ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบข้อดีของเสียของโช๊ค monroe/tokiko/kyb  (อ่าน 38822 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ขอทราบข้อดีของเสียของโช๊ค monroe/tokiko/kyb
« เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 01:48:59 »
สวัสดีครับพอดีสวิฟของผม อายุก็ปาไป 7 ปีพอดีเป๊ะ ไปเช็คมาว่า เจออาการ โช๊คแตกไป หน้าหลังอย่างล่ะต้น เลยจะเปลี่ยนครับ
ที่นี้ รถคันนี้เป็นรถใช้งาน ไม่ได้อยากจะใส่ โช๊คแต่งแบบโหดๆอะไร เลยมองว่า ถ้า ในสามตัวนี้มีของตรงรุ่นสวิฟด้วย
ราคาก็ไม่ได้แรงมาก ตัวไหนดีครับ และมันดีกว่าของเดิม พอที่จะเสียเงินเปลี่ยนมันไหม ส่วนตัวแข็งขึ้นไม่เป็นไร ขอหนึบขึ้นก็พอ
ใช้กับสปริงเดิมๆนะครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
Re: ขอทราบข้อดีของเสียของโช๊ค monroe/tokiko/kyb
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 06:15:15 »
มีประสบการณ์กับtokikoครับ ยกรถนานๆไม่ได้ โช๊คพังครับ

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: ขอทราบข้อดีของเสียของโช๊ค monroe/tokiko/kyb
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 06:31:17 »
ลอง Monroe OE Spectrum ไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 07:26:05 »
ถ้าที่ตรงรุ่นมีพวก kyb new sr ผมว่าเปลี่ยนไปพวกนี้เลยดีกว่าครับ

แต่ลองเช็คก่อนนะครับว่าเขาใช้กับสปริงเดิมได้ด้วยไหม เกิดเป็นโช้คแกนสั้นมา ก็ไม่เหมาะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 08:18:12 »
ใช้ Monroe OE

เทียบกับของโรงงานติดรถ ฟิลลิ่งมันจะนิ่มๆ ดูดๆ จังหวะยุบนิ่มไม่กระด้าง จังหวะยืดก็ไม่ดีด

ทั้งนี้ สมรรถนะมันก็เทียบเท่าโช๊คโรงงาน ที่อาการต่างกันออกไป ไม่ใช่ว่าจ่ายต้นละสองพันกว่าแล้วได้ของเทพนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 08:58:47 »
ตอนนี้ผมใช้ KYB กับแจ๊ส
ใช้ Tokico กับเฟียสต้าอยู่
Tokico นุ่มกว่านิดหน่อย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ adisak_101

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 09:10:32 »
แนะนำ SACHS ตรงรุ่น feeling ใกล้เคียงของเดิมติดรถ แต่หนึบกว่าที่ความเร็วสูงนิดหน่อย

ราคาทั้งชุด ผมได้มา 6800  น่าคบ

ใช้งานมา 5,000 กม น่าพอใจในคุณภาพและราคาครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 09:25:12 »
tokiko โช๊คญี่ปุ่น แบบที่ติดรถจากโรงงานแหละครับ บริษัทเดียวกัน
Kayaba โช๊คไทย เป็นโช๊คแต่ง แต่มักทำตรงรุ่นมาขาย ใส่แล้วจะสูงเท่าเดิม

ส่วนตัวรถยนต์ใช้แต่ tokiko (ว่าจะลองเปลี่ยน บิลเหลือง รอคู่ตัวพังก่อน)
มอไชค์คันไหนโช๊คเสีย จะเปลี่ยนเป็น Kayaba

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 09:33:27 »
แนะนำ SACHS ตรงรุ่น feeling ใกล้เคียงของเดิมติดรถ แต่หนึบกว่าที่ความเร็วสูงนิดหน่อย

