ผู้เขียน หัวข้อ: unlead petrol  (อ่าน 2973 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
unlead petrol
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 09:14:58 »
ผมอยากทราบครับว่าทำไมรถในปัจจุบันบังคับให้เติมแต่ unlead ถ้าเราเติม lead petrol ลงไปจะเป็นอย่างไรครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kez

Re: unlead petrol
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 09:20:22 »

ไม่เป็นไง แต่มันไม่มีให้เติม

และอากาศจะแย่หนักเข้าไปอีกถ้ามี

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 10:09:27 »
สร้างความเสียหายให้ catalytic converter ได้ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 10:10:30 »
Lead คือ ตะกั่ว เติมน้ำมันที่มีตะกั่วก็จะทำให้อากาศเป็นพิษ คนป่วยเป็นพิษตะกั่วกันครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 10:16:06 »
คำถามนี่บ่งบอกถึงอายุเลยครับ 555 ยังเยาว์วัย

ราวๆ 25 ปีก่อนเขารณรงค์เรื่องพิษตะกั่วกันมาก เพราะพิษร้ายแรง

ปตท. ทำโฆษณาที่ดังมากๆ ที่เป็น ลาก่อนตะกั่ว

ตะกั่วมีคุณสมบัติทำให้รถไม่น็อค ไม่ต้องพึ่งน้ำมันอ็อคเทนสูง ทำให้ลดต้นทุน

ปัจจุบันบางประเทศยังคงใช้น้ำมันมีสารตะกั่วอยู่ เช่นอินเดีย เป็นต้น ดังนั้นถ้าไปอินเดียก็อย่าลืมหาหน้ากาก N95 มาใส่ด้วยครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 10:42:13 »
คำถามนี่บ่งบอกถึงอายุเลยครับ 555 ยังเยาว์วัย

ราวๆ 25 ปีก่อนเขารณรงค์เรื่องพิษตะกั่วกันมาก เพราะพิษร้ายแรง

ปตท. ทำโฆษณาที่ดังมากๆ ที่เป็น ลาก่อนตะกั่ว

ตะกั่วมีคุณสมบัติทำให้รถไม่น็อค ไม่ต้องพึ่งน้ำมันอ็อคเทนสูง ทำให้ลดต้นทุน

ปัจจุบันบางประเทศยังคงใช้น้ำมันมีสารตะกั่วอยู่ เช่นอินเดีย เป็นต้น ดังนั้นถ้าไปอินเดียก็อย่าลืมหาหน้ากาก N95 มาใส่ด้วยครับ

::) ::) ::) ไม่ใช่ครับ ผมแก่ละ แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไร ตอนนั้นผมก็จำได้ครับว่าเลิกเพราะมลพิษ แต่ผมสงสัยว่าหลังจากนั้นรถทั้งหลายก็มีเขียนในคู่มือว่าเติมน้ำมันไร้สารตะกั่ว เลยสงสัยว่าถ้าน้ำมันมีตะกั่วเติมไปมีมลพิษแน่ๆหล่ะ แต่เครื่องยนต์สมัยใหม่จะพังเพราะตะกั่วไหมครับ

สร้างความเสียหายให้ catalytic converter ได้ครับ

ขอบคุณครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 12:08:05 »
เครื่องรุ่นใหม่ๆถ้าทดสอบ ระหว่างน้ำมันมีสารตะกั่วกับไร้สาร 

ผลคือน้ำมันที่มีสาร  จะทำร้ายเครื่องยนต์และมีเขม่าในเครื่องเยอะกว่ากันมากเลยครับ 

นัยยะคือมันไม่ดีต่อเครื่องยนต์เลย   :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 13:20:18 »
แต่ก่อนมันช่วยเรื่องสึกหรอสำหรับชิ้นส่วนบางชิ้นด้วย แต่สมัยนี้ชิ้นส่วนพวกนั้นไม่ต้องการตะกั่วแล้วครับ  ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 15:06:50 »
เดือดร้อนหนักกว่าเดิมสิครับ
https://www.siamhealth.net/public_html/environment/lead.htm

