ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไงกับนักเลงนักเรียน และก็แว๊นกวนเมือง (นอกเรื่องที่ใกล้ตัวคุณ)  (อ่าน 5246 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
แนวคิดผมนะ

พื้นฐานมันอยู่ที่ครอบครัวครับ  ไอคนประเภทนี้ไม่ได้รับการอบรมสั่งสอนมาจากครอบครัวเป็นอย่างต่ำ ต่อให้ภายนอกสอนอะไรมันไม่รับหรอก  พ่อแม่มันถ้ารู้ว่าตัวเองไม่พร้อมจะให้เกิดกันทำไม

ลูกไม่กลับบ้านไปแดรกเหล้าจนเช้าแค่นี้ก็เห็นแล้วว่าเป็นยังไง ประเทศเราในอนาคตลองคิดดูคนที่มีสมองเยอะๆก็จะมีความรู้ห่างกับพวกเดนนี้ จนเกิดปัญหาต่างๆตามมาเช่นปัจจุบันที่คนที่เรียนมาน้อย

ย่อมไม่สามารถรู้ทันคนที่รู้มากได้จนก่อปัญหาความเหลือมล้ำทางสังคมขึ้นอย่างแน่นอน  จนก่อให้เกิดการคอรัปชั่นได้ง่ายขึ้นมากๆ
ถ้าขืนสังคมไทยยังไม่ปรับปรุงไปอย่างจริงจังกว่านี้นะ  คอยดูอนาคต

อาชญากรรมเกิดขึ้นมากกว่านี้แน่และจะควบคุมไม่ได้ด้วย เพราะความเหลื่อมล้ำนี้  คิดดูว่านี้คือสถานศึกษายังเป็นขนาดนี้ แล้วจะให้ไปพัฒนาประเทศจะเป็นอย่างไร  ต่างประเทศมีหรออย่างเช่น

Oxford ยกพวกไปตีมหาลัย London ส่งผลให้ชาวบ้านที่ขึ้นชมชิงช้า Londoneye ได้รับบาดเจ็บ  มันไม่มี แล้วกฏหมายจะแยกทำไมว่าเป็นเยาวชน  ทั้งๆที่มันคิดได้ว่านี่ศัตรูต้องฆ่ามัน

ที่จริงมันก็คิดได้นะ ว่านั่นมันฝ่ายตรงข้าม  ลองดู  สังคมไทยมีหลายอย่างที่ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า อีกอย่างเช่นพวกแว๊นนรกนั่นก็เลว
ทำไมกฏหมายยังคุ้มครองพวกมันอีกทั้งๆที่มันทำให้สังคมเดือดร้อน

มันย้อนศรไม่ชนคนอื่นแล้วมันตาย  คนที่ชนมันกลับโดนขับรถโดนประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิต ต่อให้ยกฟ้องก็เหอะ แต่ทำไมต้องมีส่วนผิดด้วย  ทั้งๆที่สมควรกำจัดเหมือนกำจัดแมลงสาบด้วยซ้ำ

ไอพวกพิทักษ์สิทธิมนุษณ์น่ะ เก่งแต่ปาก  ลองให้มาเกิดกับมันดู
ก็ไม่ต่างกับไอโง่คนนึงนั่นเเหละ พูดมาได้คนทุกคนล้วนมีสิทธิในการอยู่เท่าเทียมกัน  ทั้งๆที่คนมีค่ามากน้อยอยู่ที่ตัวมันเอง

เวลาทหารตำรวจชาวบ้านถูกผู้ก่อการร้ายยิง ไม่เห็นมันไปเรียกร้องสิทธิบ้าง พูดแล้วขึ้น ดูอย่างเด็ก 9 ขวบที่ตายสิมันออกมามั้ย
นี่ลองให้ตำรวจไปไล่ฆ่าพวกนั้นสิ  ออกมายิ่งกว่าไปฆ่าพ่อมัน

พอละเดี๋ยวคอมพัง  อิอิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
คิดคล้ายๆกันครับ
นับวันยิ่งวังเวงประเทศไทย

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวกนี้ทำให้ประเทศไทยไม่เจริญครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เคยเห็น NGO มันทำอะไรบ้างไหมครับ นอกจาก "ค้าน" อย่างเดียว ? มีอะไรไม่โดนใจ KU KU ค้านสถานเดียว ข้างๆคูๆ KU ก็ค้าน เป็นตัวถ่วงความเจริญของประเทศชาติไปวันๆ ขอ KU อยู่ในประเทศไดโนเสาร์คร่ำครึต่อไป

