ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง ต่อประกันภัย หน่อยครับ  (อ่าน 2948 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
คือว่า รถผมทำประกันภัยของชั้น 1 ซ่อมห้าง ของกรุงเทพประกันภัยไว้ โดยปกติจะต่อประกันกับโบรกเกอร์ของศูนย์ ทีนี้รอบปีที่ผ่านมา ผมเครมประกันไปประมาณ 20,000 นิดๆ แบบไม่มีคู่กรณี พอใบเสนอราคามารวมส่วนลดอื่นๆแล้ว เบี้ยประกันก็ขึ้นมาจากเดิม ประมาณ 4000 บาท

แต่ว่าที่บ้านอยากให้ใช้ประกันเจ้าเดิม เนื่องจากดำเนินการรวดเร็ว ติดต่อง่ายและเคลมได้ง่าย

เลยอยากรู้ว่า ถ้าเราจะต่อประกันภัยเจ้าเดิม แต่เปลี่ยนโบรกเกอร์ที่ต่อให้ เรามีโอกาสจะได้ราคาถูกลงหรือต่างกันบ้างครับ

อีกเรื่องหนึ่ง พอดีผมกำลังจะเปลี่ยนโช๊คใหม่เป็นโช๊คแต่ง เราสามารถแจ้งประกันให้ครอบคลุมโช๊คแต่งได้มั้ยครับ เท่าที่ทราบคือ ของแต่งบางอย่างถ้าเรายื่นใบเสร็จไปจะครอบคลุม แต่ไม่แน่ใจว่ารวมโช๊คด้วยหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ปล. เป็นรถ Honda HRV กำลังต่อประกันปีที่ 3 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2020, 00:21:52 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ akewizard

Re: ปรึกษาเรื่อง ต่อประกันภัย หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 00:41:39 »
เปลี่ยนโบรกเกอร์ก็อาจจะไม่ถูกลงครับ เพราะฐานข้อมูลที่ว่าเคยเครมมาก็มาจากที่เดียวกัน
แต่ถึงไงก็ลองเทียบดูกับหลายๆเจ้าก่อน ค่อยเลือกต่อ

เรื่องแจ้งให้ครอบคลุมของแต่ง ผมเข้าใจว่าให้รวมโช้คเข้าไปด้วยได้ แต่จะต้องแจ้งเป็นราคาต่อชิ้นให้ทางประกันลงสลักหลังไว้ด้วย (มีผลกับค่าเบี้ย)
เพราะถ้าเกิดเสียหายจากอุบัติเหต เวลาเครมประกันมักจะให้ทางเจ้าของรถเบิกของใหม่เองแล้วค่อยมาเบิกค่าเสียหายกับทางประกันอีกที ตามราคาที่แจ้งไว้

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาเรื่อง ต่อประกันภัย หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 07:00:04 »
ต่อให้เปลี่ยนโบรกเกอร์ แต่ถ้ายังเป็นประกันของกรุงเทพประกันภัยอยู่เบี้ยก็ไม่ลดลงครับเพราะในปีที่ผ่านมาคุณได้เคลมค่าเสียหายไปแล้ว
เขายังใช้ฐานข้อมูลเดิมอยู่ครับ  ในปีนี้คุณต้องเปลี่ยนประกันไปใช้เจ้าอื่นก่อนครับเพื่อล้างประวัติ แล้วปีหน้าคุณถึงจะเปลี่ยนกลับมาใช้
กรุงเทพประกันภัยได้เบี้ยก็จะไม่แพงเกินไปครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 07:20:12 »
1.โบรคใหม่คงไม่ถูกลง ต้องเปลี่ยนยี่ห้อเลยถึงจะถูก

2.ต้องแนบใบเสร็จที่ซื้อมา อาจะเพิ่มเบี้ยหรือไม่ ตามราคา

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 08:58:42 »
ปกติหากไม่มีเคลม ต่อประกันปีที่ 2 จะได้ส่วนลด -20% แล้วต่อปีที่ 3 ก็จะได้ลดเพิ่มอีก -10% (รวมเป็น -30%)

แต่พอมีการเคลม (เป็นฝ่ายผิดหรือเคลมแห้ง) ตอนปีที่ 2 ทำให้ไม่มีส่วนลดปีที่ 3 แล้วเบี้ยประกันที่ได้ลดไปครั้งก่อนกลายเป็นชาร์จเพิ่ม+20% ส่งผลให้ราคาเพิ่มอย่างที่เห็นนั่นแหละครับ ไว้ปีถัดไปถ้าไม่มีเคลมเดี๋ยวก็ลดลงตามเงื่อนไข จริงๆ การเคลมแห้งที่ชอบทำกันควรให้พ้นปีที่ 3 ไปก่อนเพราะเบี้ยเพิ่ม/ลดในระดับ 10% (ต่างจากช่วงปีที่ 2 จะเพิ่ม/ลดที่ 20%)

เปลี่ยนบริษัทดีไหม? อันนี้ก็แล้วแต่เจ้าของรถครับ ระวังจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ดีว่าก็ดีไปเลย แต่ถ้าแย่กว่าก็รับผิดชอบผลกันไป
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 13:44:28 »
กรุงเทพ ประกันภัย เปลี่ยนโบรคเกอร์ยุ่งยากนะ ต้องรอให้ประกันเดิมหมดอายุก่อน โบรคเกอร์ใหม่ ถึงได้สิทธิ์ในการแจ้งต่อประกันได้ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2020, 11:26:04 »
เปลี่ยนบริษัทครับ บางที่มีโปรส่วนลดย้ายค่ายด้วย   8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2020, 15:16:54 »
อยากได้ถูกลง ต้องย้ายค่ายเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2020, 18:00:22 »
ผมเคยจะต่อ ป1 ของกรุงเทพ แต่ไม่ได้ต่อ เพราะเค้าให้แค่ซ่อมอู่ จะต่อเข้าปี 3,4,5 เค้าบอกต้องต่อมาแต่แรกถึงได้ซ่อมห้าง แต่พอดูราคาซ่อมอู่มา ก็ไม่ไหว ไปต่อซ่อมห้างของที่อื่นยังถูกกว่า ขนาดรถไม่มีประวัติเคลมเลยนะครับ เลยไม่ได้เป็นลูกค้าสักที
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020