ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา Google map ใน Apple carplay  (อ่าน 14718 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
สอบถามปัญหา Google map ใน Apple carplay
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 14:01:53 »
google map ในapple carplay ผมตั้งการนำทางไปจุดหมาย บางครั้งพบว่าแอปออกจากการนำทางเอง
คือต้องจิ้มการนำทางใหม่อีกครั้ง บางวันเป้นบ่อยจนหงุดหงิด บางวันไม่เป็นเลย
ไม่ทราบว่า มีท่านใดเป้นเหมือนกันไหมครับ ไม่แน่ใจว่าเป็น bug ขอ Google map เองหรือเปล่าครับ
เพราะของ apple map ไม่พบปัญหานี้เลย

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
Re: สอบถามปัญหา Google map ใน Apple carplay
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 14:37:59 »
เคยครับ  แต่เป็นเฉพาะบางสถานที่  ลองเปลี่ยนเป็นที่อื่นดูว่าเป็นไหม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: สอบถามปัญหา Google map ใน Apple carplay
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 14:52:55 »
มันเป็น suggest เส้นทางที่ดีกว่าให้รึป่าวครับ ถ้าไม่กด cancel มันก็จะ route ตามที่มัน suggest ให้เลย (สามารถปิดได้)

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 15:01:01 »
ใช้กับ 330e มาปีกว่า ไม่เคยเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 15:16:16 »
ผมเคยเจอแบบนี้ตอนวิ่งเข้าช่อง easypass เข้าใจว่าสัญญาณมันกวนกันหรือเปล่ามันเลยเด้งออกจาก apple carplay แต่คันเก่าใช้ android auto ไม่เคยเจอปัญหานี้นะครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 15:43:44 »
มันเป็น suggest เส้นทางที่ดีกว่าให้รึป่าวครับ ถ้าไม่กด cancel มันก็จะ route ตามที่มัน suggest ให้เลย (สามารถปิดได้)
มันเหมือนเด้งออกจากแอปเลยครับ แต่บางครั้งก็เหมือนออกจากการนำทางเฉยๆแต่ยังแสดงแผนที่กูเกิลแมปอยู่ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 16:33:12 »
ถ้าเป็นบ่อยมาก ลองดูมือถือว่าเปิดโหมดประหยัดพลังงานเอาไว้หรือเปล่า

ซึ่งเหมือนกับว่าโหมดนี้ จะทำให้ GPS หลับ ๆ ตื่น ๆ Google Map ก็เลยหลุดครับ

ผมมี Trick เล็กน้อยมาฝาก

บางคนไม่ทราบว่าเราสามารถโหลด Offline map ได้

ถ้าเราโหลดแผนที่ในระแวกบ้านเอาไว้ จะทำให้ไม่เปลือง Data usage ของเครือข่ายมือถือครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 16:53:27 »
มันเหมือนเด้งออกจากแอปเลยครับ แต่บางครั้งก็เหมือนออกจากการนำทางเฉยๆแต่ยังแสดงแผนที่กูเกิลแมปอยู่ครับ

อ้อ ครับ เคยเป็นแต่ไม่ใช่ Google Maps แต่เป็น JOOQ ครับ ตอนผมใช้ iPhone7 อยู่ พอผมเปลี่ยนเป็น iPhone11Pro ก็ไม่เคยเด้งอีกเลย

ปัญหา app เด้งออก ส่วนมาก มาจากตัวมือถือก็มี และอีกอย่าง ก็ firmware ของตัวเครื่องเสียงติดรถด้วย(รถผม update firmware เองได้ และ update ไปแล้วครั้งนึง จากเวอร์ชั่นโรงงาน)

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 18:22:15 »

อ้อ ครับ เคยเป็นแต่ไม่ใช่ Google Maps แต่เป็น JOOQ ครับ ตอนผมใช้ iPhone7 อยู่ พอผมเปลี่ยนเป็น iPhone11Pro ก็ไม่เคยเด้งอีกเลย

ปัญหา app เด้งออก ส่วนมาก มาจากตัวมือถือก็มี และอีกอย่าง ก็ firmware ของตัวเครื่องเสียงติดรถด้วย(รถผม update firmware เองได้ และ update ไปแล้วครั้งนึง จากเวอร์ชั่นโรงงาน)

1+

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 19:52:01 »
อันนี้ให้ไปดูที่แอปด้วยนะครับว่าปิด Background App Refresh ไว้รึป่าว ส่วนเรื่อง โหลดแผนที่ Offline เหมาะกับการไปที่ไม่มีสัญญาณเน็ตมากกว่า เดี๋ยวนี้โปรเน็ตแข่งกันดุมากครับ ผมโทรไปแกล้งทำเป็นจะย้ายค่าย ก็เสนอโปร 20 Mbps+โทรครั้งละ 30 นาทีมาให้ เดือนละ 400 นิด ๆ เองครับ
ถ้าเป็นบ่อยมาก ลองดูมือถือว่าเปิดโหมดประหยัดพลังงานเอาไว้หรือเปล่า

ซึ่งเหมือนกับว่าโหมดนี้ จะทำให้ GPS หลับ ๆ ตื่น ๆ Google Map ก็เลยหลุดครับ

ผมมี Trick เล็กน้อยมาฝาก

บางคนไม่ทราบว่าเราสามารถโหลด Offline map ได้

ถ้าเราโหลดแผนที่ในระแวกบ้านเอาไว้ จะทำให้ไม่เปลือง Data usage ของเครือข่ายมือถือครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 22:10:14 »
ถ้าใช้ ios 13 ไม่น่ามีปัญหานะครับ ต่อให้เปิดแอพอื่่น แผนที่ไม่น่าเด้งออก ผมใช้อยู่ทุกวันไม่เคยเจอปัญหาเลย

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 06:44:34 »
ไม่เคยเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 07:18:37 »
google map ในapple carplay ผมตั้งการนำทางไปจุดหมาย บางครั้งพบว่าแอปออกจากการนำทางเอง
คือต้องจิ้มการนำทางใหม่อีกครั้ง บางวันเป้นบ่อยจนหงุดหงิด บางวันไม่เป็นเลย
ไม่ทราบว่า มีท่านใดเป้นเหมือนกันไหมครับ ไม่แน่ใจว่าเป็น bug ขอ Google map เองหรือเปล่าครับ
เพราะของ apple map ไม่พบปัญหานี้เลย

ลองทำ hard reset ตัวเครื่อง iphone ดูนะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 07:37:35 »
ไม่เป็นนะครับ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 12:01:17 »
ขอบคุณทถกท่านนะครับ ลองรีเซตไอโฟนหมดแล้ว ตอนนี้ไม่พบปัญหาครับ ไว้จะรอดูต่อไปก่อนครับว่ามีปัญหาอีกไหม