วันนี้ตำรวจจับกุมกุ๊ยอาชีวะ (ขอเรียกว่ากุ๊ยนะครับ เพราะ นักเลง หมายถึงคนที่มีจิตใจห้าวหาญ กล้าทำกล้ารับ แต่ คนพวกนี้มันกุ๊ย กล้ายิงเขา แต่กลับหนีทำตัวเป็นหน้าตัวเมีย) ที่ก่อเหตุได้2คน คนหนึ่งอายุ16 อีกคน19 ให้การสารภาพเพื่อลดโทษกึ่งหนึ่ง (มรึงจะลดโทษไปทำไม) คนอายุ16 ก็เข้าสถานพินิจ แป็ปเดียวก็หลุด แล้วก็กลับมาเป็นขยะสังคม ส่วนที่ติดคุกผู้ใหญ่ อย่างน้อยก็กันมันออกจากสังคมไปได้หลายปี แต่ก็ยังไม่รู้ว่ามันจะเปลี่ยนพฤติกรรมไหม

ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ศักดา ที่มันประกาศกัน มันเพื่ออะไร เพื่อประจานว่าโรงเรียนตัวเองเป็นซ่องโจร แหล่งกุ๊ย แหล่งเพาะพันธุ์ขยะสังคม แล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างก็จบที่ คนจบอาชีวะถูกแบน ไม่รับสมัครเข้าทำงาน เพราะจบจากโรงเรียนชั่วๆบางโรงเรียน ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้มีส่วนร่วมอะไรกับเขา แต่โดนเหมารวมหมด

บางที นี่จะเป็นสาเหตุสนับสนุนที่พ่อแม่ไม่ยอมให้ลูกเรียนสายอาชีพ ทั้งๆที่ตลาดแรงงานมีความต้องการเด็กจบสายอาชีพ แต่ หลายคนกลับเลือกเรียนมหาลัยในสายวิชาที่ตลาดไม่ต้องการ เพียงเพื่อเอาใบปริญญาไปสมัครงานเท่านั้น

ออฟไลน์ joufo

ไม่รู้จะคิดให้ปวดหัวอีกทำไม

เพราะพวกนี้มาตั้งแก๊งค์แถวหน้าบ้านผมเกือบทุกคืนเลย

จะไล่ก็ไม่ได้ เพราะเป็นลูกของข้างบ้าน

อึดอัดใจที่จะพูดเหมือนกันครับ  :-X

เบื่อเต็มทนเหมือนกัน

ผมคิดว่า สุดท้ายแล้ว ก็ต้องไปแก้ที่การศึกษาอย่างจริงจัง
แต่เชื่อเถอะครับ ไม่มีใครอยากทำหรอก (หมายถึงผู้มีอำนาจบางคน)
เพราะว่า กว่าจะเห็นผล ไม่ใช่วันนี้ ไม่ใช่พรุ่งนี้

กว่าจะเห็นผล ก็ไม่ใช่รุ่นลูกเรา
แต่ก็เป็นรุ่นหลาน เผลอๆ อาจจะเป็นรุ่นของ ลูกของหลาน เราซะด้วยซ้ำ
ก็เลยไม่มีใครทำอะไรมั้งครับ เห็นผลช้าเกินไปมั้ง

ก็...ทำใจ ดูเหมือนจะง่ายสุดแล้วมั้งครับ

ส่วน NGO เพื่อนของเพื่อน ผม เป็นอยู่ ทำเกี่ยวกับเรื่องน้ำ
เงินเดือนเยอะดีเหมือนกันครับ
พูดแค่นี้แหละ อิอิ  :P

ออฟไลน์ nicsjerry

จะไปบวกกับเด็กเวน พวกนี้ก็ไม่คุ้ม บางคนมันรู้มันไม่มีอะไรจะเสียเพราะมันไม่มีอนาคต  แต่พวกเรามีอนาคต บวกกะมันไปไม่คุ้ม นอกจากเราจะเส้นใหญ่  มีอำนาจเยอะถึงจะกำจัดพวกนี้ได้   ส่วนใหญ่ที่เปรี้ยวๆ ที่เคยเห็นก็พวกลูกตำรวจ ลูกคนรวยเป็นหัวโจก ทั้งนั้น 

ออฟไลน์ euro

• Full Member
กฎหมายต้องเด็ดขาด
อย่าดูที่อายุผู้กระทำผิด ให้ดูพฤติกรรม

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
พวกเด็กและเยาวชนพวกนี้โดนจับเข้าสถานกักกัน พอออกมามันก็จะพัฒนาตัวเอง...เป็นมหาโจร
เพราะในสถานกักกันนั้น มันเป็นแหล่งรวมโจร เหมือนเป็นสถานศึกษาหลักสูตรให้เป็นโจรที่เก่ง ที่เลวยิ่งขึ้น
สังเกตได้จากพวกที่ออกมา มักจะไปกระทำผิดซ้ำมากกว่าเดิม โดยใช้เทคนิคที่แยบยลและเหนือชั้นกว่าเดิม
ประชาชนคนทั่วไปก็ต้องคอยระวังตัวกันเองแล้วล่ะมั๊ง

เพราะตำรวจมักไม่ค่อยว่างกัน . . .
- มัวแต่ไปตั้งด่านรีดไถด้วยข้อหางี่เง่าบนถนนกับรถแต่ง รถมอเตอร์ไซด์ รถรับจ้างที่ทำมาหากินอย่างสุจริต
- ทำตัวเป็นนินจา โดดออกมาขวางรถที่เค้าวิ่งมาเพลินๆ โดยอยู่บนสมมติฐานที่ว่า รถทุกคันมีระบบเบรคเทพ
- ไปทำตัวเบ่าง กร่างตามที่ต่างๆ ประหนึ่งเป็นมาเฟียซะเอง
- และอีกมากมาย สาธยายไม่หมด

นี่แหละ...ประเทศไทย
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
คิดบวกไว้ก่อน อิอิ ต่างคนต่างอยู่ครับ เดี๋ยวเค้าก็ไปเจอของจริงเอง
เหมือนข่าวที่เพื่อนสมาชิกเอามาลงไงครับ โดนไปสามนัด เข้าหน้าผากเต็มๆ เป็นศพไปแล้วครับ...
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 2k

ถ้าจะสืบว่าผิดที่ไหนก็คือผิดที่ระบบกฏหมายอีกล่ะไม่เข้มงวดจริงจังปล่อยให้เด็กมันกล้าฆ่ากันกลางถนน ต่อให้เลวชาติแค่ไหนถ้ากฏหมายเอาจริงมันต้องกลัวอยู่แล้ว จับได้จะขังคุกมันกี่เดือนดีล่ะ? โอ๋เข้าไปลดโทษเข้าไปให้มันออกมาฆ่าคนไม่รูเรื่องอีก NGO ปัญญาอ่อนก็โอ๋มันเข้าไปนักโทษอาชญากรรมพวกนี้ ถ้าเด็กคนนั้นคือญาติของผมทันทีที่จับมันมาทำแผนประกอบคดีผมจะเอาพรรคพวกใช้กำลังกันตำรวจออกไปให้ห่างแล้วจับคนยิงและพรรคพวกตัดมือตัดเท้า 4 ข้างออกให้หมดด้วยเลื่อยไฟฟ้าต่อหน้าไทยมุงนี่แหละ ให้มันออกข่าวดังไปทั่วเลย ทีวีมาสัมภาษกรูจะได้พูดความในใจออกทีวีเลย นี่คือการลงโทษที่เหมาะสมที่สุด เพราะเราไม่รู้ว่าออกจากคุกมันจะเป็นคนดีจริงไหม แต่ตัดให้มันกลายเป็นคนพิการไปซะมันไม่มีทางทำร้ายคนอื่นอีกแน่นอน และการฆ่าคนไม่ใช่ว่านั่งๆนอนๆในคุกแล้วมันชดใช้ได้ ถ้าตำรวจมาขวางจะทุบตำรวจให้หัวแตกไปด้วยเลยปกป้องดีนักไอ้พวกคนเลวเนี่ย โมโหแทนแม่ของเด็กจริงๆ   >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
เรื่องแกีงค์กวนตีนเนี่ยทำให้ผมอยากพกปืน เคยมีแว๊นสวนแมงกะไซมาผมเปิดไฟสูงและบีบแตรใส่ก่อนที่มันจะกลับรถขับแมงกะไซมาปาดหน้าแล้วเบรค แล้วเบิ้ลเครื่องใส่แถมขับส่ายไปส่ายมา ถ้าตอนนั้นรถไม่ได้ "เพิ่งออกใหม่" ผมตบมันลงข้างทางแล้ว มันไม่ได้มีสมองเลยพวกเนี้ยว่าเนื่้อมันหุ้มเหล็กอยู่ เสียดายไม่ได้ทำ เพราะเสียดายรถ คิดแล้วแค้น  >:( 

