ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 28 ธันวาคม 2019  (อ่าน 3846 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ MaximaLotion

• Jr. Member
  • **
ในอนาคต Nissan จะนำ Almera มาทำ nismo ปั่นตลาดเล่นเหมือนรุ่นก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2019, 15:24:51 โดย Lack »

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
มีคำถามจากscoop 3 เด่น 3 ด้อย ครับ ตั้งแต่พี่จิมมี่ทำการทดสอบรถมา  มีรถยนต์คันไหนที่ไม่สามารถหาจุดเด่นได้ถึง 3 ข้อ หรือจุดด้อยได้ 3 ข้อบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
ตอนนี้พ่อสนใจxtrailครับ แต่พ่อใช้วิ่งเยอะ อยากทราบว่าตัวล่าสุดแก้ปัญหาเรื่องเกียร์ยังครับ  เพราะเห็นคนเกียร์พังเยอะมาก หรือช่วยแนะนำคันอื่นหน่อยครับพ่ออยากได้รถsuvหรือd segment สำหรับวิ่งภาคใต้เยอะๆ แต่พ่อไม่เอาฮอนด้านะครับ ปล.จริงๆแนะนำterraไปพ่อก็สนใจแต่แกอยากได้suv ที่มีพื้นฐานเก๋งมากกว่า

ออฟไลน์ Kawhi Leonard

• Newbie
  • *
ช่วงล่างของฮอนด้า accord g10 มันแย่กว่ารถ C-segment รุ่นไหนบ้างไหม
ครับ

ออฟไลน์ SuperBoyyy

• Newbie
  • *
น้ำมันปั๊มไหนดีสุด
ทำไมการทดสอบถึงเลือกคัลเทกครับ

พอมีโอกาสได้ลอง e20 caltex ปรากฎว่า รถมีแรงขึ้น ไม่ต้องเค้นคันเร่งเท่ากับปั๊มอื่น

ลองมา 2 ถัง เลยคิดว่า ไม่ได้มโนแน่ๆ

ออฟไลน์ Asparagus

• Newbie
  • *
C43 Facelift sedan อยากอัพเกรดช่วงล่าง ตอนนี้มองเป็น springs โหลด Eibach กับเปลี่ยนยางเป็น PS4S จะดีมั้ยครับ
ปัจจุบันรู้สึกด้านกลังจะกระเด้งนิดหน่อย อยากได้การเกาะถนนเพิ่มครับ

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
ศูนย์โตโยต้าใน กทม และปริมณฑล เครือไหน บริการดี งานตรวจเช็คระยะและซ่อมได้มาตรฐาน และมีที่นั่งรอรถซ่อมดีๆบ้างครับ (พอดีเป็นพวกชอบนั่งรอรถซ่อมไป นั่งทำงานไปด้วยครับ)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบว่า มีโอกาสที่ Ford Thailand จะกลับมาทำตลาด SUV พื้นฐานเก๋งไหมครับ?

ออฟไลน์ tikbbgun

• Newbie
  • *
hrv โมเดลใหม่จะมาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ plakapong

• **
สอบถามหน่อยครับ CRV MC จะเปิดตัวในเมืองไทยประมาณเดือนไหนของปี 2020 ครับ
แล้วตัว MC พอมีลุ้น 1.5 Turbo หรือไม่ครับ เพื่อเอามาสู้ศึก SUV ของค่ายค่างๆ

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับ
ผมมีเรื่องสงสัยว่า vios 2003 โฉมบริทนีย์มีอาการรอบตกตอนเปิดไฟหน้า เป็นอาการปกติไหมครับ หรือไดชาร์จเสื่อม เพราะเพิ่งเปลี่ยนแบตมา และตอนสตาร์ทรถก็สตาร์ทง่ายดีครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
อนาคต บริษัท nissan จะไปในทางที่ดีหรือแย่ครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับ
ของให้ทีมงานมีสุขภาพแข็งแร็ง ร่ำรวยๆ ตลอดปีใหม่นี้นะครับ

รถยี่ห้อ Rover , Land Rover , Range Rover มีความเกี่ยวของกันมั้ยครับ?
เห็นชื่อ Rover เหมือนกัน คิกว่าเป็นเครือเดียวกัน

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
เวลาหมุนพวงมาลัยไปสุดข้างใดข้างนึงจนดังกึกบ่อยๆ ทำให้เกิดความเสียหายมั้ยครับ พวงมาลัยไฮดรอลิกและไฟฟ้าจะมีปัญหาเหมือนกันหรือไม่ครับ ถ้าทำให้มีอะไรเสียจะได้บอกน้องให้ระวัง