ราคาทั้งชุด ผมได้มา 6800  น่าคบ

ใช้งานมา 5,000 กม น่าพอใจในคุณภาพและราคาครับ

Sachs รุ่น Super Touring หรือเปล่าครับ ?? ซื้อที่ PHL ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ adisak_101

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 11:19:47 »
ใช่ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 11:27:51 »
ที่ผมเคยใช้ KYB มาทั้งกระบอกดำ Excel G กับ New SR กระบอกฟ้า
บุคลิคมันจะไปทางเดียวกันคือออกแนว Stiff หน่อย อารมณ์แบบตึงตังนิดๆหน่อยๆพองาม วิ่งใช้ความเร็วสูงแล้วค่อนข้างดี

ส่วน Monroe ถ้าตรงรุ่นสวิฟจะเป็น OE Spectrum มั้งถ้าจำไม่ผิด
ส่วนตัวรถผมไม่ได้ใช้ตัวนี้ แต่จะใช้ตัว Monro matic แทน ถ้าให้เดาบุคลิคน่าจะคล้ายๆกันคือพยายามออกแนวไปทางนุ่มนิด เฟิร์มหน่อย

ข้อเสียของ Monroe ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันคือ รั่วง่าย
โดยเฉพาะเจอสภาพถนนบ้านเราถ้ารูดหนักๆบ่อยๆ รับรองได้เลยว่าแปปเดียวก็รั่วซึมแล้วคับ
แต่ก็ไม่ได้เจอกันทุกครั้ง บางคนใช้งานปกติก็อยู่ได้ยาวเหมือนกัน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 11:44:41 »
KYB เนี่ย ถ้าได้ New SR ที่ made in japan .. ผมชัวร์อย่างว่า มันทน ใส่ใน Jazz มาเกิน 5 ปี วิ่งไป 1.4 - 1.5 แสนกม. มันยังไม่รั่วเลยครับ แต่แน่นอน มันไม่นิ่มนะ มันตึงตังหน่อย ใครสายนิ่มไปมองตัวอื่นเลย แต่ถ้าชอบขับแนว racing หน่อย สปอร์ตหน่อย ผมว่า น่าจะถูกใจ เพราะใน Jazz พ่อผม 70 กว่าแล้ว ยังขับได้เลย ไม่เห็นบ่น (แค่บอกว่า Tein SS ใน Civic FD นิ่มกว่า อิอิ)

Monroe ตามท่านข้างบนว่า มันได้นิ่ม แต่เรื่องอายุต้องทำใจ คิดว่า คงเหมือน กาเบรียล คือ สักปี สองปี ก็เรียบร้อย รั่วละ

Tokico ไม่มีประสบการณ์แฮะ

อีกตัว ไม่รู้มีเบอร์ไหม ก็คือ Tein ถึงจะทำในจีนแล้ว แต่เชื่อใจความทนทานของมัน เพราะ SAZ ใน Pulsar ก็ยังไม่มีอะไร (จีนเหมือนกัน) รวมถึง ข้อดีคือ มันเปิดซ่อมได้ตลอด นิสัยค่ายนี้ ติดไปทางนิ่ม เกาะดีขึ้นกว่าเดิม แต่สาย Hardcore อาจจะบ่นว่า ย้วยไปนิด (ใน Pulsar มันดีกว่าติดรถเยอะ แต่ยังไม่พอใจสำหรับผม ยังสู้ B6 ไม่ได้)

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 12:24:28 »
ผมใช้ มอนโร รีเฟล็ก ใส่กระบะไทรทันมาประมาณ 3-4 ปีแล้วครับ ยังไม่รั่วเลย มีแต่คู่หน้าที่เปลี่ยนใหม่แต่ก็มอนโร รีเฟล็กซ์ เหมือนเดิมเพราะหูยึดน็อตมันฉีก แต่ไม่รั่ว (หูเป็นเหล็กแผ่นบีบให้แบน ไม่ใช่เหล็กหล่อเหมือน TOKICO ของติดรถ)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 12:55:54 »
เป็นคนขับรถเร็วประมาณนึง แต่ไม่สวี๊ดสว๊าดครับ เคยใช้ตามนี้

