ผู้เขียน หัวข้อ: รู้จัก "Brake check?" กันมั้ยครับ... ฝรั่งบอกว่าคนไทยขับรถดี มีน้ำใจ  (อ่าน 16471 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ไปรู้จักคำว่า Brake check จากเจ้านายฝรั่งท่านนึง (การแกล้งเบรคให้คันหลังทิ่มก้นเรา)

พอดีแกเห็นรถเราเป็นกระบะยกสูง ติดกันชน Bullbar
แกเลยเล่าเรื่องเบรคเชคให้ฟัง บอกว่ามันมีบ่อยๆที่ยุโรป

เคยคิดมั้ยครับ ว่าคนไทยขับรถดี มีน้ำใจ?
เจ้านายผมบอกว่า การเดินทาง การขับรถในไทย ถึงรถจะติด แต่ก็สบายใจกว่ามาก

ผมคิดว่าจริงนะครับ
จากที่เพื่อนๆเล่าให้ฟัง และเจอกับตัวเอง
- คนรัสเซีย ขับรถน่ากลัวมาก ชนเป็นชน บวกเป็นบวก ไม่ชะลอ
- คนยุโรป ใครแทรกใครปาด มันบีบแตร พร้อมบวกด้วยหมด

เคยเจอเหมือนกัน ประเภทคนไทยขับรถ เบรคแกล้งให้ชนท้าย ซึ่งก็เห็นตามคลิปดังๆ
แต่มันเป็นส่วนน้อย ถึงน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับฝรั่ง
บางคนเล่นขนาดไปเบรคเชคกับรถสิบล้อ ไม่รู้ห้าวมาจากไหน บางคันชนก็ชนแถมลากอีกหลายสิบเมตร

ผมเคยตั้งกระทู้เรื่องใส่กันชนใหญ่ๆในเมืองไป ซึ่งก็ดูเหมือนจะเป็นสิทธิ์ของเราที่จะปกป้องรถตัวเอง
บางทีก็เจอบ้างที่พวกชอบแซงเลนสวน หรือเลี้ยวสวนเลนข้ามมาในซอยแคบๆ
เราก็ติดไว้กันเหนียว เผื่อชนขึ้นมาจะได้ไม่เจ็บตัวเราหรือตัวรถมาก

ทุกท่านคิดว่าไงครับ?

ออฟไลน์ CJ.

Brake check รู้จักครับ เท่าที่เคยเจอก็คือพวกแช่ขวาชอบทำเวลาที่โดนกะพริบไฟขอทาง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ DriveOnly

จากประสบการณ์ขับรถที่ประเทศพัฒนาแล้วอย่าง ญี่ปุ่น สิงคโปร์ เกาหลี บอกได้ว่าขับคนรถดีกว่าคนไทยเยอะมาก เพราะกฎหมายแรง และเขาขับรถแคร์เพื่อนร่วมทางจิตสาธารณะสูง ไม่แช่ขวา (ส่วนน้อย) ไม่ขับเว้นรถยะห่าง ทำให้การจราจรชะลอตัว ไม่คิดจะจอดก็จอด หรือถ้าจะจอดแล้วมันทำให้การจราจรติดขัดเขาก็ไม่จอดกัน ทางม้าลายก็จอดให้คนข้าม ไม่ต้องมานั่งลุ้นว่าจะได้ข้ามไหม และไม่ค่อยเจอพวกขับรถมึนๆ ชะลอกลางถนน เพื่อหาทางที่ตัวเองจะไป 4 แยก ถ้าไฟเขียวแต่ข้างหน้ารถติด เขาก็เว้นช่องไว้ ไม่เข้าไปอัดจนติดเป็นงูกินหาง ไม่ก้มหน้าด้มตาเล่นโทรศัพ จนรถคันหน้าไปไกลแล้วยังไม่ขนับไปไหน ไม่มีการปาด เบียดแทรก ทุกคนต่อแถวหมดไม่ว่าจะติดยาวขนาดไหน ซึ่งที่พูดมาคือเจอส่วนน้อยมากๆ รวมๆ แล้วขับสบายใจกว่าเมืองไทยเยอะ แต่เดียวนี้ใน กทม คนขับรถก็ดีขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะเวลามีรถฉุกเฉินมา ทุกคนต่างร่วมใจกันหลบ อีก 5 ปี 10 ปี คงจะดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 08:02:31 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ที่อื่นไม่ดีไม่บ่นครับ แต่ที่ไหนดีต้องชม บ้านเมืองที่เจริญแล้วเขาใช้สิทธิตามกฏหมายใครไม่ปฏิบัติตามก็ต้องรับผล ส่วนบ้านเรา ไม่ต่างจาก 30-40ปีที่แล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
ยิงเลยไม่เตือน

