ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan จะทำยังกับ ดีลเลอร์ทั้ง 7ครับ  (อ่าน 18854 ครั้ง)

ออฟไลน์ Delfino_me

• Newbie
  • *
Nissan จะทำยังกับ ดีลเลอร์ทั้ง 7ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 22:58:53 »
 กขค. สั่งนิสสันไทย ให้ยกเลิกการปลดดีลเบอร์ทั้ง 7 ที่ ตามลิ้งค์ข่าวนี้ครับ
https://thejournalistclub.com/%e0%b8%81%e0%b8%82%e0%b8%84-%e0%b8%aa%e0%b8%b1%e0%b9%88%e0%b8%87%e0%b8%99%e0%b8%b4%e0%b8%aa%e0%b8%aa%e0%b8%b1%e0%b8%99%e0%b8%ab%e0%b8%a2%e0%b8%b8%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%ad%e0%b8%b2%e0%b9%80/

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: Nissan จะทำยังกับ ดีลเลอร์ทั้ง 7ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 08:31:04 »
ไหวไหม Nissan Thailand

ค่ายอื่นเขาเพิ่ม dealer เอาๆ (MG, Mazda)

Nissan จะระงับดีลเลอร์แบบไม่เป็นธรรมซะงั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: Nissan จะทำยังกับ ดีลเลอร์ทั้ง 7ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 12:47:25 »
ไหวไหม Nissan Thailand

ค่ายอื่นเขาเพิ่ม dealer เอาๆ (MG, Mazda)

Nissan จะระงับดีลเลอร์แบบไม่เป็นธรรมซะงั้น
ที่ได้ยินมาคือขาย Fleet ข้ามเขตทั่วประเทศแล้วตัดราคาคนอื่นเค้าแบบน่าเกลียด จนดีลเลอร์ในพื้นที่ร้องเรียนมาทั่วประเทศครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:01:15 »

ที่ได้ยินมาคือขาย Fleet ข้ามเขตทั่วประเทศแล้วตัดราคาคนอื่นเค้าแบบน่าเกลียด จนดีลเลอร์ในพื้นที่ร้องเรียนมาทั่วประเทศครับ

แล้วนิสสันจะใช้เหตุการณ์นี้ชี้แจงกับคณะกรรมการไหมครับ  ว่ามีเหตุการณ์ลักษณะนี้ส่งผลให้ไม่ต่อสัญญา
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:17:40 »

แล้วนิสสันจะใช้เหตุการณ์นี้ชี้แจงกับคณะกรรมการไหมครับ  ว่ามีเหตุการณ์ลักษณะนี้ส่งผลให้ไม่ต่อสัญญา
ตามข่าวว่าแย้งแล้ว กมธ.ตีความว่า เป็นการแข่งขันที่คนซื้อได้ประโยชน์ครับเลยให้นิสสันยกเลิกการไม่ต่อสัญญาดีลเลอร์ทั้ง7

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:21:24 »
ยุค Globalization แล้วเนาะ  (เดี๋ยวนี้คน ตจว. เค้านั่งเครื่องบินไปซื้อรถ กทม. แล้วขับกลับเยอะไป  แบบนี้ผิดป่าว)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:30:14 »
ยุค Globalization แล้วเนาะ  (เดี๋ยวนี้คน ตจว. เค้านั่งเครื่องบินไปซื้อรถ กทม. แล้วขับกลับเยอะไป  แบบนี้ผิดป่าว)
อันนี้คือเค้าไปซื้อซองยื่น Bid ครับ ไม่เหมือนเคสบุคคลทั่วไปนะ ปกติบริษัทรถทุกยี่ห้อเค้าจะกฎกันอยู่ว่าห้ามยื่น Bid ข้ามเขตกันครับ เช่นภาคอีสานก็ให้แต่ดีลเลอร์ในภาคยื่น Bid เท่านั้น ดีลเลอร์ภาคอื่นไปยื่นไม่ได้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:56:03 »
อันนี้คือเค้าไปซื้อซองยื่น Bid ครับ ไม่เหมือนเคสบุคคลทั่วไปนะ ปกติบริษัทรถทุกยี่ห้อเค้าจะกฎกันอยู่ว่าห้ามยื่น Bid ข้ามเขตกันครับ เช่นภาคอีสานก็ให้แต่ดีลเลอร์ในภาคยื่น Bid เท่านั้น ดีลเลอร์ภาคอื่นไปยื่นไม่ได้

