ผู้เขียน หัวข้อ: Mini-Review Jeep Compass : Compact SUV ที่อยากจะ say goodbye  (อ่าน 22556 ครั้ง)

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Mini-Review Jeep Compass : Compact SUV ที่อยากจะ say goodbye
« เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:15:35 »
สวัสดีคุณผู้อ่านทุกท่านเช่นเคยครับ เมื่อทุกท่านได้อ่านรีวิวเจ้า Dodge Caliber ไปแล้ว เราก็จะมาทำความรู้จักเจ้า Jeep Compass กันบ้างครับ

เอ๊ะ ทำไมคนเขียนมันตั้งชื่ออย่างนี้หว่า? มันแย่มากเลยเหรอ? ลองอ่านต่อไป แล้วลองพิจารณาดูครับ

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: Mini-Review Jeep Compass : Compact SUV ที่อยากจะ say goodbye
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:16:31 »
คันนี้ก็เป็นรถเช่าเช่นเคย แต่คราวนี้มันอยู่กับเรานานหน่อยครับ เลยได้ทำความรู้จักกับมัน แต่หลังจากนี้อาจจะไม่อยากเจอหน้ากันอีก..บ๊ายบาย

เดี๋ยวๆๆ จะจบกันสั้นๆ เลยเหรอนี่ ยังไม่ทันได้เริ่มเรื่องเลยนะ
ยังครับ ยังไม่จบครับ มันยังมีหลายๆ เรื่อง ให้คุณผู้อ่านได้รับทราบถึงข้อเสียและข้อดีของคันนี้กันครับ

Re: Mini-Review Jeep Compass : Compact SUV ที่อยากจะ say goodbye
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:19:06 »
รุ่นนี้เป็นรุ่น Latitude 4WD ครับ มีออพชั่นมาให้เหมาะกับการใช้งานดีครับ ไม่มากจนเกินจำเป็นครับ

มาดูด้านหน้ากัน ทำไมหน้าตาเธอถึงได้มาแปลกๆ อย่างนี้เนี่ย หืม? จะใช้ทรงกลม แต่ไฟเลี้ยวกลับเป็นรูปห้าเหลี่ยมคว่ำ ขนาบกระจังหน้่า 7 ช่อง วางตัวย้อยลงมากินพื้นที่ของกันชนหน้า อย่างไรก็ตาม มันก็ดูเป็นเอกลักษณ์ดีนะครับ (แต่ถ้าความคิดเห็นของผมแล้ว มันดูไม่ลงตัวครับ)

เอาน่า.. มันอาจจะไม่เลวร้ายขนาดนั้นหรอก อย่างน้อยมันก็ยังมี Parking Light กับ Day Light ให้ละกันน่า.. โดยระบบแรกไฟหน้าจะติดตอนที่กดรีโมทปลดล็อคประตู รวมถึงตอนเปิดประตู แล้วก็หลังจากปิดประตูด้วยครับ (หลังจากดับเครื่อง) ไฟตัดหมอกหน้าก็มีมาให้ครับ ระบบหลังจะมีไฟหน้าสว่างตอนสตาร์ทรถ แล้วเข้าเกียร์ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:19:42 »
ด้านข้าง เส้นสายมาแนวคมเข้ม แต่บางครั้งคนขับอาจตกใจว่า เฮ้ย เราขับรถไปเบียดอะไรหรือเปล่า มันดูเหมือนประตูบุบเข้าไปอ่ะครับ ส่วนประกอบบางชิ้นก็หยิบยืมจากค่ายรถในเครือกันครับ ไม่ต้องแปลกใจครับ ภายนอกจะมีกระจกมองข้าง มือจับประตูครับ (อาจจะมีมากกว่านี้ครับ)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:21:04 »
ด้านท้าย ทำไมเธอขัดกับหน้าเธอจัง กลับไม่มีอะไรพิสดารเหนือโลกเลย ดูเรียบๆ สมส่วน น่าดูชมมาก แต่มันก็หาเรื่องมาขัดใจจนได้ ประตูท้ายนี่แหละ ทำไมปิดเบาๆ นุ่มๆ ถนอมรถไม่ยักจะปิดสนิท ต้องใช้อารมณ์กริ้วโกรธโกรธามาลงฝาท้ายเนี่ยนะ โอย..เข้าใจว่าคนอเมริกันมือหนัก แต่ทำให้มันปิดง่ายกว่านี้อีกนิดดดก็ได้นี่..เฮ้อ