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Break Check ถ้าคันหลังมีกล้องแล้วใส่เข้าไปเต็มๆเลย ตามกฎหมายคันไหนผิดครับ ถ้าคลิปจากกล้องชัดเจนว่าจงใจเบรคเช็ค

บ้านเราน้อยครับ ฝรั่งเค้า Check กันจริงจัง ถึงลูกถึงคนเลยครับ

ออฟไลน์ alpha14

คนไทยส่วนใหญ่ไม่อยากมีเรื่อง เสียเวลาทำมาหากิน แค่รถติดก็เสียเวลามากแล้วถ้ามัวไปแกล้งกันแบบฝรั่งคงไม่ต้องทำมาหากินแล้ว กว่าประกันจะมาตำรวจจะมา รถติดก็เป็นชั่วโมงๆชาวบ้านเดือดร้อนอีก ต่างกับพวกฝรั่งอีโก้สูงมาก       ยอมเสียเวลาเสียตังค์คิดว่าคันที่ชนต้องผิดเสมอไป ก็ไม่รู้กฎหมายบ้านเขา     ดูยูทูปรถชนกันในเมืองนอกโหดกว่าบ้านเรามากมาย รวมถึงลงมาไฟว์กันกลางถนนก็มีเยอะ   ผมเห็นรถในบ้านเราที่ติดกันชนน่าเกลียดแบบที่ จขกท. พูดมานั้นเห็นแล้วก็ทุเรศเกินไปจะอะไรกันนักหนาเกินตัวรถออกมามาก      ถ้าชนรถตัวเองไม่เป็นไรแต่คู่กรณีถ้าเป็นเก๋งนี่แย่เลย กฎหมายเอาผิดได้ไหมนี่ ดัดแปลงสภาพรถต่างไปจากเดิม

ออฟไลน์ Slow But Sure

ที่เขา ชนเป็นชน บีบแตรด่า เพราะเขาต้องขับตามกฎหมายครับ ถ้ามาแทรกมาปาดมันคือผิดครับ เขาก็ต้องแสดงว่าผิดครับ บ้านเราไม่อยากมีเรื่องเลยปล่อย พอปล่อยกันบ่อย เลยทำตามๆกันเป็นนิสัย กลายเป็นคนส่วนมากขับกันเละเทะไปหมด

ออฟไลน์ Turin

นี่เลยครับ brake check ระดับโลก

ออฟไลน์ XMSL

ที่เขา ชนเป็นชน บีบแตรด่า เพราะเขาต้องขับตามกฎหมายครับ ถ้ามาแทรกมาปาดมันคือผิดครับ เขาก็ต้องแสดงว่าผิดครับ บ้านเราไม่อยากมีเรื่องเลยปล่อย พอปล่อยกันบ่อย เลยทำตามๆกันเป็นนิสัย กลายเป็นคนส่วนมากขับกันเละเทะไปหมด
คิดว่าตามนี้มากกว่าครับ ที่ว่าบ้านเราดีคือส่วนใหญ่ไม่ชอบเอาเรื่องเอาราวกับใคร..อาจหมายรวมไม่รักษาสิทธิตัวเองในสังคม (นอนหลับทับสิทธิ์?) ไม่มีจิตสาธารณะ (ไม่ใช่เรื่องของตรู...) แต่ถามความมีน้ำใจบนท้องถนนผมว่านานๆจะเห็นแบบตั้งใจทำสักทีนะ

