ผู้เขียน หัวข้อ: \\\ ณ ปัจจุบัน ecocar กับ hybrid อะไรประหยัดน้ำมันกว่ากัน \\\  (อ่าน 39639 ครั้ง)

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
ขอบคุณครับ ---

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ผมเดาว่าเจ้าของอยากได้รถอะไรที่ประหยัดที่สุด

Eco Car ประหยัดตอนซื้อยันตอนขับ บวกลบคูณหารแล้ว คุ้มกว่าซื้อ Hybrid Car ที่ราคาล้าน Up ทุกคันครับ

ออนไลน์ kez

มันเทียบกันไม่ได้. รถมันต่าง segment กัน

ถ้า hybrid + เครื่องเล็ก ก็ประหยัดสุด

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าเอาแค่ประหยัดน้ำมัน ก็ดู Eco sticker ที่เขาแปะกระจกรถได้เลยครับ นั่นคือค่า official ที่มีการทำทดสอบแบบมาตรฐาน ผ่านการรับรองจากหน่วยงานของรัฐ เชื่อถือได้ครับ ยกตัวอย่าง Camry HV รถคันเบ้อเร่อ เครื่อง 2.5 Hybrid D segment ทำได้ 24.5 km/l ตามสติกเกอร์นะ และ Nisson Almera Eco car ชัดๆ เครื่อง 1000 + โบ ทำได้ 23.3 km/l

แต่การขับจริงบนถนน ก็ขึ้นกับอากาศ อุณหภูมิ ตรีนหนักเบา น้ำหนักบรรทุกและอีกหลายอย่างครับ แต่ Camry HVP เนี่ยออกมา 1 ปี เรื่องความประหยัดนี่ยกให้เลย ขับชิวๆ มี 20km/l ขึ้นแน่นอน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถปัจจุบันผมไม่รู้นะ แต่ขับนอกเมืองรถไม่ติด Marchเกียร์ธรรมดา ประหยัดกว่า Prius  :D รถเก่าๆแล้วทั้งคู่
แต่ถ้ารถติด ในกทม Prius ประหยัดกว่านิดนึง

ออฟไลน์ Newhang

มาสด้า2 1.3 vs chr 1.8 hybrid

เวลาวิ่งปกติ มาสด้าประหยัดกว่านิดหน่อย
เวลารถติด hybrid ประหยัดกว่านิดหน่อย
อันนี้บนการขับเหมือนๆกันนะครับ

สำหรับผม hybrid ไม่มีผลกับผมรวมทั้งมลพิษ
แค่ hybrid เลือกที่พ่นมลพิษบางที่ได้แค่นั้น
chr 1800 hybrid ตัวนี้ไม่น่าประทับใจอะไรเลย ทั้งอัตราเร่งและความประหยัด

ออฟไลน์ Symphonic

Hybrid สิ คันเบ้อเร่อ กินน้ำมันพอๆกับ eco คันกะเปี๊ยก
แต่ถ้าจะบอกว่าไม่สนใจขนาด งั้นมอไซค์ชนะเลิศครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

พูดถึงประหยัดน้ำมัน. ไม่รวมfactor อื่นๆ
หากขับปกติ. Hybrid ชิครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TeslaX

ใช้ยาวๆ hybrid

เน้นขายต่อ eco car

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ในเมือง hybrid
นอกเมือง พอกัน(มั้ง)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ whoami

คิดถึงมูลค่าที่หายไปตอนขายต่อด้วย ยังไง eco car ก็ประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ส่งมาสด้า​ 2​ ดีเซล​ เข้าประกวด​ ถนนโล่งๆ​ 30​ โลลิตร​ เหยียบให้ตายก็ไม่เคยต่ำกว่า​ 20​ โลลิตร​ วิ่งในเมืองน้ำมันถังนึงได้ไม่ต่ำกว่า​ 700 โล​ แต่ถ้ารถติดหนักๆ​ ก็ยอมไฮบริดเขาไป​ #อวยมาสด้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2020, 13:49:17 โดย Champ_PunPunIT »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ nattawut.v

• Newbie
  • *
Hybrid ครับ ชัดเจนมาก  ผมใช้อยู่ CHR  ตอนนี้  15000 KM ล่ะ ขับสบายๆ เหยียบได้ ติดได้  20 KM/L นี่หมูมากๆ

ที่บ้านเน้นรถประหยัดเป็นหลัก

Brio 220000 KM.  , Mirage 90000 KM.

คอนเฟิม Hybrid ประหยัดกว่า แต่ค่าตัวแพงกว่า แต่ก็ได้ Performance และ Option ที่ดีกว่าคนละเรื่อง โดยเฉพาะช่วงล่าง
2011 Honda Brio V AT
2019 Toyota C-HR HV HI

ออฟไลน์ DriveOnly

จากประสบการณ์ ผม march vs ct200h ผลคือ ct200h ประหยัดกว่า ทุกกรณี ครับ แต่ถ้าจะเทียบความคุ้มค่ามันเหมือนเทียบกันไม่ได้ เพราะค่าตัว และขนาดรถมันต่างกันเยอะไป ต้องลองเอาตัวเลขพวก Note ePower, Toyota Aqua, Jazz hybrid ไรพวกนี้มาเทียบดูถึงจะตอบได้ว่าอะไรประหยัดกว่า คุ้มกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Ecocar ใช้เครื่องดีเซล  นี่โคตรประหยัดเลยครับ   :-X :-X 

ยิ่งนอกเมืองไฮบริดมองตาปริบๆเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
2 ดีเซล น้ำมันเต็มถังประมาณ 900-1000 บาท วิ่งตจวก็ได้ประมาณ 1000-1200 กิโลครับ มันประหยัดจริงๆ แต่มันก็...นะ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ n

