ผู้เขียน หัวข้อ: Civic turbo rs กับ Altis Hybrid Hi  (อ่าน 7338 ครั้ง)

ออฟไลน์ Series7

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: Civic turbo rs กับ Altis Hybrid Hi
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 06:02:58 »
ทุกวันนี้ผมยังไม่เข้าใจคนที่มองว่าอัลติสตัวนี้ไม่สวยเลยครับ ผมมองยังไงมันก็ไม่ด้อยไปกว่า Civic เลยนะครับ บางมุมดูดีกว่าด้วยซ้ำ หรือผมจะรสนิยมไม่ดีหว่า

เห็นด้วยครับ​ ตัวไฮบริดวิ่งจริงนี่อย่างหรู​ วิ่งกลางคืนเห็นไฟท้ายนึกว่ารถยุโรป​ ไฟท้าย​ full led อย่างหล่อ​
ผมก็ว่ามันสวยมาก สวยกว่า camry อีกนะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Hilux Revo Single Cab 2.8 J Plus 2018
Ssangyong Stavic SV270 Top Option
Honda HR-V EL 2017
2020 Toyota Fortuner 2.4V 2WD Coming soon

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Civic turbo rs กับ Altis Hybrid Hi
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 08:32:13 »
ถ้าในสองตัวเลือกนี้ผมเลือก  HV นะครับ เพราะประหยัด

ไม่อยากเสี่ยงกับฮอนด้า  แต่อัสติสตัวนี้ผมมองว่าไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่ 

เก็บเสียงแย่กว่าตัวเดิมด้วย 
Make manual transmission great again

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 09:50:58 »
ทุกวันนี้ผมยังไม่เข้าใจคนที่มองว่าอัลติสตัวนี้ไม่สวยเลยครับ ผมมองยังไงมันก็ไม่ด้อยไปกว่า Civic เลยนะครับ บางมุมดูดีกว่าด้วยซ้ำ หรือผมจะรสนิยมไม่ดีหว่า

แล้วแต่คนมองจริงๆ ครับสำหรับรุ่นนี้ ผมก็ว่าสวยนะ แต่คนไทยชอบรถเหลี่ยมมุมเยอะๆ ชอบรถใหญ่ๆ Civic เลยได้เปรียบครับ

นานาจิตตังครับ บางคนชอบล่ำๆ บางคนชอบผอมบาง เรื่องพวกนี้เถียงกันไม่มีวันจบ

ส่วนตัวมองว่าอัลติสการออกแบบไม่ลงตัว ต่างกับ มาสด้า 3 สวยทั้งนอกใน

คือหามุมสวยเพื่อถ่ายรถยากมาก ง่ายๆ ป้ายขนาดใหญ่บนทางด่วน ยังต้องให้ล้อรถทำมุมเอียงช่วยเลย

ชอบตัวที่แล้วมากกว่า ภายนอกสวย เสียแค่ภายใน เท่านั้นที่น่าจะลอกมาสด้า 3 มาบ้าง

ปล. อย่างที่หลายท่านว่า ความสวยวัดกันยาก แต่การใช้สอยภายในวัดได้ครับ

อัลติสตัวนี้ ช่องใส่ของ วางของ วางแก้ว พนักพิง น้อยนิดเหลือเกิน ราคาระดับนี้ควรมีเป็นมาตรฐานได้แล้ว

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 10:37:12 »
โจทย์นี้อัลติสครับ เส้นทางนี้ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ความแรงอะไรมากมาย รถ na ก็ไต่ความเร็วไป 140 ได้ไม่ยาก แถมรถติดในเมืองไฮบริดก็ได้เปรียบ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 11:26:39 »
ถ้าเน้นประหยัดน้ำมัน altis น่าสนครับแต่รถมันดูเล็กๆไม่เป็นรถปี 2019-2024 เท่าไหร่ FC ที่ปี 2016 ดู

ไม่ได้โบราณกว่าครับ ส่วนเรื่องความแรงห่างกันเยอะครับ เพราะฉะนั้นถ้าเน้นประหยัด altis น่าจะเหมาะครับ

ถ้าชอบขับสนุก ภายในดูทันสมัยก้civic ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 12:56:29 »
หากมีรถคันเดียว. ผมว่าaltis ดีกว่า

หากขับสนุก ก้อน่าจะเป็นcivic นะ. แรงกว่าขแงเล่นเยอะจริงๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA CITY S '15
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '18
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 14:30:04 »
ผมเพิ่งออก FK RS มา ใช้ได้เดือนกว่า

ข้อดี
หน้าตาสวย โดยเฉพาะสีเทานม คนทักเยอะมาก
ภายในดูสวย ช่องเก็บของเยอะ
อัตราาเร่งดี โดยเฉพาะ 110 ไป 140 ขึ้นไวมากๆ

ข้อเสีย
แดรกน้ำมันชิบหายเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตอนจั้มคอสะพานรถเด้ง
มีเกียร์กระตุกบางจังหวะ
งานประกอบไม่ได้ สเกิร์ตแง้ม
ระบบ ACC + LKAS ยังโง่ เร่ง เบรคไม่เนียน จับเลนส์ไม่เก่ง น่าจะโง่กว่า Altis เยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 16:35:45 »
ผมชอบ Civic RS นะ ตรงเครื่องนี่แหละ

ออฟไลน์ dailioh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2020, 17:27:17 »
ผมเพิ่งออก FK RS มา ใช้ได้เดือนกว่า

ข้อดี
หน้าตาสวย โดยเฉพาะสีเทานม คนทักเยอะมาก
ภายในดูสวย ช่องเก็บของเยอะ
อัตราาเร่งดี โดยเฉพาะ 110 ไป 140 ขึ้นไวมากๆ

ข้อเสีย
แดรกน้ำมันชิบหายเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตอนจั้มคอสะพานรถเด้ง
มีเกียร์กระตุกบางจังหวะ
งานประกอบไม่ได้ สเกิร์ตแง้ม
ระบบ ACC + LKAS ยังโง่ เร่ง เบรคไม่เนียน จับเลนส์ไม่เก่ง น่าจะโง่กว่า Altis เยอะ
ถ้าเรื่อง Acc กับระบบจับระบบช่วยต่างๆ Altis ทำได้ดีกว่าทั้ง civic กับ mazda3 ครับที่ได้ลองส่วนนี้นะชัดเจนมาก

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 09:29:18 »
สำหรับผม ถ้าไม่ต้องการ Hybrid ผมไป Civic Turbo ครับ FK เท่านั้นนะ

Altis สวยในแบบรถบ้าน

Civic สวยในแบบรถซิ่ง

เครื่องช่วงล่าง Civic มีทางไปเยอะมากครับ

และถ้าใช้เบาะหลัง Altis ใหม่มันไม่ได้นั่งสบายเลยครับ สั้น ชัน ส่วนตัวผมว่า FC สบายกว่า เอนๆ จมๆ หน่อย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 06:06:14 »
ส่วนตัวสองรุ่นนี้ ผมชอบ civic มากกว่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ xxivaprl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 15:23:21 »
ซื้อด้วยเหตุผล Altis
ซื้อด้วยอารมณ์ Civic