ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกซื้อแบตเตอรี่รถยนต์  (อ่าน 14192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเลือกซื้อแบตเตอรี่รถยนต์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 11:08:11 »

พี่ๆแนะนำแบตเตอรี่รถนต์ ขนาด 80 - 90 แอม ยี่ห้อไหนดีครับ ผมมองว่ายี่ห้อไหน ก็ได้ หรือ ผมคิดผิด ปกติเปลี่ยนก็เอาที่สะดวก เจอยี่ห้อไหน ก็ ซื้อยี่ห้อนั้น
พี่ๆ มีข้อแนะนำในการเลือกซื้อไหมครับ 

แบตน้ำ หรือ แห้ง ดีครับ ปกติใช้แบตน้ำครับ ครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อแบตเตอรี่รถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 11:17:06 »
แบตน้ำดูแลดีๆ ใช้ยาวนานกว่า ลูกที่บ้านใช้3ปีอย่างต่ำ แต่จำยี่ห้อไม่ได้แล้วเพราะนานเปลี่ยนที

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อแบตเตอรี่รถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 11:20:52 »
เอามาร่อน สีเขียว ก็ดีนะครับ รับประกัน 2 ปี  ราคาก็พอใช้ได้ครับ   นี่ใช้กับ มาสด้า2 เบนซิน 65แอมป์ ไปปีนิดๆละก็โอเคครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 11:32:44 »
เท่าที่แบต maintenance free มาในรอบ 6 ปี (นี่ขึ้นลูกที่ 4 ละ)  เหมือนมันตั้งเวลาไว้เลยอะคับ 2 ปีปุ๊บพังปั๊บ  GS - Panasonic -Amaron  เหมือนกันหมด

แต่ ๆ  เพื่อนผมที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน ซื้อมาพร้อมๆ กัน มาบอกว่า เพิ่งเปลี่ยนลูกที่ 3 เอง มันบอกว่าใช้ Boliden ลูกสีขาว ๆ อึดกว่ามาก
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 12:05:39 »

พอๆกันหมดแหละ. แบตน้ำก็ได้ ถ้าไม่ขี้เกียจดูแล

ถ้าไม่อยากดูบ่อยก็แบบ maintenance free

ดูเดือน - 2 เดือนครั้ง. ครึ่งปี เติมน้ำกลั่นที

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 12:14:20 »
อยู่ที่การใช้งานครับ ขับบ่อย ใช้งานเยอะ ก็อายุสั้น

รถใช้งานทุกวัน โดยทั่วไป 2 ปี ถือว่าโอแล้ว 3 ปี ถือว่าโครตอึด

รถกระบะ Vigo Champ ผม ให้พ่อใช้ จอดมากกว่าขับ อายุ 8-9 ปี แล้ว Vigo Champ แบตเตอรี่ติดรถ น่าจะเป็น FB แบบน้ำ 70-80 แอมป์นี่แหละ ตอนนี้ยังใช้งานปกติ บิดทีเดียว ชึ๊ง ติดเลย ไม่เคยงอแง

รถเก๋งผมใช้งานทุกวัน วิ่ง 1 ปี 5 หมื่นโล ปีกว่า ไม่เกิน 2 ปี ต้องเปลี่ยนแล้ว เป็น MF ด้วย ลูกล่าสุดเป็น GS Tough MF

ผมว่ายี่ห้อก็ส่วนหนึ่งนะ แต่การใช้งานสำคัญกว่า มีผลโดยตรงเลย ผมก็เน้น GS, FB ราคาโอเค คุณภาพใช้งานได้ทั่วไป ราคาแพงไป ผมว่าอายุก็พอๆ กัน เก็บตังส่วนต่างไว้ซื้อลูกใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 12:17:54 »
ส่วนตัวชอบแบตน้ำ แต่หายากสมัยนี้

