าหลัง Muspec

จาก 170 ลงมาเหลือ 100 ได้ประมาณ 2-3 รอบ (ติดๆกัน)
หลังจากนั้นหายละครับ วืดไปเลย

แอบถามหน่อยครับ เอาถึง 150 hp นี่ต้องทำไรเพื่มอีกบ้างครับ

ผมวางแผนว่าจะทำท่อซิ่ง กับ เปลี่ยนโชค เปลี่ยนล้อ
ขอบคุณมากครับ ดีใจที่มีคนใช้ Runstop ผมหาคนในคลับมารีวิวไม่ได้เลย T T
ส่วนเรื่องม้าผมจะโดดสเตปไป DPF + turbo dmax 1.9 + oil gear cooler เลยครับ แต่จูนเยาไว้ก่อน ค่อยชินรถกับชินช่วงล่างค่อยไปอัพสเตปจูนครับ

ขออนุญาตถามเพิ่มจากจขกท. ด้วยความไม่รู้นะครับ

ถ้าจะยกดิสก์หลังของตัว XDL ใส่
1. มีของมือสองออกมาขายไหม ยกจากของเซียงกงญี่ปุ่นอะไรแบบนี้
2. ถ้ามีใครเจอเคสคนที่ทำแล้ว ร้อยน็อตใส่ได้เลยไหมครับ

ในกลุ่มมีคนประมูลคานหลังจากยุ่นมายกแพเลยครับ พาร์ท 4/5 ประตูไม่เหมือนกัน (น่าจะพวกตัวยึดสายเบรคมือ) แต่ถ้าได้คานหลังมายกชุดใส่ได้เลยครับ
แต่ถ้าเบิกอะไหล่เองหลายชิ้นร้าน Mazda2shop จบแถวๆ 35K ครับ ไม่ชัวร์

อย่าลืมเรื่องยางนะครับ ไม่รู้ว่ายังใช้ยางติดรถอยู่รึเปล่า
เพราะยางติดรถ enasave ถ้าใช้สักพัก เบรคจะค่อนข้างแย่(ผมก็ใช้ 2 ดีเซล top ดิสหลังอยู่นะ)
ถ้ายางห่วย ยัดดิสหลังไปก็ยังไม่ ok. นะ
อีกอย่าง คิดว่าถ้ายัดดิสหลังก็ต้องใส่ล้อ 16 (แต่คิดว่า จขกท.แต่งรถขนาดนี้ น่าจะเปลื่ยนแม็กแล้วละ) ไหนๆก็ใส่หน้ากว้างกว่าเดิม ยางดีกว่าเดิมไปเลยครับ
ส่วนตัวคิดว่า ผ้าเบรคเดิมไม่ได้แย่ แต่ลื่นๆ คิดว่ามาจากยางมากกว่าครับ
.......
รีเมพ เครื่องได้ แต่ระวังเกียร์นะฮะ แค่เดิมๆนี้ก็ปริ่มลิมิตแล้ว แล้วรถปี 18 ประกันยังไม่หมด แอบเสียดายอะ
มาสด้าเป็นยี่ห้อที่ ถ้าคุณเช็คอาการผิดปกติ ศูนย์จะไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ถ้าไปเช็คเรื่องแอบทำอะไรมา...เจือกรู้ดี
ถ้าจะยำรถ ผมจะหามือสอง 2 ที่ตอนนี้ราคาร่วงมายำนะ.....

ตอนนี้ยางเดิมอยู่ครับ 37xxxKM กำลังจะเปลี่ยนยางพร้อมกับทำช่วงล่าง/เบรคเลยครับ
ไม่รุ้จะเอาล้อตัวไหนดี ส่วนตัวอยากได้เบาๆมากกว่าครับ อยากได้รถแนวๆ mini sleeper 555+
เรื่องเกียร์ตอนนี้ศูนย์แถวบ้านผม เปลี่ยนเกียร์คือเซ็นหมดประกันเลยครับ
ผมจะเอาไปติด Oil cooler กับถ่ายน้ำมันถี่ๆเอาครับ คงทำได้แค่นี้ ไปสุดตอนที่พังคงหาชุดซ่อมได้ T T

ปล.เรื่องศูนย์ ผมทำเรื่องเคลมวาวล์ไอเสียตรงแถวๆหม้อพักใต้ท้องรถดัง นี่เงียบยาวไปเลยครับ - -

ขอบคุณพี่ทุกท่านที่มาตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2019, 09:00:48 โดย Venom_i7 »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 06:10:50 »
ข้างหน้าผมไม่ห่วงเท่าไร คิดว่าพวก dixcel น่าจะมีรองรับให้อยู่แล้ว เป็นห่วงเรื่องเบรคมากกว่าละครับ ดรัมเบรค กับความเร็วสูงนี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาทำอย่างไร
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 06:45:40 »
EBC เหลือง จัดไป เบรคดี หมดเร็ว
Brembo OEM ที่คุณเห็น ราคาจริงถูกกว่านั้น ไม่ปลอมครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 07:45:59 »
สมัยผมขับรถเล็ก ผมใส่แค่ล้อเบาๆ ยางPS3 และผ้าเบรคหน้า Muspec
ผมว่ามันก็เอาอยู่แล้วนะ เบรคทีก็ดูดทั้งคัน
แต่ถ้าเล่น 140-0 ซัก 2 รอบ รอบที่สองน่าจะไหลบ้าง

ส่วนตัวผมคิดว่าผ้า Prospec แค่คู่หน้าก็เอาอยู่สบายๆ
ถ้าได้ยางแบบ PS4 ยิ่งดีไปใหญ่

ลองแค่ผ้าเบรคก่อนครับ อย่าเพิ่งไปมองถึงจาน ถ้าไม่พอค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ pine125

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 14:55:28 »
รถผม City set turbo MT ม้าไม่เคยวัด บูส 0.4 (คิดว่าน่าจะแถว 180-190hp อ้างอิงจากรถรุ่นเดียวกันที่ทำเหมือนๆกัน)

ล่าสุดครับ กดเส้นมิตรภาพไป 160 กำลังโล่งๆ จู่ๆ ข้างรถรถติดเฉยเลย กดเบรคสุดเลยครับ 300เมตร เกือบซวย ยอมรับเลยว่าประมาทไป
แล้วยางห่วยด้วยครับดอกเกือบหมด (Hankook v12) เบรคสุดตัวเลยครับ รถหยุดที่คันหน้าพอดิบพอดี โชคดีไป

เรื่องยางพอดีตั้งใจว่ากลับจาก ตจว จะมีเปลี่ยนใส่ล้อแท้แล้วก็ยางใหม่ยกเซต TOYO TR1 เลย หลังจากวันนั้น กลับมา กทม ก็เปลี่ยนยกเซตแล้วครับ
บอกกับตัวเองจะไม่ใช่ยางห่วยๆอีก

ตอนนี้วางแผนแล้ว ว่าอีกเดือนสองเดือนจะหา Brembo คู่หน้าแปลงใส่เลยครับ งบแถวๆ 30k มีทอน แล้วคงปรับตั้งระยะดรัมหลังเพิ่มด้วย ให้ balance กัน

ิิBrembo OEM จากพวกรถยุโรปนะครับ พวก porsche, alfa romeo, .etc

เอามาแชร์เล็กๆน้อยๆ อาจเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

Honda City 2013 (gm2)
- L15A7 MT
- Turbocharger TD04L
- Exedy Clutch
- H-Drive S Spec coilover
- W Work Emotion CR-Kai 16"
- RE004 205/50/16

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 18:51:21 »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์