ออฟไลน์ Magl

มีอยู่วันนึง ผมกำลังแซงรถบัส 2 คัน เข้าขวา บอกตามตรงกล้องเยอะแถวสระบุรีโดนมาหมดหลายตัวละ ผมเลยแซงที่เร็วไม่มากนัก รถหลังยังว่าง อยู่ดีๆมีปาดมาจากไหนไม่รู้ มาจ่อตูดเปิดไฟกระพริบ อ้าวทำไมไม่ดูละครับ ผมหลบให้ท่านไม่ได้เลนกลางมีรถบัส 2 คัน จะหลบยังไง พอแซงพ้น ผมหลบ เค้าแซงไปก็น่าจะจบ ปาดมาแซงผมเบรคใส่ผมซะงั้น ผมเบรคแล้วหักออกซ้าย ไม่อยากมีเรื่อง บีบแตรใส่อีกต่างหาก

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

คิดว่าตามนี้มากกว่าครับ ที่ว่าบ้านเราดีคือส่วนใหญ่ไม่ชอบเอาเรื่องเอาราวกับใคร..อาจหมายรวมไม่รักษาสิทธิตัวเองในสังคม (นอนหลับทับสิทธิ์?) ไม่มีจิตสาธารณะ (ไม่ใช่เรื่องของตรู...) แต่ถามความมีน้ำใจบนท้องถนนผมว่านานๆจะเห็นแบบตั้งใจทำสักทีนะ

นั่นแปลว่า การรักษาสิทธิ์ตัวเองคือการเอารถเข้าขวางไม่ให้เข้า ชนเป็นชนอย่างนี้เหรอครับ เค้าไม่เสียดายรถกันรึไง เห็นว่าค่าแรงซ่อมก็แพงมากชนนิดหน่อยก็ totaled เค้าเป็นแบบนี้กันจริงๆ ใช่ไหมครับ

แต่อย่างว่ารถบ้านเค้าคือรถใช้งานกันจริงๆ จังๆ สภาพดีๆ สู้บ้านเราไม่ได้เลยคนไทยรักษารถได้ดีกว่ามาก
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเคยเดินข้ามทางม้าลายที่อิตาลี แต่เป็นไฟแดงอยู่ ส่วนเลนรถไฟเขียว
พอดีมีรถคันนึงมาไวมากๆ มันไม่เบรคเลย บีบแตรลั่นๆ ถ้าเป็นที่ไทยยังไงก็เบรค99% ถึงเลนรถจะไฟเขียวก็ตาม
ไม่รู้เกี่ยวข้องกันมากน้อยแค่ไหน แต่อยากแชร์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

บ้านเรามีค่านิยมที่ผิดๆ
- พวกชอบแทรก ลดคิว ไม่อยากต่อแถว รีบคนเดียวคนอื่นไม่ต้องรีบ วิ่งมาปาด มาแทรก คนมาตามเลนดีๆ ไม่ให้แทรก เท่ากับ ไม่มีน้ำมัน งงป่ะล่ะ
- เลนกลาง เลนซ้าย มีไม่ขับ ชอบขับชิดชวา แล้วบอกว่า ก็ขับตามความเร็วที่กฏหมายกำหนดไง จะผิดได้ไง เพราะถ้าขับเร็วกว่านี้ ก็ผิดเรื่องความเร็วซิ ซึ่งจริงๆ แช่ขวาก็ผิดอีกกระทง แต่ทำไมเหมือนไม่รู้ แกล้งไม่รู้ หรือ ไม่รู้จริงๆ และ ดูจะไม่มีน้ำใจกับเพื่อร่วมทางคนอื่นด้วย และบางคน กระพริบไฟใส่ ถึงขั้นบีบแตร ไม่หลบ ไม่สนใจ ไม่หือไม่อือใดๆ ทั้งสิ้น บางคันมีแตะเบรคด้วย และบางคันจบด้วยการโดนแซงซ้ายไปแล้วแซงกระชั้นชิดๆ โดยแตะเบรคใส่คืน หรือ ถึงขั้นโดนตบลงข้างทางก็มี ต้องไม่โทษคนต่างจังหวัดนะ เพราะทะเบียนกรุงเทพมหานครนี่ละตัวดีเลย เจอตลอด