ร้านชอบอยากขาย mf มากกว่า

เคยอ่านเจอว่า แบต หนึ่งลูกมีอายุใช้งาน 6-7 หมื่น กม.  รถติดๆ 1 ชม.คิดเป็น 70 กม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 12:20:37 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 14:26:31 »
โดนส่วนตัวผมใช้แบตของ FB ครับ ถ้าแต่ก่อนสมัยรถยังไม่ติดเครื่องเสียง ผมใช้ 65 แอมครับเป็นแบตน้ำจริง อายุของแบตมันไม่มีตายตัวครับตั้งแต่เปลี่ยนแบตมา บางคน ก็1ปี 2ปี แต่ล่าสุดรถพี่ชายผมเองทำเครื่องเสียงยกคันเหมือนกันเป็นรถเก๋ง ใช้ถึง 4 ปี ผมนี่งงเลย สำหรับรถผม 2ปีกว่าถือว่าอึดมากแล้ว เคยใช้ 3K อยู่ผมมีความรู้สึกว่ากำลังส่งไฟไม่ค่อยแรงเท่าไร ดูจากอะไร ผมจากการเปิดเครื่องเสียงรถผมครับ พอเปิดอัดหนักๆไฟในรถจะด้อมลง อันตามความรู้สึกที่รองใช้น่ะครับ อีกเรื่องที่ถาม ว่าแบตน้ำหรือแบตแห้งอันไหนทนกว่ากัน ผมให่น้ำหนักไปทาง แบตน้ำมากกว่าครับ แต่แบตน้ำต้อมั่นดูแลหน่อย แต่ส่วนแบตแห้งเหมาะสำหรับคนที่ไม่มีเวลาดูแลรถครับ  อันนี้ก็ลองพิจารณาดูครับ
แต่มีร้านแนะนำที่ผมไปเปลี่ยนมาอยู่ครับ ศูนย์ FIT Auto มีบริการเปลี่ยนแบตรี่ดด้วย
ปล. รถผมติดเครื่องเสียงชุดใหญ่ เลยใช้ แอมเยอะหน่อย ผมใช้ FB 135แอม เป็นแบตน้ำ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 14:28:34 »
ยี่ห้อไหนก็ได้ครับแต่เลือกเป็น SMF หรือ MF เอากระแสมากกว่าเดิมสักหน่อย แล้วก็เลือกตัวที่ค่า CCA สูงที่สุดที่จ่ายไหวครับ เพราะค่า CCA มีความสำคัญกับการสตาร์ท ยิ่งสูงยิ่งสตาร์ทง่าย แบตรถเนี่ยสำคัญตอนสตาร์ท

ของผมจะซื้อเครื่องตรวจแบตกับเครื่องชาร์จฟื้นฟูสภาพแบตติดบ้านไว้ เอามาวัดแบต-ชาร์จเป็นครั้งคราว

แบตแห้งทนกว่าแบตน้ำครับ โดยเฉพาะแบตแห้งแบบ AGM ที่พวกรถยุโรปใช้ รถผมเนี่ย 5 ปี แสนโลยังไม่ต้องเปลี่ยนแบตเลยครับ ( Varta AGM 100 Amp CCA 950 ) แต่ราคาก็แพงกว่าแบตแบบปกติมากครับ ราคาศูนย์ประมาณหมื่นแปด ข้างนอกก็ประมาณหมื่นสี่ แต่มันดีกับระบบ auto start/stop ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 14:34:01 โดย papaman »

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 15:53:42 »
แนะนำเข้าศูนย์ให้ช่างแนะนำให้ดีกว่าครับ  เดี๋ยวนี้ศูนย์เยอะมาก เห็นในปั๊มก็มีหลายศูนย์เลยครับ
อย่างปั๊ม ปตท.ก็น่าจะมีศูนย์รถยนต์อยู่นะครับ ลองแวะเข้าไปสอบถามดูครับ หรือลองเข้าไปเช็คราคาในเว็บก่อนก็ได้ครับ
ราคาแบตมีหลายเว็บนะครับ ผมขอเอาเว็บนี้มาให้ดูครับ เพราะมันมีช่องให้กรอก ยี่ห้อรถ รุ่น ปี เข้าไป แล้วระบบมันก็รันมาให้รับว่ารถเราควรใช้แบตรุ่นไหนดี
https://www.pttfitauto.com/th/services/15451183641678