Altis ตอนรถอายุ 4 ปี Kayaba Excel G นุ่ม โยน เหมือนของเดิมโรงงาน, ตอนอายุ 6 ปี Monroe reflex black ดีขึ้นเฟริ์มขึ้นระดับนึง
Camry ตอนอายุรถ 7 ปี Monroe reflex black แข็งและกระด้างกว่าของเดิมโรงงาน เฟริ์มขึ้นระดับนึง

แต่ทั้งสองคันเปลี่ยนโช๊คใหม่ไม่ถึง 2 ปี ก็รั่วหรือแตกแล้ว ล่าสุดตัดสินใจทำช่วงล่างทั้งสองคัน ส่วนโช๊คเปลี่ยนเป็นสเปคเดิมโรงงานทั้งคู่ จึงได้รู้ว่าพวกส่วนที่เกี่ยวกับโช๊ต เช่น เบ้าโช๊ค ลูกยาง ต่างๆ ต้องเปลี่ยนคู่กันด้วย ถึงจะส่งผลทำให้ประสิทธิภาพโช๊คดี และอายุการใช้งานจะนานขึ้น
เป็นข้อคิดให้ครับ เพราะหลายๆ ที่ช่างจะไม่บอก เราอยากจะเปลี่ยนโช๊คก็เปลี่ยนให้ บางที่ช่างบอกแต่เราอยากประหยัดงบเลยไม่เปลี่ยน สุดท้ายก็ไปโทษของใหม่ไม่ดี ไม่ทน

ออฟไลน์ kaikknd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 13:22:53 »
Monroe OE Spectrum  vios gen2 เปลี่ยนพร้อมยางเบ้าโช๊ค

เฟริมขึ้น นุ่มใช้ได้

แต่มีเสียงกุกๆ หลังเปลี่ยนโช๊ค ไม่รู้ว่าเป็นที่โช๊คหรือที่ชิ้นส่วนช่วงล่างอื่นๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 14:43:43 »
Monroe OE Spectrum  vios gen2 เปลี่ยนพร้อมยางเบ้าโช๊ค

เฟริมขึ้น นุ่มใช้ได้

แต่มีเสียงกุกๆ หลังเปลี่ยนโช๊ค ไม่รู้ว่าเป็นที่โช๊คหรือที่ชิ้นส่วนช่วงล่างอื่นๆ

ลองเช็คลูกหมากทุกตำแหน่งครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 19:00:58 »
ใช้ Monroe OE

เทียบกับของโรงงานติดรถ ฟิลลิ่งมันจะนิ่มๆ ดูดๆ จังหวะยุบนิ่มไม่กระด้าง จังหวะยืดก็ไม่ดีด

ทั้งนี้ สมรรถนะมันก็เทียบเท่าโช๊คโรงงาน ที่อาการต่างกันออกไป ไม่ใช่ว่าจ่ายต้นละสองพันกว่าแล้วได้ของเทพนะครับ

ขอบคุณครับ ผมก็ไม่ได้หวังอะไรขนาดนั้นครับ ขอหนึบขึ้นหน่อยก็พอครับ แล้วอยากรู้ถึง อาการอย่างอื่นด้วย  ขอบคุณสำหรับข้อมูลของ มอนโรลนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 19:05:52 »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ ส่วนตัวใช้ kyb new sr กับเฟียสต้าร์อยู่ ผมชอบนะแต่แม่บ่นครับ แกว่าเวลาพาแกไปไหนมันแข็ง แต่ส่วนตัวผมว่ามันหนึบกว่าเดิม 