ว่า เมืองนอก เรื่องวินัยจราจร เขาดีกว่าบ้านพอสมควร จะด้วยฏหมายแรง หรือ ผิดคือผิด ถูกคือถูก มีปัญหาประกันเคลียร์ หรือ จะด้วยอะไรก็แล้วแต่

ตอนผมไปอยู่จีน เมืองที่คนไทยบอกว่า วุ่นวาย มารยาทไม่ค่อยดี แต่แปลกที่การขับรถของมีมารยาทมาก ตั้งแต่แท็กซี่ยันรถธรรมดา อันนี้ก็ยังงงๆ อยู่ว่าเป็นไปได้ไง

ตอนผมเรียนที่โรม อิตาลี บอกเลย พฤติกรรมการขับขี่ เหมือนในบ้านเรา ผมกล้าบอกว่า ผมแทบไม่เคยเห็นเลย จะเชื่อผมไหม ไม่รู้ด้วยการอบรม การสอบใบขับขี่ กฏหมาย หรือ สังคม ก็ไม่รู้นะ แต่ผมว่า เรื่องวินัยจราจร เป็นอะไรที่ขับรถสบายใจมาก

พอมามองที่บ้าน เหมือนต้องพกดาบ พอปืน ขับรถ พร้อมจะไฝว้ หรือ โดนท้าไฝว้ ได้ทุกวินาที บนท้องถนน ก็ว่าได้  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Newhang

คนไทยความโหดเหี้ยมยังต่ำ และกฏหมายก็ไม่ค่อยปกป้องคนดีเท่าไหร่ ส่วนมากจบที่ยอมความ(ที่ไม่อยากจะยอม)

ปํญหาการจราจรในไทยอยู่ที่ กม เกือบทั้งหมด มันไม่เข้มแข็งพอที่จะเอาผิดคนที่ทำผิดให้เข็ดหลาบ
บางคนขับรถไม่สนใจโลก แต่พอมีปํญหาก็ดันถูกซะอีก จนวลีว่า ซ้ายก็มีก็แซงไปสิ สะท้อนถึงหลายอย่างหลายมุมมาก

ออฟไลน์ PaPaMan

คนไทยส่วนใหญ่ไม่อยากมีเรื่อง เสียเวลาทำมาหากิน แค่รถติดก็เสียเวลามากแล้วถ้ามัวไปแกล้งกันแบบฝรั่งคงไม่ต้องทำมาหากินแล้ว กว่าประกันจะมาตำรวจจะมา รถติดก็เป็นชั่วโมงๆชาวบ้านเดือดร้อนอีก ต่างกับพวกฝรั่งอีโก้สูงมาก       ยอมเสียเวลาเสียตังค์คิดว่าคันที่ชนต้องผิดเสมอไป ก็ไม่รู้กฎหมายบ้านเขา     ดูยูทูปรถชนกันในเมืองนอกโหดกว่าบ้านเรามากมาย รวมถึงลงมาไฟว์กันกลางถนนก็มีเยอะ   ผมเห็นรถในบ้านเราที่ติดกันชนน่าเกลียดแบบที่ จขกท. พูดมานั้นเห็นแล้วก็ทุเรศเกินไปจะอะไรกันนักหนาเกินตัวรถออกมามาก      ถ้าชนรถตัวเองไม่เป็นไรแต่คู่กรณีถ้าเป็นเก๋งนี่แย่เลย กฎหมายเอาผิดได้ไหมนี่ ดัดแปลงสภาพรถต่างไปจากเดิม