กันชนท้ายมีสลักชื่อรุ่นไว้ว่า COMPASS ซึ่งการสลักกันชนลักษณะนี้ เป็นเอกลักษณ์ของ Jeep ยุดนี้ครับ รวมถึงเอกลักษณ์กระจังหน้า 7 ช่องที่มีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วด้วยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:21:47 »
ล้ออัลลอยลาย 5 ก้านเช่นนี้ ก็เข้ากับตัวรถได้อยู่ครับ ขนาด 17 นิ้วครับ ถ้าเป็นรุ่น Limited จะเป็นโครเมียมเงางามครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:23:23 »
เรื่องความปลอดภัย รุ่นนี้มีระบบควบคุมการทรงตัวมาให้ครับ เป็น Electric Roll Mitigation, Electric Stability Program (ESP), ABS, Airbags รอบคันต้องมีอยู่แล้วครับ

แต่ความปลอดภัยที่ผมจะกล่าวถึงต่อไปนี้ เป็นเรื่องการป้องกันการขโมยครับ แน่นอนทุกรุ่นที่นี่จะมีระบบเซ็นทรัลล็อค ที่เมื่อกดปลดล็อคครั้งแรกจะปลดล็อคแค่ประตูคนขับครับ แล้วภายในจะมีปุ่มปลดล็อค ทั้งด้านคนขับและด้านผู้โดเยสารด้านหน้า เมื่อคนขับ หรือผู้โดยสารด้านหน้าเปิดประตูหลังดับเครื่องแล้วนั้น จะเป็นการปลดเซ็นทรัลล็อคด้วยครับ (หลังดับเครื่อง ตัวล็อคจะคลายแต่ภายในเฉพาะประตูคู่หน้า ภายนอกจะเปิดประตูไม่ได้ครับ)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:23:53 »
แต่กระนั้น ประตูปลอดภัยแต่ฝาถังน้ำมันล่ะ คือ ฝาถังน้ำมันนี้ มีตัวล็อคหรือเปล่าเอ่ย ตอบมาซะดีๆ เนื่องจากผมได้นำมืออันแสนซุกซน ลองเปิดฝาถังน้ำมันออกมาตอนที่กดปุ่มล็อคจากรีโมทแล้ว ปรากฏว่ามันสามารถเปิดได้ครับ และเชื่อว่า ตัวเกลียวปิดถังน้ำมันนั้น ก็คงจะบิดได้เช่นกัน! งานนี้ ถ้ามาไทย ระวังนะจ๊ะ จะโดนขโมยน้ำมัน อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:24:25 »
ลองเปิดประตูไปดูภายในกันบ้าง เบาะนั่งหุ้มผ้าสากสีดำ ฝั่งคนขับปรับระดับสูง-ต่ำได้ ส่วนฝั่งผู้โดยสารตอนน้านั้น ปรับได้แค่เอน แล้วก็เลื่อนหน้า ถอยหลังเหมือนรถรุ่นอื่นๆ ทั่วไปครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:24:59 »
แต่ปัญหาที่พบในคันนี้ ไม่แน่ใจว่าพลาสติกที่หลุดออกมาจากด้านข้างเบาะฝั่งผู้โดยสารตอนหน้านี้ เกิดจากคนที่เช่าไปก่อนหน้า หรืออาจมาจากขั้นตอนการประกอบก็มิอาจทราบได้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:25:40 »
พวงมาลัยมี Cruise Control แต่ไม่มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียง multi-function มาให้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:28:18 »
เครื่องเสียงก็ยังเป็นรุ่นสหกรณ์เช่นเคย เสียงเบสหนักแน่นเหมือนเดิม ถ่้าจะปรับแหลมจี๊ด ก็ตามสบายครับ