• Full Member
eco car ได้รถเล็ก ..... ไฮบริดได้รถขนาดกลางไปใหญ่ แต่ประหยัดเท่ากันหรือใก้ลเคียงกัน.....แต่ราคาไม่เท่ากัน.........จขกท.ต้องการแบบไหนล่ะครับ

ออฟไลน์ lexus

เทียบตอนนี้อาจจะดูต่างsegmentไปหน่อย factorต่างกันเยอะ

รอcity hybridที่คุณจิมมี่บอกว่ามาปลายปีนี้ ทีนี้จะได้คู่เทียบตรงๆครับ

ออฟไลน์ Magl

Hybrid เป็นรถรักษ์โลก ใช้ในเมือง ในห้าง สตารท์ในบ้าน มลพิษน้อยมาก ก่อนเข้าบ้านใช้ไฟฟ้า ถอยเข้าบ้าน ไม่มีไอเสีย ความประหยัดผลพลอยได้ อัตราเร่งก็ดีประมาณนึง

ออฟไลน์ ariazero

ถ้าโจทย์คือประหยัตน้ำมัน

Plug - in Hybrid >>> Hybrid Motor >>> Eco

ถ้าเอาเม็ดเงินยังไงก็ Eco Car ครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คันที่วิ่งน้อยกว่า ประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่าให้ไฮบริดสร้างมลพิษมากกว่านะครับ ทั้งระบบที่ซับซ้อนกว่า แบตเตอรี่เมื่อเสื่อมสภาพแล้วที่ต้องกำจัดหรือรีไซเคิล ซึ่งขั้นตอนเหล่านั้นสร้างผลกระทบต่อธรรมชาตพอสมควร อีกทั้งสารประกอบก็เป็นสารเคมีอัตราย

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
พูดถึงแต่เรื่องความประหยัด
ส่วนตัว ไปhybridครับ

ออฟไลน์ SM.

eco car ประหยัดกว่าหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ ไม่มีเรื่องระบบ ไฮบริดให้ปวดหัว

ออฟไลน์ madboy

น่าจะเทียบเป็นรุ่นต่อรุ่นกันไปจะดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ axister

ถามกันแค่ eco car กับ hybrid ผมคงตอบ eco car

เพราะ hybrid มันมีตั้งแต่ คันเล็กไปถึงคันใหญ่ ถ้า 7series ตัวปกติ 5km/l พอเป็นไฮบริดได้ 10km/l มาเทียบกับ mazda เครื่อง 1.3 จะบอกว่าใครประหยัดกว่าอะครับ น้ำหนักห่างกันขนาดนั้น

ถ้ายังเกิดคำถามความคุ้มค่าไฮบริดกับสันดาป รวมราคาขายต่อ ยังไงไม่ไฮบริดก็ชนะครับ เพราะคนส่วนใหญ่กลัวไฮบริดกันมากๆๆๆๆ

ทั้งจากที่เคยเจอเอง และทั้งจากที่ฟังมาแล้วเชื่อหมดใจ

ออฟไลน์ Odd_yim

น่าจะเปรียบเทียบแยกเป็นรุ่น ๆ ไปดีกว่าครับ เพราะ Hybrid เองก็มีหลายแบบ และ Eco Car ยังมีเครื่องเทอร์โบมาอีกด้วย แต่นอกเหนือจากค่าน้ำมันแล้ว รวมค่าใช้จ่ายต่าง ๆ + ค่าเสื่อม ยังไง Eco Car ก็ต่ำกว่าครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

- ถ้าบรรทุกไม่เยอะ ขับนอกเมือง ผมว่าพอๆ กัน
- แต่ถ้าขับในเมือง หรือ รถรับน้ำหนักเยอะหน่อย หรือขับเร็วๆ แพ้ไฮบริด
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ก็ต้องแยกเป็นคู่ชกกันไปครับ

ส่วนถ้าเทียบว่าไฮบริดสร้างมลพิษเยอะ ในการสร้างแบตเตอรี่
แต่ถ้ามองว่าจุดกำจัดมันเป็นหลักแหล่ง คล้ายกับการแยกขยะอย่างถูกต้อง
มันไม่ดีกว่าขยะน้อยๆแต่กระจายไปทั่วที่รวมกันก็เยอะหรือครับ

ระหว่างมลพิษน้อยๆที่รวมกันก็เยอะได้ กระจายและมีผลต่อคนโดยตรง
กับมลพิษที่เยอะทีเดียว แต่เป็นไปตามมาตรฐานอุตสาหกรรม มีตัวควบคุมการผลิตและทำลาย

ยังไม่นับ eco คนที่เอามาแต่งแง้นอีก 555

โดยส่วนตัว ถ้าความทนทานพอกัน ผมค่อนข้างเทใจไปไฮบริดหละครับตอนนี้
เพราะชอบเดินทาง รวมไปถึงทำธุระหรืองีบบนรถบ้าง ตอบโจทย์เรื่องมลพิษสำหรับตัวเองมากครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ basterias

เหมือนที่เม้นก่อนหน้าตอบมาแหล่ะครับ รถมันขนาดไม่เท่ากัน ถ้าเอามาเทียบกันก็จะยากหน่อย เพราะรถอีโค่มีข้อดีตรงที่น้ำหนักตัวน้อย แต่รถไฮบริดอย่างน้อยก็ต้องมีระบบไฟฟ้ามีน้ำหนักแบตเตอรี่ น้ำหนักตัวก็มากราคาก็สูงไปอีก ถ้าอยากประหยัดน้ำมันต้องพวก PHEV ครับ เสียบปลั้กทุกวันถ้าไม่ออกนอกเส้นทางหรือไปต่างจังหวัด แทบไม่ต้องเติมน้ำมันเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)