ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แอร์ คือชิ้นส่วนใดครับ  (อ่าน 12309 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
ตู้แอร์ คือชิ้นส่วนใดครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 21:05:14 »
ขอสอบถามหน่อยครับ คือผมสงสัย ความเข้าใจเดิมของผม ตู้แอร์คือพลาสติกสีดำ ซึ่งข้างในจะมีคอล์ยเย็นอยู่ด้วย
เวลาตู้แอร์รั่วก็หมายถึง ตู้แอร์พลาสติกสีดำมันรั่ว เวลาเปลี่ยนตู้แอร์ก็ควรเปลี่ยนคอล์ยเย็นด้วยเลย นี่คือความเข้าใจของผมครับ

แต่มาไม่กี่วันนี้ผมอ่านในเว็บ คือ ตู้แอร์รั่ว หมายถึง แผงคอล์ยเย็นรั่ว ... ซึ่งตู้พลาสติกในความเข้าใจของผมหลังจากที่อ่านไม่มีทางรั่ว แต่ก็อาจจะแตกได้ ถ้าตัวตู้พลาสติกที่ใส่คอล์ยเย็นแตก ก็ไม่มีผลต่อระบบความเย็น แอร์ยังคงเย็นเหมือนเดิม แต่อาจมีกลิ่นเหม็นเข้ามาภายในรถได้

ผมก็เลยสงสัยตกลงแล้ว ตู้แอร์ที่เค้าหมายถึงกัน คือ คอล์ยเย็น หรือเปล่าครับ ... ความเข้าใจเดิมของผมคือเข้าใจผิดใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ ;D ;D

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
Re: ตู้แอร์ คือชิ้นส่วนใดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 21:42:59 »
คอล์ยเย็น.....ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 22:48:32 »
ตู้แอร์ที่พูดกันหมายถึงคอล์ยเย็นครับ  ที่รั่วกันก็คือคอล์ยเย็นนี่แหละครับที่รั่ว
ส่วนกล่องพลาสติกสีดำที่ครอบคอล์ยเย็นอีกที มันเป็นแค่กล่องครับ ทำหน้าที่เป็น
case หุ้มคอล์ยเย็นเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Woradorn

• Jr. Member
  • **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 08:58:20 »
ตู้แอร์ที่พูดกันหมายถึงคอล์ยเย็นครับ  ที่รั่วกันก็คือคอล์ยเย็นนี่แหละครับที่รั่ว
ส่วนกล่องพลาสติกสีดำที่ครอบคอล์ยเย็นอีกที มันเป็นแค่กล่องครับ ทำหน้าที่เป็น
case หุ้มคอล์ยเย็นเท่านั้นครับ

ตามคอมเมนต์นี้ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 10:17:31 »
ถ้าเอาแบบเจาะจงไปอีกคือ ท่อโลหะเล็กๆ ที่เป็นขดๆ ให้น้ำยาแอร์ที่เย็นจัดวิ่งผ่าน รั่วครับ มันเป็นท่อ ไม่ได้เป็นตู้แบบที่เราเข้าใจกัน แต่ช่างเขาเรียกตู้ๆ มานานนแล้ว ง่ายต่อความเข้าใจ