น่าจะเพราะว่าไม่อยากมีเรื่องแบบที่ท่านว่ามามากกว่า อะไรที่ยอมๆได้ก็เลยยอมๆไป ก็เลยเปรียบเสมือนการไม่รักษาสิทธิ์ของตัวเอง คนที่ทำผิดก็เลยได้ใจ ก็สังเกตุได้จากพวกที่เปิดเลนเสริม ขับไหล่ทาง แทรกคอสะพาน ปาดเส้นทึบตามแยกมีให้พบเห็นได้จนชินตา แต่พวกนี้ผมจะไม่ยอมให้เข้าเลนนะครับจะพยายามขับเว้นช่องว่างคันหน้าให้น้อยๆเข้าไว้ อย่างน้อยเผื่อจะมีสำนึกบ้างว่าการขับแบบนี้มันเห็นแก่ตัวเอาเปรียบคนที่เค้าต่อแถวรถติดกันมาและผิดกฏหมายด้วย ผมว่าเรื่องแบบนี้เราต้องช่วยกันสื่อให้พวกที่คิดจะทำรู้ว่าไม่ควร

แต่รถที่ขับๆมาเปิดไฟเลี้ยวจะขอเข้าเลนผมก็ยกคันเร่งให้นะครับถ้าทำได้

ปล. ที่ญี่ปุ่นขับรถกันดีมากจริงๆครับ ขับรถที่นั่นแล้วมีความสุขมาก ที่สำคัญคือแทบไม่ต้องระวังมอไซค์เพราะแทบไม่เจอมอไซค์บนถนนเลยครับ เลนซ้ายเนื่ยน่าขับมากจะเลี้ยวซ้ายหรือไปตรงก็เลนซ้ายได้เพราะเค้าไม่มีเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดแบบบ้านเรา

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
คนไทยหวงรถครับ จะโกรธแค่ไหนรถห้ามเป็นอะไร เพราะบ้านเรารถแพงอะ

ออฟไลน์ AkE

จริงครับคนไทยขับละยังสบายใจกว่า ถ้าในกรณีที่ถนนดีนะครับไม่ต้องเทียบยุโรป รัสเซียหรอกครับ

ผมขับในญี่ปุ่นเจอพวกแช่ขวาแล้วกดเร่งมาอุดไม่ต่ำกว่า 6-7 ครั้งละครับ เรื่องความเร็วก้เช่นกันญี่ปุ่นก้ขับ

ตามกฎหมายต่อหน้า ตร. และกล้องเท่านั้น โดยเฉพาะ lexus เจอ 10 คันวิ่ง 140+ ไม่ต่ำกว่า 7 คันครับ

ออฟไลน์ AkE

นี่เลยครับ brake check ระดับโลก

อันนี้ FIA ไปเช็คข้อมูลในรถ Mercedes ของ Hamilton แล้วครับว่าไม่ได้เบรค Vettel ใจร้อนไปเอง มีบ่อยๆครับ vettel เสียของให้ Ham

ออฟไลน์ lonely

ยิงเลยไม่เตือน

รัฐแจกปืนให้คนขับรถทุกคน = ใครแม่นกว่า ไวกว่า รอด  ;)  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Break Check ถ้าคันหลังมีกล้องแล้วใส่เข้าไปเต็มๆเลย ตามกฎหมายคันไหนผิดครับ ถ้าคลิปจากกล้องชัดเจนว่าจงใจเบรคเช็ค

บ้านเราน้อยครับ ฝรั่งเค้า Check กันจริงจัง ถึงลูกถึงคนเลยครับ

ถ้ามีภาพจากกล้อง  คงต้องไปว่ากันในศาลครับ

โดยหลัก ไปชนท้ายคันหน้า = คันหลังผิดเกือบ 99%
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Turin

อันนี้ FIA ไปเช็คข้อมูลในรถ Mercedes ของ Hamilton แล้วครับว่าไม่ได้เบรค Vettel ใจร้อนไปเอง มีบ่อยๆครับ vettel เสียของให้ Ham
หางเปียก หัวร้อน ... เสียเหลี่ยมแฮม  8)