ระบบปรับอากาศ ก็เป็นชุดเดียวกับ Dodge Caliber เป็นแบบอัตโนมือ แต่หน้าตาอาจนึกให้ดีใจว่าเป็นแบบอัตโนมัติ ช่องแอร์ทรงรถเมล์ขสมก.ทั้งสี่ช่องครับ การทำงาน ให้ความเย็นกำลังดีครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:56:04 »
มาตรวัดชุดเดียวกับ Dodge Caliber ซึ่งก็มีมาตรวัดรอบ ความเร็ว ปริมาณน้ำมันเชื้อเพลิง อุณหภูมิของน้ำหล่อเย็น พร้อมจอ Multi-information ที่ทำให้เราทราบว่า ไอรถคันนี้มันถึงกำหนดเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วล่ะ รวมถึงมันยังเตือนประตูท้ายเปิด (หน้าจอจะโชว์ขึ้นมาว่า GATE) ประตูเปิด (DOOR) แต่อย่างไรก็ตาม มันก็ยังใช้ฟอนท์ตัวเลขเหมือนเครื่องคิดเลขอยู่เลย..อ่านยากครับ (แต่เห็นรูปในเว็บไซต์แล้ว น่าจะปรับปรุงแล้วครับ ตัวนี้อาจจะเป็นตัวเก่าอยู่ครับ)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:56:47 »
แผงข้างประตูมีมือจับประตู ปุ่มล็อคประตูที่จะใช้ชุดเดียวกับ Dodge Caliber  ครับ พลาสติกก็คุณภาพไม่ดีเช่นเคย รวมถึงพลาสติกที่ใช้ทำคอนโซลก็แย่เช่นกัน ดูรูปอาจดูไม่ออกครับ ต้องลองสัมผัสดู แล้วจะรู้เลยว่า รถญี่ปุ่นขนาด B-segment ยังมีวัสดุที่มีคุณภาพเทียบเท่า หรือดีกว่าเลยด้วยซ้ำครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:57:09 »
แสงสว่างมีมาให้พอสมควรครับ มีไฟส่องแผนที่ให้ ไฟเก๋งกลางห้องโดยสาร แล้วก็ไฟที่ห้องเก็บสัมภาระครับ มีกระจกแต่งหน้าไว้ที่แผงบังแดดด้านหน้าทั้งสองฝั่งครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:57:36 »
เบาะหลัง ก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ผมไม่ประทับใจ เนื่องจากนั่งไม่ค่อยสบาย ปรับเอนไม่ได้อีก แต่ยังดีที่ยังแบ่งพับแบบ 60:40 ได้อยู่ครับ (ของเยอะหน่อยนะครับ)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:57:59 »
พื้นที่เก็บสัมภาระด้านหลังมีมาให้พอใช้งานครับ แต่มันไม่มีแผ่นพลาสติกหรือวัสดุรีไซเคิลมาปิดห้องสัมภาระให้เลย..

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:58:28 »
ส่วนชั้นเก็บของด้านหน้านั้น เปิดมาแล้วตกใจเลย? เฮ้ย มีพื้นที่ให้แค่นี้เองเหรอ? กะให้ใส่แค่เอกสารประจำรถกับคู่มือจริงๆ แต่ยังดีมีช่องวางของเล็กๆ พร้อมแถบกันลื่นมาให้ พะตรา Jeep ไว้ให้ดูต่างหน้า ไม่ให้ลืม..หลายๆ รุ่นของ Jeep ก็มีช่องเก็บของติดตราอย่างนี้ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:59:09 »
ช่วงล่างก็ไม่แตกต่างจากพี่น้องร่วมแพลตฟอร์ม ซึ่งด้านหน้าก็เป็นอิสระ แมคเฟอร์สันสตรัท พร้อมเหล็กกันโคลง โช้คอัพแก๊ส ด้านหลังก็เป็นอิสระ มัลติลิงค์ พร้อมเหล็กกันโคลง โช้คอัพแก๊สเช่นกันครับ ช่วงล่างก็ให้การทรงตัวที่ดีพอสมควรครับ (แต่ไม่ได้ลองด้วยความเร็วสูงนะครับ แค่ตามการใช้งานทั่วไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 09:08:09 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:59:45 »
เครื่องยนต์เป็นขนาด 2,400 cc. 4 สูบแถวเรียง DOHC Dual VVT ให้กำลังสูงสุด 172 แรงม้าที่ 6,000 รอบต่อนาที และแรงบิดสูงสุดที่ 166 lb-ft หรือประมาณ 225 นิวตัน-เมตรที่ 4,400 รอบต่อนาที จากการใช้งานจริงนั้น พบปัจจัยบางอย่างคือ รถคันนี้เป็นรถเช่า ถึงแม้ระยะทางจะวิ่งมาไม่มาก แต่เราก็ไม่รู้ว่า คนที่เช่าก่อนหน้าเรานั้น เหยียบอย่างตะบี้ตะบันกันแค่ไหน ขับแช่ช่วงรันอินหรือเปล่า แล้วก็เพิ่งพบในภายหลังตอนใกล้จะคืนรถ คือ คันนี้มันอย่างไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง (เนื่องจากจอข้อมูลตรงมาตรวัดมันจะโชว์คำว่า oil change ทุกครั้งที่สตาร์ทรถ) คาดว่าคงเหนียวข้นน่าดูชมเลยล่ะ อัตราเร่งจึงมาอย่างอืด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คันนี้ผมไม่ขอสรุปได้ว่ามันอืดมากก็แล้วกันครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:00:31 »
เกียร์เป็นแบบ CVT ซึ่งก็เปลี่ยนได้อย่างนุ่มนวล ต่อเนื่อง แต่อาจจะไม่ทันใจสำหรับคนชอบเร่งแซงมากนัก บวกกับเครื่องยนต์ที่ยังไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีก อืดเป็นไหนๆ เลยล่ะครับ
แต่ยังมี M mode สำหรับผู้ที่ต้องการเปลี่ยนเกียร์ด้วยตนเอง ด้วยการ ”ล็อคตำแหน่งพูลเล่ย์” (แต่ตอนนั้นไม่ได้ลองใช้งานดูเท่าไร เลยไม่ได้ดูว่าเขาล็อคมากี่ตำแหน่งครับ)