ส่วนตัวยังไม่อยากลงทุ่นไปเทอิ่น เพราะมันแพงและกลัวมันจะเป็นรถใช้งานไม่ได้ครับ เพราะ ef ผมใช้อยู่ ขนาดไม่ทำซิ่งมาก คนในบ้านไม่มีใครนั่งด้วยเลยบ่นระงม

วันก่อนไปดูของที่อู่มาก็เจอ ตัว OEspectrum กับ tokiko นี่ล่ะครับ ราคาโอเคเลยลองมาถามดู เพราะมีตรงตุ่นด้วย แต่ถ้าไม่เวิคคลใช้กับ kybเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 20:27:50 »
เปลี่ยนโช้คอัพครั้งนึงเนี่ย .. พวกส่วนควบ ควรเปลี่ยนตามทั้งหมด ถ้ารถคุณไม่ใช่รถใหม่เอี่ยม วิ่งออกจากโชว์รูมปุ๊บ มาเปลี่ยนปั๊บ

ยางเบ้าโช้ค
ลูกปืนเบ้า
ยางรองสปริง
ยางกันกระแทก
ยางกันฝุ่น

เปลี่ยนยก set มีต่ำๆ 7 - 8 พันบาทแหละ ไล่มาหมดละ ทั้ง CR-V ทั้ง Pulsar ราคาราวๆนี้ (CR-V อะไหล่ถูกกว่า)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 00:16:33 »
เปลี่ยนโช้คอัพครั้งนึงเนี่ย .. พวกส่วนควบ ควรเปลี่ยนตามทั้งหมด ถ้ารถคุณไม่ใช่รถใหม่เอี่ยม วิ่งออกจากโชว์รูมปุ๊บ มาเปลี่ยนปั๊บ

ยางเบ้าโช้ค
ลูกปืนเบ้า
ยางรองสปริง
ยางกันกระแทก
ยางกันฝุ่น

เปลี่ยนยก set มีต่ำๆ 7 - 8 พันบาทแหละ ไล่มาหมดละ ทั้ง CR-V ทั้ง Pulsar ราคาราวๆนี้ (CR-V อะไหล่ถูกกว่า)
เบิกไว้แล้วครับ เดี๊ยวรออะไหล่บางชิ้นมา ตัดสินใจได้ว่าเอาตัวไหนก็ลุยเลยครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 05:23:30 »
สวิฟที่บ้านอายุพอๆ กันครับ ผมเพิ่งหา new sr มือสอง วิ่งมาหมื่นกว่ากิโล ได้มาราคาหมื่นมีทอน ชอบอาการเลยนะครับ แข็งขึ้นแค่ผิวถนนลอนๆเล็กๆจะรู้สึกมากขึ้นหน่อย ที่เหลือเวลาเจอฝาท่อคอสะพานไม่ต้องกลัวเหมือนโช้คเดิมแล้ว ขับสบายใจขึ้นเยอะ
แต่กับฟีลลิ่งแบบนี้ ถ้าเบิกใหม่หมื่นแปดผมว่าไม่ค่อยคุ้ม เพิ่มเงินไปสตรัทนุ่มๆ น่าจะดีกว่า

ที่เหลือยังไม่เคยสัมผัสครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 06:33:18 »
ขับเร็วไป SR
ขับเรื่อย ๆ อยากนั่งสบาย ไป OE
S+ ของ Tokico เป็นตัวมาตรฐาน เหมือน OEM
แต่เปลี่ยนวาล์ว ครับ น้องที่โรงงานแจ้งมาแบบนี้

ออฟไลน์ Krizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2020, 10:20:44 »
Camry ACV31 ใช้ KYB Excel G แข็งครับ กระด้างมาก จากเดิมโช้คโรงงานนุ่มๆย้วยๆนั่งสบาย กลายเป็นแข็งน้องๆเกวียนครับ
วัยอย่างผมไม่ชอบเลย  (เคยอ่านรีวิวดูนึกว่าหนึบนุ่ม แต่แข็งสะเทือนมากๆ  :'()