ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันที่เซลล์แถมมาคุ้มครองฟิลม์ 3M Crystalline เต็มราคามั้ยครับ  (อ่าน 14227 ครั้ง)

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
ผมได้ประกันชั้น 1 วิริยะ ที่ดีลเลอร์แถมมา ในกรมธรรม์ระบุว่ามีรายการตกแต่งเพิ่มเติมเป็นฟิลม์ อยู่ด้วย แต่ว่าฟิลม์นี้เซลไม่ได้แถมมา เราไปติดเองหลังออกรถ ในกรมธรรม์จึงไม่ได้ระบุราคาหรือรุ่นของฟิลม์ ซึ่งที่ผมติดเป็น 3M Crystalline ราคา 2 หมื่นบาท

อยากทราบว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุกับกระจกทำให้ต้องติดฟิลม์ใหม่ วิริยะจะติดฟิลม์ใหม่ให้เป็น 3M Crystalline หรือเปล่าครับ หรือว่าเราต้องแจ้งวิริยะเพิ่ม แล้วถ้าแจ้งจะกลายเป็นต้องเสียตังค่าเบี้ยเพิ่มหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ระบุไปเถอะครับ ตอนนี้ของผมระบุทุกคันเลย ประกันปัจจุบัน (บางกอกสหประกันภัย) กระจกแตก ทางประกันถามว่าจะเอาฟิล์มใสหรือปรอท พอแจ้งว่าเป็น 3M Crystalline ประกันแจ้งทันทีครับว่าเราไม่ได้แจ้งตอนทำประกัน ไม่คุ้มครอง ถ้าเอาฟิล์มปกติจะติดให้
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
แนะนำว่าควรแจ้งประกันครับ ว่ารถติดฟิล์ม Crystalline มาครับ แล้วให้สลักหลังที่กรมธรรม์ด้วย รถผมเปลี่ยนฟิล์มใหม่ใส ก็แจ้งไป พร้อมแนบสำเนาใบเสร็จ สางให้ประกันไปครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
ต้องแจ้งประกันด้วยครับ ไม่งั้นประกันจะเครมให้เป็นฟิลม์ทั่วไปให้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

โชคดี เจอประกันดี ก็เคลมให้

โชคร้าย เจอประกันห่วย ก็เล่นแง่

ฉะนั้น แจ้งไว้ ปลอดภัยที่สุด ครับ

ออฟไลน์ Stp

จะติดเองหรือแถมตอนออกรถก็แจ้งทางประกันไว้เลย เวลาต้องเคลมฟิล์มหากเกิดอุบติเหตุก็ได้เคลมฟรีอยู่แล้ว แค่ราคาฟิล์มยังไม่เคยเจอตัวแทนไหนต้องจ่ายเบี้ยเพิ่มขึ้นนะ ไม่รู้พวกประกันเกรดล่างๆ จะชาร์จเพิ่มหรือเปล่า แต่เจ้าหลักๆ ไม่เคยต้องจ่ายเพิ่มเบี้ยประกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ช่วยแนะนำ

อัพเดตตอนนี้ ผมโทรไปถามทางวิริยะเพื่อแจ้งรุ่นฟิล์มแล้วครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องจ่ายเบี้ยเองเพิ่มประมาณ 600 บาทครับ สำหรับฟิลม์ราคา 20,000

ออฟไลน์ Stp

หืม เขี้ยวเกิ๊นนนน ตอนทำประกันนี่ผ่านศูนย์/ตัวแทน หรือติดต่อวิริยะโดยตรง ลองแจ้งผ่านพวกศูนย์/ตัวแทนดูครับ ผมไม่เคยต้องจ่ายเบี้ยเพิ่มกับค่าฟิล์มเลยนะ แต่ไม่รู้นโยบายวิริยะยุคนี้ เพราะผมเปลี่ยนใช้ของกรุงเทพหลายปีแล้ว ขนาดติด 3M Crystalline ทั้งคันมีหลังคากระจกด้วย แถมมีอุปกรณ์ตกแต่งอีกร่วมหมื่น

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ช่วยแนะนำ

อัพเดตตอนนี้ ผมโทรไปถามทางวิริยะเพื่อแจ้งรุ่นฟิล์มแล้วครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องจ่ายเบี้ยเองเพิ่มประมาณ 600 บาทครับ สำหรับฟิลม์ราคา 20,000
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
ของผมเอามาติดฟิมล์เอง 3M Crystalline เหมือนกัน แจ้งประกันไม่เสียเบี้ยเพิ่มครับ วิริยะ ศูนย์ที่ออกรถแจ้งให้

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ผมพึ่งเครมกระจกหน้ามา ร้านกระจกไม่มีฟีล์มต้องสำรองจ่ายเองก่อนและไปทำเรื่องเบิกประกัน

ดีที่ผมระบุบไว้ในประกันเลย midas​ บานหน้าอย่างเดียว 15,000บาท

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ตอนทำประกันก็ต้องระบุ
ตอนจะเคลมยิ่งต้องระบุ
เพราะ จนท.ประกันบางคนอาจบกพร่องไม่ลงรายละเอีียดฟิล์มไว้ให้ นึกว่าเป็นฟิล์มกรองแสงทั่วไป
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

หืม เขี้ยวเกิ๊นนนน ตอนทำประกันนี่ผ่านศูนย์/ตัวแทน หรือติดต่อวิริยะโดยตรง ลองแจ้งผ่านพวกศูนย์/ตัวแทนดูครับ ผมไม่เคยต้องจ่ายเบี้ยเพิ่มกับค่าฟิล์มเลยนะ แต่ไม่รู้นโยบายวิริยะยุคนี้ เพราะผมเปลี่ยนใช้ของกรุงเทพหลายปีแล้ว ขนาดติด 3M Crystalline ทั้งคันมีหลังคากระจกด้วย แถมมีอุปกรณ์ตกแต่งอีกร่วมหมื่น

ของผมเอามาติดฟิมล์เอง 3M Crystalline เหมือนกัน แจ้งประกันไม่เสียเบี้ยเพิ่มครับ วิริยะ ศูนย์ที่ออกรถแจ้งให้

อิจฉาจังครับ ของผมก็เป็นประกันผ่านศูนย์ที่เซลล์แถมให้ครับ เคยแจ้งเซลล์ไปทีนึงเซลล์ก็ไม่ได้ทำอะไรให้ ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าเซลล์แจ้งให้เรา เซลล์จะต้องจ่ายเพิ่ม 600 เองหรือยังไง ถึงเงียบไปเลย ไว้จะลองดูอีกทีครับ

ผมพึ่งเครมกระจกหน้ามา ร้านกระจกไม่มีฟีล์มต้องสำรองจ่ายเองก่อนและไปทำเรื่องเบิกประกัน

ดีที่ผมระบุบไว้ในประกันเลย midas​ บานหน้าอย่างเดียว 15,000บาท

เพราะ จนท.ประกันบางคนอาจบกพร่องไม่ลงรายละเอีียดฟิล์มไว้ให้ นึกว่าเป็นฟิล์มกรองแสงทั่วไป

จริงด้วยครับ ไม่เคยนึกถึงกรณีนี้มาก่อนเลย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ SM.