แต่พวกเด็กช่างเดี๋ยวนี้พกปืนยิงกัน คนซวยคือประชาชนตาดำๆ ไอ้พวกนี้น่าจับประหารชีวิตให้หมด ไอ้พวกเผาเมืองด้วย เพราะอยู่ไปก็มีแต่ทำให้อาชญากรรมเพิ่มขึ้น แม่ผมบอกว่าเมื่อก่อนประเทศถูกปกครองด้วยจอมพลสลิด (รู้ว่าสะกดผิด) ใครทำไฟไม้ เป็นโจร ประหารสถานเดียว อยากให้กฏหมายเอาผิดกับผู้กระทำผิดให้แรงขึ้น ไม่งั้นคนก็ "ไม่กลัวกฏหมาย" อ้างว่าละเมิดสิทธิมนุษยชนแต่ไม่มองคนอื่นคนดีๆ ที่เดือดร้อนเพราะความเลวของพวกสวะพวกนี้ ไม่งั้นกฏหมายมีไว้ทำไม (เขียนแล้วมีอารมณ์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 11:44:54 โดย E_Limited »

ออฟไลน์ CaVoK

ต้องโทษที่การศึกษาครับ การศึกษาบ้านเรามันยังห่างไกลกับประเทศที่พัฒนาแล้วครับ
เอาว่าพวกที่เรียกว่าปัญญาชน มันยังไปตั้งกรุ๊ปโง่ แข่งกันว่าธรรมศาสตร์กับจุฬา ใครจะถึงแสนก่อนกัน
มันตั้งมาโชว์อะไรเหรอครับ  ผมเลือดธรรมศาตร์นะครับ แต่มันปัญญาอ่อนสุดๆ

คุณคิดว่าเมืองนอกจะมีมั้ยครับ แปลเป็นไทยนะ " เราขอท้าชาวOxford จะถึงแสนคนก่อน Harvard "
ฉนั้นอย่าหวังอะไรอีกเลยครับ กับประเทศนี้

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
 เซ็ง มากครับ รัฐ ไม่แก้ปัญหาเลย อะ   

เด็ก ตีกัน พกมีดอะไรต่ออะไร แต่ไม่จับ ส่งกลับคืนให้ไป อบรม แล้ว คิดหรอว่าเค้าจะฟัง พอออก มาก็สร้างเรื่องอีกอครับ ไม่จบหรอก

ออฟไลน์ vellcap

ในความคิดผมนะครับ
ปัญหาที่เกิดขึ้นทั้งหลายเนี่ย มีปัจจัยหลายด้านเลยนะครับ 1.ตัวเอง 2.การศึกษา 3.ครอบครัว 4.เพื่อน 5.สถาพแวดล้อม,เพื่อน
โดยเด็กที่เกิดมานั้น พ่อ แม่ เลี้ยงดูอย่างไร ปลูกฝังจิตสำนึกให้ลูกแบบไหน สอนเรื่องผิด ถูก ชั่ว ดี อย่างไร หรือ ไม่สอนไม่สนใจ
ถ้าแบบนี้จะให้เขาเกิดมาทำไมถ้าไม่มีปัญญาจะดูแล เด็กบางคนพ่อแม่รัก ตามใจทุกสิ่งทุกอย่าง แต่ลูกมันดันไปคบเพื่อนที่แย่ๆ
ชวนกันไปสูบบุหรี่ กินเหล้า พอไปลองแล้วก็ติด พอติดแล้ว มันจะจบแค่นี้เหรอครับ มันจะลามไปเรื่อยๆ เฮโรอีน กัญชา ผู้หญิง ฯ
แล้วถ้าลูกติดแล้ว พ่อ แม่ ไม่มีปัญญาจะบอกลูกเลยเหรอ หรือ ไม่กล้าบอกกลัวขัดใจลูก
ส่วนการศึกษาเนี่ยเขาสอนสารพัดให้มีความรู้ เป็นคนดี แต่ทำไมสอนบางคนแล้วมันเป็นแบบนี้ บางคนเวลาไปโรงเรียนก็สูบบุหรี่เวลาพัก เอาเหล้าไปโรงเรียน
จนไปถึงเป็นเอเยนน์ค้ายาในโรงเรียน แล้วพอเกิดเหตุหนักๆ พวกนี้ก็จะโทษครอบครัวมีปัญหา
แต่ทำไมบางครอบครัวพ่อ แม่ แยกทางกัน เด็กอยู่กับ ปู่ ย่า ตา ยาย ทำไมเขาไม่เห็นมีปัญหา เขากลับตั้งใจเรียนเพื่อจะได้รีบจบ รีบทำงาน
จะได้ไม่รบกวนผู้ที่เลี้ยงดูเขา เพราะ คนที่เลี้ยงดูอาจจะจากไปก่อนที่จะเรียนจบ
เอาแค่นี้ก่อนนะครับ อันนี้คือที่ผมเคยประสบพบเจอมาบ้าง