ออฟไลน์ kiwiwi

เส้นบางๆระหว่างนิสัยดี กับ อยากทำใจแทบขาด
แต่
รถบ้านเรามันแพงครับ

คันนึงก็ต้องถนอมกันสุดชีวิต ชนมา ขายต่อโดนกดราคา

ทำแล้ว ต้องซ่อมเองบ้างไรบ้าง เพราะคู่กรณีไม่มีประกัน ไม่หนี ไม่จ่าย อยากได้ฟ้องเอาก็เยอะ

ไม่ค่อยจะได้รถรอระหว่างซ่อมหากซื้อประกันแบบประหยัด

และอีกหลายๆเหตุผลจนนำไปสู่
ไม่ break check ก็ได้ มีปัญหา พร้อมต่อย พร้อมยิง checkmate ซะเลย

- พวกชอบแทรก ลดคิว ไม่อยากต่อแถว รีบคนเดียวคนอื่นไม่ต้องรีบ วิ่งมาปาด มาแทรก คนมาตามเลนดีๆ ไม่ให้แทรก เท่ากับ ไม่มีน้ำมัน งงป่ะล่ะ
- เลนกลาง เลนซ้าย มีไม่ขับ ชอบขับชิดชวา แล้วบอกว่า ก็ขับตามความเร็วที่กฏหมายกำหนดไง จะผิดได้ไง เพราะถ้าขับเร็วกว่านี้ ก็ผิดเรื่องความเร็วซิ ซึ่งจริงๆ แช่ขวาก็ผิดอีกกระทง แต่ทำไมเหมือนไม่รู้ แกล้งไม่รู้ หรือ ไม่รู้จริงๆ และ ดูจะไม่มีน้ำใจกับเพื่อร่วมทางคนอื่นด้วย และบางคน กระพริบไฟใส่ ถึงขั้นบีบแตร ไม่หลบ ไม่สนใจ ไม่หือไม่อือใดๆ ทั้งสิ้น บางคันมีแตะเบรคด้วย และบางคันจบด้วยการโดนแซงซ้ายไปแล้วแซงกระชั้นชิดๆ โดยแตะเบรคใส่คืน หรือ ถึงขั้นโดนตบลงข้างทางก็มี ต้องไม่โทษคนต่างจังหวัดนะ เพราะทะเบียนกรุงเทพมหานครนี่ละตัวดีเลย เจอตลอด

ว่า เมืองนอก เรื่องวินัยจราจร เขาดีกว่าบ้านพอสมควร จะด้วยฏหมายแรง หรือ ผิดคือผิด ถูกคือถูก มีปัญหาประกันเคลียร์ หรือ จะด้วยอะไรก็แล้วแต่

ตอนผมไปอยู่จีน เมืองที่คนไทยบอกว่า วุ่นวาย มารยาทไม่ค่อยดี แต่แปลกที่การขับรถของมีมารยาทมาก ตั้งแต่แท็กซี่ยันรถธรรมดา อันนี้ก็ยังงงๆ อยู่ว่าเป็นไปได้ไง

ตอนผมเรียนที่โรม อิตาลี บอกเลย พฤติกรรมการขับขี่ เหมือนในบ้านเรา ผมกล้าบอกว่า ผมแทบไม่เคยเห็นเลย จะเชื่อผมไหม ไม่รู้ด้วยการอบรม การสอบใบขับขี่ กฏหมาย หรือ สังคม ก็ไม่รู้นะ แต่ผมว่า เรื่องวินัยจราจร เป็นอะไรที่ขับรถสบายใจมาก

พอมามองที่บ้าน เหมือนต้องพกดาบ พอปืน ขับรถ พร้อมจะไฝว้ หรือ โดนท้าไฝว้ ได้ทุกวินาที บนท้องถนน ก็ว่าได้  :-[ :-[ :-[

สภาพการขับรถบนถนนเมืองไทย = ยังกะหนัง คาวบอยอ่ะครับ ตัดสินกันด้วยปืน  ;)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

555 ผมนี่ขำก๊ากก เลย

ผมเคยโดนรถตู้วินแกล้งเบรคใส่

ตอนนั้นผมขับเกร็ง ๆ แบบมือใหม่ พอตู้วินคันหน้าเบรค ผมก็เบรคตามไม่ให้ชนท้าย

ไม่โกรธ หรืออะไรทั้งนั้น เพราะไม่รู้ตัวว่าโดนแกล้ง พอเขาเร่งขึ้นไปซักพักถึงนึกได้ว่า

"เอ๊ะ เมื่อกี้ตูโดนแกล้งนี่หว่า?"