ส่งกำลังผ่านระบบขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา กระจายแรงบิดไปล้อคู่หน้า คู่หลังตามสถานการณ์ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:01:06 »
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงตามมาตรฐาน EPA นั้น จะทำได้ 29 MPG หรือประมาณ 12.33 กม./ลิตรครับ ก็ถือว่ากินพอสมควรเลยนะเนี่ย (ตอนใช้งานจริง ก็กินครับ คงเป็นเพราะน้ำมันเครื่องที่เก่าอีกนั่นแหละ)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:01:28 »
สรุป หน้าตาอาจจะดูแปลกตาไปนิด แล้วก็อาจจะไม่ถูกใจคนไทยเท่าไรนัก อุปกรณ์บางอย่างขาดหายไป วัสดุภายในแย่ไปหน่อย รวมๆ แล้วก็ถือว่าเป็นรถที่ยังไม่น่าคบมากเท่าไรครับ ดังนั้น ผมขอ say goodbye กับรถรุ่นนี้ ณ ที่นี้แล้วกันครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 09:09:06 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:02:14 »
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านรีวิวจนจบนะครับ เชิญติชมได้ตามอัธยาศัยเลยครับ

ปล.ขออภัยที่รูปภาพภายในไม่ค่อยเรียบร้อยนะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:32:58 »
.......รถอเมกาจ๋า๋มากกกกกกก ดูแข็งๆไปหมดจริงๆ  :o

ขอบคุณสำหรับรีวิวต่างแดนครับ ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:37:39 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวรถจากเมืองนอกครับ

ว่าแต่ได้ลองเจ้าออโต้สติ๊กไหมครับ เพราะผมเคยลองกับ W211 แล้วให้ความรู้สึกที่ค่อนข้างแย่ เนื่องจากมันผิดกับชาวบ้านที่ดันขึ้นดึงลง แต่กลายเป็นดันซ้ายขวาเพื่อเปลี่ยนเกียร์

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:02:59 »
แค่รูปทรงก็ไม่ผ่านแว้ว - -''

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:12:04 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวรถจากเมืองนอกครับ

ว่าแต่ได้ลองเจ้าออโต้สติ๊กไหมครับ เพราะผมเคยลองกับ W211 แล้วให้ความรู้สึกที่ค่อนข้างแย่ เนื่องจากมันผิดกับชาวบ้านที่ดันขึ้นดึงลง แต่กลายเป็นดันซ้ายขวาเพื่อเปลี่ยนเกียร์

จะว่าลองก็ไม่เชิง เพราะว่าลองไปแค่เกียร์หนึ่ง (พอดีลูกพี่ลูกน้องอยากรู้ว่ามันคือตำแหน่งอะไร แต่พอรู้แล้วว่าเป็นแบบเปลี่ยนเกียร์เองแล้ว ประกอบกับใช้งานในหมู่บ้าน มีเบรค แล้วเร่งออกตัว จึงใช้โหมดปกติครับ) ก็อาจจะรู้สึกแปลกๆ หน่อยละครับ เพราะว่ามันเลื่อนไปทางซ้ายกับขวาแทนครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:15:17 »
.......รถอเมกาจ๋า๋มากกกกกกก ดูแข็งๆไปหมดจริงๆ  :o

ขอบคุณสำหรับรีวิวต่างแดนครับ ;D

แข็งๆ ทื่อๆ ทนไม้ทนมือทนเท้า แต่ถ้าได้น้ำมันเครื่องใหม่ก็คงจะได้อัตราเร่งที่ดีกว่ามากเลยล่ะครับ ตอนที่ใช้มันแย่มากกครับ

แค่รูปทรงก็ไม่ผ่านแว้ว - -''

ใช่ครับ ไม่ถูกใจเราเท่าไรครับ ที่นี่ยังมีน้อยเลยครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 13:36:04 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

เจอแบบนี้ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมถึงขายไม่ดีขนาดนี้
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