ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 4 มกราคม 2020  (อ่าน 4040 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2473015756140960/?type=3&av=183837595058799&eav=AfY9BIyG2ay379nVl-vka1_01evSvUyABWZN1mZH7hDkczHIbneTD4UIPz6yTi4Bxq0&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2020, 13:47:36 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ ทีมงาน มีข่าวเมื่อสัปดาหืที่ผ่านมาว่า Mitsubishi จะเลิกพัฒนาและยกเลิกไลน์ผลิตเครื่องดีเซล ใน 2 ปี จากข่าวมันมีผลกับกระบะ Triton โฉมต่อไปอย่างไรครับ Nissan ก็เคยประกาสใว้ก่อนหน้านั้นแบบเดียวกัน หรือไปเอาเครื่องจาก Renault มาใช้ หรือกระโดดไป กระบะ Hybrid หรือ EV มาขายเลย
**** ขอแถมอีกนิด Navara Mionor Change มีอะไรเปลี่ยนแปลงเยอะไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2020, 13:06:59 โดย locomotive »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน อยากถามมุมมองพี่ๆว่า ในอนาคตประมาน 10 - 15 ปี ข้างหน้า บ้านเราจะมีโอกาส ทำสิทธิพิเศษทางภาษี ไห้กับรถกลุ่ม K-car เหมือนของญี่ปุ่น เช่นพวก N-box , suzuki spacia ไหมครับ ? พี่คิดว่าอนาคตรถกลุ่มนี้จะไปในทิศทางไหนคับ ? เพราะเห็นรถสมัยนี้ ก็พากัน Downsizing เครื่องยนตร์กัน และดูจากยอดขายในเว็ปพี่ๆ ที่ผ่านมา อีโคคาร์ กับ กระบะ ประเทศเราจะขายดี เลยคิดว่าคนไทยคงเริ่มยอมรับรถเครื่องเล็กแล้ว

ออฟไลน์ narathip1598

• Newbie
  • *
Vios 2006 เวลาเลี้ยวแล้วมีเสียงดังกึกกึกกึกมาจากช่วงล่างและเวลาขับเร็วประมาณ110-120 พวงมาลัยจะสั่น อยากจะทราบสาเหตุและวิธีแก้ไข และอาการนี้อันตรายมากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2020, 14:28:48 โดย narathip1598 »

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
Suzuki Ertiga มีข่าวอัพเดทรุ่นย่อยใหม่ๆ บ้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ วัท

• Newbie
  • *
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ อัลมีร่า ที่ศูนย์ ราคา 3,900-4,100 ราคาสมเหตุสมผลไหม กำลังจะไปทำครับ หรือจะไปทำอู่ข้างนอก ออกรถปี 2017 เลขไมล์ประมาณ 25,000

ออฟไลน์ เอก

• **
X trail 2.5v mc ติดตั้ง oil cooler มากับตัวรถไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
จากข่าวที่ Toyota โดนปรับเรื่องราคา Lexus
จะมีผลทำให้ Lexus ในไทย ถูกลง ไหมครับ

ปล.คาลอส กอน ผิดจริงสินะครับ
ถึงได้ หนี ออกนอกประเทศแบบนี้
พี่คิดว่าเรื่องนี้จะจบยังไงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
kia grand carnival ตัว EX/SXL จะมานำเข้าจากเวียดนาม มาไทยไหมครับ ถ้ามีมาเมื่อไร

ออฟไลน์ urangutang

ระหว่าง Mazda 2 1.3SP กับ 1.5XDL ส่วนต่างราคาที่เพิ่มขึ้นมา 1.1 แสนบาท ความเพิ่มเงินมั๊ยครับ

เพราะกลัวว่าเครื่องยนต์ 1.3 เบนซิลจะอืด และคิดว่า 1.5 ดีเซลจะได้สมรรถนะที่ดีกว่าครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
Camry ตัวปัจจุบันซื้อช่วงไหนราคาถูกที่สุด และจะมีปรับอุปกรณ์หรือ minor change เมื่อไหร่ ระหว่างตัวปัจจุบันแบบได้ส่วนลดกับรอตัวปรับอุปกรณ์ ถ้าเป็นพี่ๆจะเลือกแบบไหน

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่มีความเห็นเกี่ยวกับหัวเชื้อดีเซลเพิ่มค่าออกเทนของปั๊มไทย2เจ้าอย่างไรบ้างครับ เห็นคนที่ชอบเติมB20เขาใส่กัน บางคนก็เทใสกรองโซล่าเลยโดยตรงเลยเพื่อล้างหัวฉีดหลังจากเติมB20ครบ5000โล ส่วนตัวก็คิดว่าเป็นวิทยาศาสตร์ที่สุดแล้วแต่ก็ไม่คิดจะซื้อมาเติม

ออฟไลน์ Patawee

• Newbie
  • *
Mazda 2 ดีเซล ใช้น้ำมัน ดีเซล B10 ได้ไหมครับ เห็นมีข่าวว่าภาครัฐจะใช้น้ำมัน B10 เป็นน้ำมันดีเซลพื้นฐาน

ออฟไลน์ Nutcracker

สวัสดีครับ nissan leaf จะมีการเพิ่ม acc pro pilot ในอณาคตไหมครับ อยากจะลองใช้ ev เจ้าตลาด(โลก) บางแต่แบบนี้ซื้อไม่ลงครับ แม้จะบฝมองข้ามเรื่องราคาไปแล้ว

