ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาไฟ T Belt กระพริบ--Vigo Prerunner โฉมแรก  (อ่าน 24553 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ปัญหาไฟ T Belt กระพริบ--Vigo Prerunner โฉมแรก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 11:08:56 »

สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ Vigo Prerunner โฉมแรก ปี 05 ของลูกน้องเก่า วิ่งมาประมาณ 210,000 กม. ไม่ได้ติดแก๊ส
ใช้งานที่ อ. บางสะพาน จ.ประจวบคีรีขันธ์

ตอนนี้พบปัญหา ไฟ T-BELT กระพริบ มาตรวัดต่างๆ ไม่ทำงาน

พอรถวิ่งไปประมาณ 10-15 นาที ไฟ T-BELT ถึงจะดับ มาตรวัดต่างๆ กลับมาทำงานปกติ

มีท่านใดพอจะทราบสาเหตุบ้างไหมครับ ว่าเกิดจากอะไร

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ chartchai_chai

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาไฟ T Belt กระพริบ--Vigo Prerunner โฉมแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 11:14:32 »
ปกติไฟนี้เตือนให้เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง

แต่อาการแบบนี้ไม่ปกติแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 11:17:10 โดย chartchai_chai »

Re: ปัญหาไฟ T Belt กระพริบ--Vigo Prerunner โฉมแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 11:30:57 »
ปกติไฟนี้เตือนให้เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง

แต่อาการแบบนี้ไม่ปกติแล้วครับ

ลูกน้องผมคนนี้ = ก็เหมือนคนใช้รถส่วนใหญ่ครับ

รถไม่พังยังขับได้ = ก็ยังไม่ซ่อม

ถ้ารถหมดประกัน 3 ปี & ไม่ได้เข้าศูนย์แล้ว = สายพานราวลิ้น คงไม่ได้เปลี่ยนอ่ะครับ  :'(  :'(  :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 17:10:44 »
เป็นที่หน้าปัด ซ่อมหน้าปัดครับ ในคลับเห็นมีอากการนี้หลายคัน (จำไม่ได้ ประมาณว่าบนวงจร C บวม)

ส่วน T Belt ถ้าไม่เคยเปลียน ก็รีบไปทำครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 19:09:07 »
เป็นที่หน้าปัด ซ่อมหน้าปัดครับ ในคลับเห็นมีอากการนี้หลายคัน (จำไม่ได้ ประมาณว่าบนวงจร C บวม)

ส่วน T Belt ถ้าไม่เคยเปลียน ก็รีบไปทำครับ

สายพานถามลูกน้องแล้ว = เปลี่ยนที่ศูนย์เมื่อตอนประมาณ 150,000 กม. ครับ

ส่วนหน้าปัด = ซ่อมที่ไหนครับ ศูนย์ Toyota ทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 21:05:54 »
ไฟเตือน T Belt  ให้เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง
สายพานไทม์มิ่ง ตามระยะเปลี่ยนทุกๆ 150,000 กิโล
วิ่งมาแล้ว  210,000 กม. ยังไม่เคยเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง แนะนำให้รีบเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง
ไม่งั้น สายพานไทม์มิ่งขาดมา ซ่อมหนักครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 22:26:45 »
ไฟเตือน T Belt  ให้เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง
สายพานไทม์มิ่ง ตามระยะเปลี่ยนทุกๆ 150,000 กิโล
วิ่งมาแล้ว  210,000 กม. ยังไม่เคยเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง แนะนำให้รีบเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง
ไม่งั้น สายพานไทม์มิ่งขาดมา ซ่อมหนักครับ

สายพานถามลูกน้องแล้ว = เปลี่ยนที่ศูนย์เมื่อตอนประมาณ 150,000 กม. ครับ