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 15:20:55 »
ยังมีความคิดนี้ เหลือ อยู่ในยุคประจำบันอีกเหรอเนี่ยะ

ผมว่า เขาข้ามจุดนั้นมานานแล้วนะครับ น้ำมันเชื้อเพลิงและรถยนต์เอง ทุกวันนี้เขาพัฒนาคู่กันมา ทั้งเพื่อสมรรถณะ และ มลพิษ

สารตะกั่ว ที่เขาเติมลงไปในน้ำมัน เพื่อช่วยในการเผาไหม้ ในน้ำมันและรถสมัยก่อน เขายกเลิกมา 20 กว่าปีแล้วครับ

สารตะกั่วมันเป็นอันตราย มันตกค้าง และ เข้าสู่ร่างกายคน โดยเฉพาะเจือปนมาในน้ำ

แต่ทุกววันนี้ มันมีวิธีอื่นเข้ามาช่วย และ ลืมสารตะกั่วไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 15:31:31 »
ตะกั่วในน้ำมันมีข้อดีอย่างเดียวคือไม่ทำให้บ่าวาล์วทรุดเพราะไอตะกั่วจะถมรอยทรุดบนบ่าวาล์วตลอด

แต่พิษสารตะกั่วเจอเข้าไปทำให้ระบบประสาทและสมองเสีย (โรค มินามาตะ) ไม่ตายก็เลียงไม่โตขนานแท้ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2020, 10:19:03 »
ตะกั่วในน้ำมันมีข้อดีอย่างเดียวคือไม่ทำให้บ่าวาล์วทรุดเพราะไอตะกั่วจะถมรอยทรุดบนบ่าวาล์วตลอด

แต่พิษสารตะกั่วเจอเข้าไปทำให้ระบบประสาทและสมองเสีย (โรค มินามาตะ) ไม่ตายก็เลียงไม่โตขนานแท้ครับ

มินามาตะ เป็นโรคจากสารปรอทนะครับ(ไม่ใช่ตะกั่ว) เหตุเกิดจากโรงงานอุตสาหกรรมปล่อยน้ำเสียปนเปื้อนสารปรอทลงในอ่าวมินามาตะ จังหวัดคุมาโมโตะ จึงเรียกโรคที่เกิดจากสารพิษปรอทว่าโรคมินามาตะครับ

โรคจากสารพิษตะกั่วไม่มีชื่อเรียกเฉพาะ แต่เรียกว่าโรคพิษตะกั่ว (lead poisoning) มีสองแบบคือแบบเฉียบพลัน(acute) และแบบเรื้อรัง(chronic) ถ้าได้รับสารตะกั่วปริมาณน้อยๆแต่เป็นเวลานานก็จะเป็นแบบเรื้อรัง ถ้าได้รับปริมาณมากๆทันทีก็จะเป็นแบบเฉียบพลัน สามารถตรวจสารตะกั่วได้จากเลือด เล็บหรือเส้นผมได้ครับ คุณพ่อผมก็เคยเป็นโรคพิษตะกั่วเนื่องจากทำงานในโรงงานอุตสาหกรรมครับ

สารตะกั่วที่เติมลงในน้ำมันในสมัยก่อนจุดประสงค์เพื่อเพิ่มอ็อกเทนและป้องกันการน็อกของเครื่องยนต์ พอจะมารณรงค์เลิกใช้สารตะกั่วก็จะมีปัญหาเรื่องบ่าวาล์วสึกซึ่งเครื่องยนต์ในสมัยก่อนบ่าวาล์วจะไม่ได้ใช้โลหะแข็ง พอเปลี่ยนมาใช้โลหะแข็งปัญหาบ่าวาล์วสึกจากการใช้น้ำมันไร้สารตะกั่วก็หมดไป

รถยนต์ปัจจุบันจะมีสติ๊กเกอร์ระบบว่าให้ใช้น้ำมันไร้สารตะกั่วเพราะตะกั่วจะไปทำให้แคทฯตันครับ จึงจำเป็นต้องใช้น้ำมันไร้สารตะกั่ว