ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถที่เข้าเกียร์ว่างเวลาจอดไม่ได้ ถ้ารถเสียจะขึ้นรถสไลด์ยังไงครับ  (อ่าน 7303 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
สมมติว่ารถที่ไม่มี shift lock หรือเกียร์ไฟฟ้า เกิดรถเสียขึ้นมาเข้า N ไม่ได้ จะขึ้นรถยกยังไงครับในเมื่อออกจาก P ไม่ได้ นั่นคือล้อที่ขับเคลื่อนมันถูกล็อคอยู่แล้วจะขึ้นรถสไลด์ยังไงครับ ช่วยชี้แนะทีครับ ขอบคุณครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2020, 18:33:16 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Smith686

ยกรถขึ้น  หาแผ่นโลหะมารองยาง  แผ่นโลหะที่นำมารองอาจจะใช้วิธีผ่าถังน้ำมันหรือถังอะไรก็ได้ที่ใหญ่กว่าล้อรถ

ออฟไลน์ PaPaMan

คงหมายถึงรถ BMW ใช่มั้ยครับ

มันจะมีวิธีปลดเกียร์ว่างได้ครับ แต่จะปลดให้แค่ 15 นาทีเพื่อให้ลากขึ้นรถสไลด์ได้ แล้วมันจะกลับมาล็อกใหม่ ทำให้ไม่สามารถจอดซ้อนคันได้อยู่ดี

วิธีการแต่ละรุ่นก็จะไม่ค่อยเหมือนกัน ของ F10 ก็ตามนี้ [size=78%]https://forum.bmw5.co.uk/topic/130190-engaging-n-shift-out-of-p-without-engine/?page=2[/size]

ผมยังไม่เคยลองทำครับ แต่พวกรถสไลด์เค้าจะรู้ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ยกรถขึ้น  หาแผ่นโลหะมารองยาง  แผ่นโลหะที่นำมารองอาจจะใช้วิธีผ่าถังน้ำมันหรือถังอะไรก็ได้ที่ใหญ่กว่าล้อรถ

เห็นภาพครับ ขอบคุณครับ

คงหมายถึงรถ BMW ใช่มั้ยครับ

มันจะมีวิธีปลดเกียร์ว่างได้ครับ แต่จะปลดให้แค่ 15 นาทีเพื่อให้ลากขึ้นรถสไลด์ได้ แล้วมันจะกลับมาล็อกใหม่ ทำให้ไม่สามารถจอดซ้อนคันได้อยู่ดี

วิธีการแต่ละรุ่นก็จะไม่ค่อยเหมือนกัน ของ F10 ก็ตามนี้ [size=78%]https://forum.bmw5.co.uk/topic/130190-engaging-n-shift-out-of-p-without-engine/?page=2[/size]

ผมยังไม่เคยลองทำครับ แต่พวกรถสไลด์เค้าจะรู้ครับ

ไม่ได้จำกัดเฉพาะ BMW หรอกครับ ถามรวมๆ เพราะสงสัยพวกเกียร์ไฟฟ้า เช่น Prius ด้วยครับ

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
รถสไลด์มือโปรเขาจะมีแผ่นรองล้อ บางคันก็ทำเป็นล้อเล็กๆ เลื่อนได้ ยกล้อรถขึ้นนิดแล้วสอดแผ่นเข้าไป จากนั้นค่อยดึงขึ้น

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
รถสไลด์มือโปรเขาจะมีแผ่นรองล้อ บางคันก็ทำเป็นล้อเล็กๆ เลื่อนได้ ยกล้อรถขึ้นนิดแล้วสอดแผ่นเข้าไป จากนั้นค่อยดึงขึ้น

+1 ครับ

ออฟไลน์ axister

ผมเคยเห็น f30 ถูกสไลด์ขึ้นไปเค้าใช้ อะไรเป็นล้อเล็กๆใส่ 4 อันแล้วลากขึ้นไปอะครับ เรียกกะเพื่อนๆว่ารถจระเข้น้อย

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
อาจจะนอกเรื่องนะครับ

สงสัยว่า ถ้างั้นแสดงว่า แถ้าจอดรถทิ้งไว้หน้าบ้าน เข้า P
โจรลงทุนขับรถไสล์มา แบบนี้ก็สามารถยกได้ทุกคนใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
มีตัวรองล้อครับ ไม่งั้นรถอุบัติเหตุที่ยางระเบิด จะเอาขึ้นไม่ได้
คล้ายๆ ที่ตามห้างใช้เวลาต้องการขยับ รถจอดขวางแล้วใส่เบรค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2020, 00:31:17 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ tom46

เท่าที่ทราบเข้า N จะเอากุญแจออกไม่ได้ ถ้ากุญแจคาอยู่ ก็ใส่ N ได้นะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Sit: )

กุญแจไปกับรถ ไม่เหมือนตอนจอดนี่ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

เท่าที่ทราบเข้า N จะเอากุญแจออกไม่ได้ ถ้ากุญแจคาอยู่ ก็ใส่ N ได้นะครับ

เอ้อ... จริงแฮะ ถ้ามีกุญแจอยู่ก็กดปุ่มสตาร์ท 1 ครั้งไม่เหยียบเบรค แล้วเข้าเกียร์ N เพื่อยกขึ้นรถสไลด์ได้เลย ผมลืมนึกไปเลย
ถ้าแบตใช้ไม่ได้จริงๆก็แค่เอาแบตลูกเล็กมาพ่วงก็ใช้ได้แระ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเห็นเขาเข็นรถที่เข้าเกียร์ p   ที่บิ๊กซี  4  คนเข็นเฉยเลย  ยากเฉพาะตอนออกตัว..  สรุปว่ามันสามารถเคลื่อนไหวได้บ้าง

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
เจ้าของรถต้องอ่านคู่มือครับ ถ้ามีเจ้าของรถอยู่(มีกุญแจ)จะมีขั้นตอนการปลดล็อคล้อให้เคลื่อนรถได้ แม้จะเป็นรถลาก(ไม่ใช่สไลด์)ก็ลากได้ไม่เกินระยะทางและความเร็วที่ยอมให้ได้...

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมเคยเห็น f30 ถูกสไลด์ขึ้นไปเค้าใช้ อะไรเป็นล้อเล็กๆใส่ 4 อันแล้วลากขึ้นไปอะครับ เรียกกะเพื่อนๆว่ารถจระเข้น้อย

วิธีนี้แหละครับ ตามห้างก็จะมีเผื่อใครจอดแล้วล็อคเบรคมือ หรือใส่เกียร์ p ขวางไว้

บางทีกลับมารถไปจอดในซองเฉยเลยก็มีครับ