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าที่ Geely ซื้อ Volvo คือ เฉพาะในส่วนของรถยนต์นั่งส่วนบุคคล หรือว่าซื้อมาทั้งในส่วนของ truck bus รถตักรถขุด อุปกรณ์ก่อสร้างครับ
ถ้าซื้อมาเฉพาะ cars แล้ว Volvo cars กับ ๅในส่วนของสินค้าอื่นยังมีความสัมพันธ์กันอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ dailioh

• **
สวัสดีครับ มีข้อสงสัยเรื่องการเคลมอัตราสิ้นเปรืองบนสติกเกอร์ว่า มาตรฐานไทยมีการทดสอบอัตราสิ้นเปรืองแบบไหนครับต่างกับ ต่างประเทศไหมเพราะขับจริงส่วนมากมันไม่ประหยัดเท่ากับที่เคลมไว้เลยขนาดผมเป็นคนขับรถช้านะ =="

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สวัสดีครับ รบกวนเปรียบเทียบ ระหว่างรถมือสอง 2 รุ่น คือ
 VW Golf Gti mark 6 ปี 11 กับ MB C class c200 w204 ตัวไมเนอร์ ปี 12

ที่เทียบแบบนี้ เพราะส่วนตัวเอียงไปทาง Gti แต่ภรรยาเอียงไปทาง MB นิดๆ ข้อมูลประกอบคือ เป็นรถคันที่ 3 ในบ้าน ลูกเล็ก 2 เมีย 1 ที่บ้านมีรถ  c-segment 1 คัน และ cr-v 1 คัน ดังนั้นคันที่มองเลยอยากได้ ความสนุก ในการขับขี่ และบุคลิกที่ชัดเจน

อยากทราบว่า พอจะมีข้อดี ข้อเสียอะไร ของ 2 รุ่นนี้ เพื่อที่ผมจะได้นำไปประกอบการพรีเซ็นต์ต่อไป

ขอบคุณครับ

ปล. พาภรรยาไปลองมาแล้ว นั่งได้ทั้ง 2 คัน แต่มี bias เรื่อง image นิดหน่อย

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ
แยากถาม พี่เติ้งว่า otani sa1000 ใช้งานเป้นยังไงมั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Ford Everest จะ Full Model Change ปีไหนครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

ใช้รถ Ford everest 2.2 ปี 2017 อัตราเร่งอืด เเละหนักมาก โดนเฉพาะช่วงออกตัว เเละกดเร่งแซง ถ้าอยากอัพเกรดอัตราเร่ง ควรไปรีเเมพ หรือ ติดกล่องดันราง+คันเร่งไฟฟ้า ของ ECU shop ดีครับ เเล้วสองอย่างนี้มันต่างกันอย่างไร ระยะยาววิธีไหนปลอดภัยกว่ากัน

ออฟไลน์ David007

• **
เมื่อไหร่ BMW เค้าจะใส่ระบบ Driving Assistant อย่างพวก Adaptive Cruises Control มาสักทีครับ
อย่างเช่น X1 ที่จะ LCI นี้จะมีไหมครับ อย่าง Series 3 หรือ X3 ที่เป็นรุ่น Top ก็ควรจะมีได้แล้ว
และ GLB จะมีโอกาสได้เครื่องดีเซลไหมครับ

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
Fortuner minorchange, mu-x full model change เปิดตัวไตรมาสแรกหรือป่าวครับ แล้วพร้อมจำหน่ายช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

bmw series 5 / g30 จะไมเนอรเชน เดือนใหนครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
แนะนำหนังแนวอุตสาหกรรมรถยนต์ หน่อยครับ เช่น Ford v Ferrari หน่อยครับ
ถ้าเรื่องดราม่าของ VW กับ Nissan ทำหนังออกจริง จะไปดูมั้ยครับ?

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
กล้องติดรถยนต์ ตัวไหนคุ้มสุดครับ เมื่อเทียบกับราคา
ขอยกตัวอย่างมาสัก 2-3 ตัวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eak007

• Newbie
  • *
volvo v40 หรือ s40 จะมีโมเดลใหม่มั๊ยครับ และถ้ามีจะมาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
กล้องติดรถยนต์ ตัวไหนคุ้มสุดครับ เมื่อเทียบกับราคา
ขอยกตัวอย่างมาสัก 2-3 ตัวครับ ขอบคุณครับ
แนะนำให้ลองตั้งงบประมาณก่อนครับ แต่ไม่แนะนำให้เล่นกล้องที่มันถูกเกินไป เพราะคุณภาพตัวกล้องอาจจะไม่ดี ไม่ทน แล้วการไฟล์ที่บันทึกไฟล์อาจจะเสียเปิดไม่ได้
ผมอาจจะเลือกในราคาเริ่ม 3000 บาท+-500 คุณภาพจะกำลังดี
ถ้าต้องย้ายกล้องรถบ่อย แนะนำเป็นตัวดูดกระจก แต่ถ้าใช้คันนี้คันเดียวติดเป็นกาว 3M จะไม่ร่วง
กล้องที่เป็นแบต ให้ระวังแบตบวมหรือระเบิด เห็นมีเคสไฟไหม้มาแล้ว เลืี่ยงจอดในที่ร้อน
ถ้าเน้นคุณภาพ จากที่ใช้มากล้องเกาหลี จะดีกว่ากล้องจีน ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• **
Crv mc เดือนไหนครับ 1.5Bo กับ hv มามั้ยครับ