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
Happy new year นะครับพี่ๆทุกคน อยากถามว่า Honda Jazz ไหม่ จะมาไทยไหมคับ ? มีความชัดเจนแค่ไหนแล้ว เห็นบางข่าวบอกตัวของญี่ปุ่นไม่มา บางข่าวก็บอกจะมาใน city แบบ 5 ประตู ตกลงมันเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
รถทรงกล่องที่มีขายในญี่ปุ่นในประเภทของ Kei-car มีผลกระทบกับอัตราการกินน้ำมันและการไหลของอากาศพลศาสตร์มากไหมครับ เมื่อเทียบกับรถยนต์ทั้งไป

และจากที่นำเครื่อง Hybrid มาลงในรถใหม่ประเภทนี้ จะเกิดผลดีและช่วยลดมาภาวะ+ประหยัดน้ำมันได้มากแค่ไหนเมื่อแลกกับรถที่หนักเพิ่มขึ้นและระบบไฟฟ้าที่มากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2019, 14:48:26 โดย polwath »

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
อยากให้พี่จิมมี่ช่วย อัพเดทสถานการณ์รถยนต์พลังงานทางเลือกอื่นๆ(เช่น Plug-in Hybrid, ไฮโดรเจน, ไฟฟ้า, น้ำประปา(ไม่ใช่ล่ะ ;D))ว่าปีหน้า Outlook ในประเทศไทยจะเป็นอย่างไรบ้าง?

ออฟไลน์ armallstar

• **
มีดาราท่านหนึ่งไปออกรถหรูแล้วรถมีปัญหา ดาราก็ร่ายยาวลงเฟส มีอยุ่ข้อความหนึ่งบอกว่า ก่อนจะซื้อรถก็มีปัญหาแล้ว คือจองรถไปแต่พนักงานขายไม่ยอมบอกว่ารถกำลังจะปรับโฉม เลยต้องเสียเงินจองไปเพื่อเปลี่ยน

พนักงานขายเขาต้องบอกลูกค้าด้วยหรอครับว่ารถกไลังจะออกตัวใหม่

ออฟไลน์ Peezz

• Newbie
  • *
สอบถามครับ Mu-X จะออกใหม่ประมาณช่วงเดือนไหนครับ และจะมาในเครื่องยนต์แบบไหนครับ เหมือน D-Max รึเปล่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SirPig

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่ๆทุกคน พอดีผมมีเรื่องข้องใจอย่างหนึ่งเกี่ยวกับการวัดแรงม้าของค่ายรถแต่ละแบรนด์ครับ เพราะหลังจากชมรายการหนึ่งใน Youtube โดยพิธีกรพูดขึ้นว่า "ม้ายุโรปแข็งแรงทนทาน วิ่งเร็ว ม้าญี่ปุ่นหรือม้ากระบะค่อนข้างจะอุ้ยอ้าย เอามาเทียบกันไม่ได้" อันนี้มีมูลความจริงมั๊ยครับ หรือแต่ละค่ายการมีวิธีการวัดและคำนวนแรงม้าเป็นของตัวเอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ทางทีมงานได้มีโอกาศขับ dmax  4 ประตูตัวเตี้ย บ้างมั้ยครับ

ถ้าเทียบกับ dmax ตัวสูง ความรู้สึกของการใช้งานเ การขับขี่ ป็นอย่างไรบ้าง

ตอนนี้กำลังเทียบดูแล้ว ระหว่างตัวเตี้ย top ของ Dmax เทียบกับตัวสูง

ออฟไลน์ AgentMolder

CLS53, AUDI A7, BMW-S6 คุณจิมมี่ชอบคันไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
คุณ J!MMY และทีมงานคิดว่ารถ 7 ที่นั่งรุ่นไหนที่ขับแบบ cruise ได้ดี คือสูงกว่ารถเก๋ง ทัศนวิสัยดี ขับนุ่มๆ นิ่งๆ ไปได้เรื่อยๆ จะเป็น PPV หรือ SUV ก็ได้ ที่ราคาไม่แรง ไม่เกิน 1.4 ล้านกำลังดี ขับรถเก๋งมาจะแทบทั้งชีวิตแล้วเริ่มเบื่อรถที่เตี้ยๆ เล็กๆ กำลังหาอยากหารถอย่างที่ถาม  แบบขับสบายๆ ไปเรื่อยๆ บ้าง

ออฟไลน์ AboveGod

ถามไม่ทัน  :'(