แต่บางครอบครัว เช่น ครอบครัวผม และ ครอบครัวเพื่อน บอกว่า ถ้าอยากจะลองดื่มเหล้า ดื่มเบียร์ สูบบุหรี่ ให้ชวนเพื่อนมาลองที่บ้าน
เค้าจะไปหาซื้อมาให้หลายชนิด หลายยี่ห้อ มาให้ลอง แต่ผมก็ไม่เคยคิดยังลองครับ แค่ควันบุหรี่ผมก็เตรียมตัวไปหาหมอแล้วครับ
ปล.ทุกวันนี้ครอบครัวผม และ ครอบครัวเพื่อนก็ยังถามเรื่องนี้อยู่เรื่อยๆเลยครับ  ::) :'(

ออฟไลน์ Nuttie

ผมก็ยังเรียนอยู่นะครับ เพิ่งจะ ม.5

รู้ และเข้าใจเรื่องพวกนี้ในระดับนึงเลยหละ

สำหรับผม ผมว่าวิธีแก้ปัญหาที่ดี คือการทำให้ตัวกฏหมายมีบทบาทต่อตัวนักเรียนนักศึกษาให้มากกว่าที่เป็นอยู่

แต่ผมไม่แน่ใจ ว่ามันจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดหรือเปล่า

อาจจะเพราะว่าผู้ใหญ่กลัวเด็กจะเสียอนาคต เลยคาดโทษหรือลงโทษในบางทีอาจจะเบาไป

อย่าลืมว่าสมัยนี้กับสมัยก่อน มันคนละเรื่องกันแล้วนะครับ

จะใช้วิธีพร่ำสอนพร่ำด่า ตี เฆียน เฉยๆ คงจะไม่ได้แล้ว ผมเห็นครูตีเพื่อนทุกวัน เท่าที่ผมเห็น มันไม่จำกันเลยครับ

บางทีก็เห็นการถูกลงโทษเป็นเรื่องเท่ห์ เป็นเรื่องที่ดูเจ๋งในสายตาเพือนด้วยกันด้วยซ้ำ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พ่อแม่ส่งเงินส่งเสียให้มาเรียน กลับทำตัวเป็นนักเลงไปวันๆ ใครมองหน้าก้อไม่ได้คิดว่าเป็นศัตรูหมด ผมว่าว่างๆนะหัดทำตัวไปบำเพ็ยประโยชน์หรือไปเข้าค่ายบ้างเหอะ หรือไม่ก้อหัดเข้าวัดบ้าง ไม่ใช่มาไล่ตี ไล่ฟัน ไล่ยิงคนอื่น เค้าแบบนี้ ล่าสุดก้อมีเด็กตายก้อเพราะใครก้อเพราะความบันดาลโทสะของพวกนี้นะแหละ เป็นไงล่ะ ทีนี้ทำเด็กตาย หน้าซีดเลยไหมล่ะ ทีทำนักเรียนรุ่นระดับเพื่อนทำเป็นดีใจ ว่าได้ฆ่ามันสำเร็จแล้ว แล้ววก้อหนีไปอยู่ที่อื่น คือผมว่านะต้องให้เด็กพวกนี้เรียนรู้อะไรอีกเยอะ ไปทำกิจกรรมหรือค่าย พาเค้าไปเตะฟุตบอลอะไรอย่างนี้ ถ้าอย่างมีเหตุการณ์เช่นนี้อีก รัฐบาลต้องไปทำอะไรสักอย่างแล้วครับ และต้องดำเนินคดี ตามกฎหมายด้วย ไม่ใช่เห็นเด็กอายุต่ำกว่า 18 ไปทำร้ายคนถึงแก่ความตายแล้วไม่ทำอะไรเลย นานๆเข้าเค้าก้อจะทำผิดอีกแล้วคนจะต้องตายอีกเท่าไหร่ล่ะครับ ถึงจะพอใจ
ส่วน เรื่อง แว๊นมอไซด์ บอกได้คำเดียว ว่าเลวมากครับ ขอใส่แค่นี้ครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ cu2nite

ช่วง 20 ปีที่ผ่านมา ประเทศเราก้าวหน้าไปอย่างรวดเร็ว
ยกเว้น ระบบการศึกษา ที่ไม่เคยพัฒนาไปไหน
เราเน้นนิยมวัตถุมากเกินไป โดยมองข้ามจริยธรรมและความถูกต้อง
และประการสุดท้าย ประเทศไทยควรจะเลิกเป็นสังคมแห่งการประนีประนอม
ถูกเป็นถูก ผิดเป็นผิด
If you pay peanuts, you get monkeys.