มองเล่นๆครับ ถ้าสมมุติไม่มีการตัดราคากันเองภายใน
ผมว่ามีสิทธิ์ลูกค้าจะซื้อยี่ห้ออื่นเลยก็ได้  :-\

อันนี้เหมือนจะเป็นปัญหาใหญ่ที่ ทำไมดีลเลอร์ตัดราคากันได้เยอะ
ต้องแก้ด้วยการมาเปลี่ยนโครงสร้างระบบการตลาดกันบางส่วนเลยนะผมว่า
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2020, 20:34:32 »
เห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายคับ ออกกฏแล้ว ยอมรับกันแล้ว กฏก็ต้องเป็นกฏ
ผมมองว่าดีลเลอร์เองก็เจตนาตั้งใจจะขายของ แต่ของขายไม่ดี เลยพยายามขายแบบผิดกฏ ถ้าลงโทษไม่ต่อสัญญาอาจจะหนักไปหน่อย
ยังไง บริษัทแม่ก็ใหญ่กว่า จะลงโทษเบาหรือแรงก็ได้ น่าจะลงโทษอย่างอื่น เช่น หักมาร์จินในการสั่งครั้งต่อไป ให้บริษัทที่เสียผลประโยชน์
หรือลงโทษวิธีอื่น เอะอะไรก็ตัด แขน ขา ตัวเอง ยิ่งทำก็จะยิ่งเล็กลง เล็กจนเหลือเท่าปัจจุบันแล้ว

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 13:16:11 »
เห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายคับ ออกกฏแล้ว ยอมรับกันแล้ว กฏก็ต้องเป็นกฏ
ผมมองว่าดีลเลอร์เองก็เจตนาตั้งใจจะขายของ แต่ของขายไม่ดี เลยพยายามขายแบบผิดกฏ ถ้าลงโทษไม่ต่อสัญญาอาจจะหนักไปหน่อย
ยังไง บริษัทแม่ก็ใหญ่กว่า จะลงโทษเบาหรือแรงก็ได้ น่าจะลงโทษอย่างอื่น เช่น หักมาร์จินในการสั่งครั้งต่อไป ให้บริษัทที่เสียผลประโยชน์
หรือลงโทษวิธีอื่น เอะอะไรก็ตัด แขน ขา ตัวเอง ยิ่งทำก็จะยิ่งเล็กลง เล็กจนเหลือเท่าปัจจุบันแล้ว
ใช่ครับ เค้าลงทุนตั้งเยอะ  แถมเรื่องที่ทำ ทำให้นิสสันขายรถที่ค้างสต๊อกออกไปไปได้ด้วย มันไม่ใช่เรื่องที่ว่าศูนย์นั้นบริการแย่ห่วยแตก โกงลูกค้าอะไรแบบนั้น  แต่กลับกันศูนย์ที่ห่วยแตกบริการแย่ซ่อมไม่จบ ทำไมไม่จัดการบ้างหละ หรือจะมองว่าลูกรักฉันไม่ทำอะไร ฉันรับฟังแต่ลูกรัก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 13:24:10 »
เรื่องนี้ไม่น่าพลาดเลยนะครับ ถ้าจะปลดเค้า ก็ควรหาเหตุผลมาด้วย เท่าที่อ่านจากข่าว เหมือนไม่บอกอะไรเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 13:28:39 »
มันคือจุดต้นๆของการล่มสลาย ผมเคยเห็นมาแล้ว
บางเจ้าเค้าเอาตัวรอดเฉยๆ จากนโยบายที่แย่ของบริษัทที่ไม่ค่อยดี