ตอนนี้ผมรู้ธรรมชาติของคนทั่วไปแล้ว

ว่าถ้าเขาเห็นในกระจกหลังว่ามีรถซิ่งกำลังมา

เขาจะเตะเบรคโดยอัตโนมัติ แตะให้พอไฟขึ้นเฉย ๆ

แม้ว่าจะไม่ได้โดนจี้ท้ายเสียด้วยซ้ำ

อันนี้ถ้าใครเคยขับแบบมุดทะลุโลกจะเข้าใจ และน่าจะไม่คิดอะไรครับ

(ไม่มีเวลาให้คิด 55555)

ออฟไลน์ Barracuda

เอาซะมนุษย์แช่ขวามีจุกเลย ตรรกะคนจะแช่จะกระพริบไฟขอ หรือบีบแตรไม่มีหลบ เพราะเลนซ้ายมันสิบล้อเยอะะะะะะ ได้แต่ทำใจรีบๆแซงให้พ้นๆแล้วก็ไปไกลๆมันดีกว่า
   วันนี้คนขับรถตู้ของหน่วยแช่ขวายาวมาเจอกระบะคงหัวร้อนจัดเบรคเช็ค ปิดเลนไม่ให้แซง สุดท้ายจอดลงไปคุยกันนึกว่าจะได้เรื่องกันแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สภาพการขับรถบนถนนเมืองไทย = ยังกะหนัง คาวบอยอ่ะครับ ตัดสินกันด้วยปืน  ;)

มันเป็นแบบนั้นจริงๆ ครับ อย่างที่ข่าวออกมาแต่ละวันเลย

เอาซะมนุษย์แช่ขวามีจุกเลย ตรรกะคนจะแช่จะกระพริบไฟขอ หรือบีบแตรไม่มีหลบ เพราะเลนซ้ายมันสิบล้อเยอะะะะะะ ได้แต่ทำใจรีบๆแซงให้พ้นๆแล้วก็ไปไกลๆมันดีกว่า
   วันนี้คนขับรถตู้ของหน่วยแช่ขวายาวมาเจอกระบะคงหัวร้อนจัดเบรคเช็ค ปิดเลนไม่ให้แซง สุดท้ายจอดลงไปคุยกันนึกว่าจะได้เรื่องกันแล้ว

หลายครั้ง ถนนโล่งๆ ไม่มีรถซ้าย มันก็ไม่หลบหรอกครับ เหมือนเขาตั้งใจขับแบบนี้ ไม่สนใจใครเลย เหมือนในโลกมีตรูคันเดียว

ผมขับรถออกต่างจังหวัด แทบทุกอาทิตย์ เส้นทาง กรุงเทพฯ -> สระบุรี  -> เพชรบูรณ์ โซน ทับเบิก เขาค้อ บอกเลยว่า มีแต่ทะเบียน กรุงเทพมหานคร ทั้งนั้น ที่ไปเที่ยวช่องวันเสาร์-อาทิตย์ พวกนี้ละตัวดีเลย ทะเบียนต่างจังหวัดก็มีให้เห็น กลุ่มนี้พอเราขอทาง พริบไฟ บีบแตร เขาจะหลบให้ แต่พวกทะเบียนกรุงเทพมหานครจะเป็นกลุ่มไปไปเที่ยววันหยุด พวกนี้ จะตีมึน รั้น หรือ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ มีแตะเบรคใส่ด้วย อาการหนักกว่าเยอะเลย

ถ้ามองตามความเป็นจริง ผมว่าหลายคนเห็นแบบนี้จริงๆ