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 16:01:57 »
เท่าที่ใช้มาไม่ต่างแบบมีนัยยะสำหรับยี่ห้อต่างๆ
ผมเลือกแบบ mf ไม่ใช่เพราะแบตน้ำไม่ดี แต่แบตน้ำ ค่าcca
มักจะน้อยกว่าแบบ mf
อีกอย่างผมชอบชาร์จแบตโดยใช้เครื่องชาร์จแบบเสียบ
เติมน้ำกลั่นถ้ามันลด โดยส่วนมากจะได้ ประมาณ2-2.5ปีครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 16:15:29 »
ถ้าขับอย่างเดียวแบตแห้ง

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 16:42:35 »
ใช้แบตแห้ง BOLIDEN รถ 11 ปี ตอนนี้ลูกที่ 2 ยังปกติดี ไม่ได้ขับทุกวัน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 18:47:52 »
ลูกก่อนนี้เป็นแบตแห้งของ PUMA ใช้ได้เกิน 3 ปีแน่นอนครับ ลูกปัจจุบัน Amaron คิดว่าจะใช้ได้นานเกิน 3 ปีเช่นเดียวกัน (แย่ที่สุดคือแบตยี่ห้อเดียวกับรถ ใช้ได้แค่ 2 ปีห่วยมาก)

1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 21:04:31 »
ถ้าใช้ทุกวันก็แห้งเลย
ถ้าไม่ทุกวัน กึ่งแห้งดีกว่า

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 21:12:09 »
เท่าที่แบต maintenance free มาในรอบ 6 ปี (นี่ขึ้นลูกที่ 4 ละ)  เหมือนมันตั้งเวลาไว้เลยอะคับ 2 ปีปุ๊บพังปั๊บ  GS - Panasonic -Amaron  เหมือนกันหมด

แต่ ๆ  เพื่อนผมที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน ซื้อมาพร้อมๆ กัน มาบอกว่า เพิ่งเปลี่ยนลูกที่ 3 เอง มันบอกว่าใช้ Boliden ลูกสีขาว ๆ อึดกว่ามาก

GS กะ PANA ตามนั้นเลย 2 ปีเป๊ะไม่ขาดไม่เหลือ  หมดเกลี้ยงวันเดียวกับที่เปลี่ยน
ถ้า Boliden อึดกว่าอย่างว่า น่าลองเหมือนกัน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 06:50:07 »
มาแชร์ประสบการณ์นะครับ

ของผมรถ 13 ปี วิ่งมา 5 แสนกว่ากิโล ช่วงก่อนใช้แบตยี่ห้ออะไร ก็จะอยู่ประมาณ 2 ปี ก็จะหมดละ ก็ไม่ได้คิดอะไรก็เปลี่ยนไปตามเรื่องตามราว ยี่ห้อนู้น นี่ นั่น ไปเรื่อยแล้วแต่งบประมาณที่มีตอนนั้น

แต่พอตอน ไดชาร์จ ผมเริ่มเสีย ก็ลองซ่อมไปจนซ่อมไม่ได้ เลยเปลี่ยน ไดชาร์จ bosch ของใหม่ซื้อตามร้านอะไหล่เข้าไป คราวนี้ ด้วยความที่เคยมีความเห็นว่าแบตส่วนมากก็ 2 ปีหมดแล้ว จะไปเสียเงินแพงๆทำไม เลยไปหาแบตที่ราคาไม่แรงมากใช้ดีกว่า ก็ไปแบตยี่ห้อมาตราฐานทั่วไปที่ใช้ๆกัน ลูกนึง 3200 บาท รุ่นเขาเขียน 100 แต่แอมป์เขาระบุไว้เป็น 80

กลับใช้งานได้นานกว่า 2 ปี ตอนนี้เข้าปีที่ 3 แล้ว อย่างไงก็ลองเช็คเรื่อง ไดชาร์ท กันด้วยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN