ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกล้องถอยหลังใหม่ Aftermarket ติดแทนของ OEM เดิม  (อ่าน 12515 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
ใช้ของเดิมติดรถ Civic FB ตัวก่อน MC อยู่ครับ
แต่เผอิญว่าไปทำฝาท้ายมาใหม่เป็นคาร์บอนทรงเมกา (Si)
ปัญหาคือองศา และมุมมองกล้องต่ำลง และถูกขยับไปทางขวาครับ (ตัว OEM จะอยู่ตรงกลางๆ) เพราะฝาท้ายทำจากโมลด์ตัว Si จุดไฟจุดกล้องต่างๆ ไม่ตรงกับฝาไทย

ก็เลยตัดสินใจว่าไปหากล้องถอยหลัง aftermarket ดีๆมาติดแทนครับ
1. องศากว้างๆ
2. สามารถ ปรับตั้งองศา ได้ โดยสำคัญคือขอคุณภาพดีๆครับ ไม่อยากได้กล้องจีน
3. ใช้กับจอ 2DIN ของติดรถเดิมได้ครับ ถ้าแปลงสาย อยากแปลงแค่สายกล้อง ไม่อยากตัดต่อสายไฟของรถครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ พี่ๆท่านใดมีกล้องถอย aftermarket ดีๆ แนะนำรบกวนด้วยนะครับ ร้านติดตั้งด้วยจะดีมากเลยครับ ละแวกกทม.

เผอิญไปเจอ Kenwood CMOS230 มา ไม่แน่ใจสามารถใช้กับ 2DIN OEM เดิมได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2020, 11:37:04 โดย Neshz »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
เรื่องฟรอนเครื่องเสียง ต้องวัดครับ ยกเว้นจะมีแบบหน้ากาก 2DIN ตรงรุ่นขายด้วย อันนี้จบ

ส่วนกล้อง ผมว่าถ้าไม่ได้ซีเรียส ก็ปล่อยไปเถอะครับ เสียตังเรื่องพวกนี้ผมว่าไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น ขับรถเราก็ไม่ได้ถอยบ่อยขนาดนั้น และ บางคันไม่มีกล้องถอย ก็ใช้งานกันได้

ถ้าเป็นกล้องติดหน้ารถ อันนี้ผมจะแนะนำอยู่นะ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
โหวววว ตรงใจผมมากกระทู้นี้  ของผมก็ Civic FB 2.0  2013
กล้องหลังมันเอ๋อๆ ลายพร้อยละ  ละภาพขึ้นจอ Navi ด่างๆดำๆมืดๆ 
ทีนี้มองหากล้องหลังตัวใหม่อยู่ อยากได้แบบเดิมติดรถ ปลั๊กตรงรุ่น  ว่าจะลองหาของตัว MC (เห็นว่าเป็นรุ่นเดียวกันกับพวก CRV G4 , City MC) มาใส่ดู เห็นว่าปรับระดับมุมกล้องได้ 
ไม่รู้ปลั๊กจะตรงรุ่น ใช้ด้วยกันได้หรือไม่เนี่ยสิ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2020, 14:08:47 โดย Bunyarit344 »