ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจมีสิทธิ์ยึดใบขับขี่ไหมครับ  (อ่าน 6934 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
ตำรวจมีสิทธิ์ยึดใบขับขี่ไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:09:08 »
เห็นบางคนบอกว่าไม่มี บางคนชอกว่ายึดได้ แต่ผมเคยอ่านเจอว่า เขามีสิทธิ์ยึด แต่ต้องใบแทนมา

แต่ถ้าบอกว่าไม่มี ก้อจะโดนอีกกระทงหรือเปล่า

อยากรู้เฉยๆครับ ;D
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ตำรวจมีสิทธิ์ยึดใบขับขี่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:19:07 »
จะใช้คำว่ายึดก็คงไม่ใช่ครับ แต่จะเอาไปเก็บไว้ที่ สน. รอเราเอาใบสั่งที่เขาให้มาแทนใบขับขี่ได้ 7 วันไปจ่ายครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ออฟไลน์ 6162002

Re: ตำรวจมีสิทธิ์ยึดใบขับขี่ไหมครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:04:59 »
ผมก็เคยอ่านเช่นกันครับ แต่อย่างว่า มันเป็น แค่ Forward เมล มั่วเป็นส่วนใหญ่ครับ พวกปัญญาอ่อน ชอบหาเรื่องแปลกๆ มาหลอกเราๆท่านๆ ขอแนะนำไว้ว่า เวลาอ่านฟอเวิร์ดเมลอะไร อย่ารีบเชื่อครับ ไม่ว่ามันจะน่าเชื่อถือแค่ไหน ยิ่งช่วงเสื้อแดงชุมนุมนี่ ฟอเวิร์ดเมลที่บอกว่า ทักษิณป่วย ใกล้ตาย อะไรทำนองนี้ มาเยอะมาก ที่ฮิตๆเลยก็ที่บอกว่า Hotmail จะงดให้บริการ ถ้าไม่ส่งเมลต่อ (ทั้งที่ ถ้าเข้าไปคลิกในลิงค์ที่มันแนบมาเพื่อความเนียนนั้น มันก็บอกว่าอยู่ว่า ไม่ได้ระงับ แค่จะเก็บเงินในส่วนบริการพิเศษเฉยๆ)

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:54:21 »
ของผมบอกคุณตำรวจไปดีดีว่า ใบขับขี่ผมมีให้ดูได้ แต่ให้ไปเลยไม่ได้หรอกครับพี่
ผมก็หยิบโชว์อยู่ในรถให้คุณตำรวจดูเฉยๆครับ แล้วก็บอกว่าผมต้องรีบไปทำงาน เค้าก็ปล่อยไป
ตอนนั้นโดนเรียกเพราะขับรถป้ายแดงตอนประมาณ ตี4ครับ

ทำแบบนี้ผิดหรือถูกก็ไม่รู้นะครับและไม่ได้แนะนำให้ทำ เพราะตำรวจแต่ละท่านก็คงไม่เหมือนกันนะครับ
ยังไงก็อย่าทำผิดกฎดีกว่าครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:10:14 »
ถ้าเราไม่ผิด ก็เถียงได้ครับ
แต่ถ้าตำรวจไม่ยอมจะยึด เราก็ต้องยอมครับ
เพราะเขามีปืน

ใช้ชีวิตในเมืองไทย กฎหมายมีไว้ใช้บังคับคนไร้เส้นครับ
คนมีเส้น ทะเบียน 9999 ตำรวจไม่กล้ายุ่งแน่ครับ
รถหลายคัน ไม่ติดป้ายทะเบียน ภาษีไม่เสีย ผ่านด่านตำรวจสบายมาก
ตำรวจบางนาย มีของผิดกฎหมายเต็มตัว
ปืนที่พกอยู่ กระบอกสวยงาม ก็ไม่ใช่ปืนหลวง ทะเบียนก็ไม่มี
วิทยุหุ่นสวยที่ใช้ ก็ไม่มีทะเบียน
มอเตอร์ไซด์คันใหญ่ ก็ไม่มีทะเบียน ร้ายกว่านั้นทะเบียนปลอม
ฟอร์จูนเนอร์สีดำ ที่ให้ภรรยาใช้ ก็รถที่ซื้อมาจากแหล่งผิดกฎหมาย สี่แสนกว่า
ออกเวรแล้ว แต่งครึ่งท่อนเสื้อยืด ไปตัดผม ก็ยังพกปืนคาดเอวโชว์เพาเวอร์ ทั้งๆที่ผิดกฎหมาย
ออกเวรแล้ว ขับมอเตอร์ไซด์ย้อนศร ชิวชิว

กฎหมายอยู่ในหนังสือครับ
ใช้บังคับจริงได้กับคนสามัญไร้สีเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 23:31:30 »
แต่ถ้าตำรวจไม่ยอมจะยึด เราก็ต้องยอมครับ

มันจะถึงขนาดยิงเราเลยหรือครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 17:32:31 »
ทุกที่มีคนดีและเลวครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 18:00:44 »
ใช้ชีวิตในเมืองไทย กฎหมายมีไว้ใช้บังคับคนไร้เส้นครับ
คนมีเส้น ทะเบียน 9999 ตำรวจไม่กล้ายุ่งแน่ครับ
รถหลายคัน ไม่ติดป้ายทะเบียน ภาษีไม่เสีย ผ่านด่านตำรวจสบายมาก
ตำรวจบางนาย มีของผิดกฎหมายเต็มตัว
ปืนที่พกอยู่ กระบอกสวยงาม ก็ไม่ใช่ปืนหลวง ทะเบียนก็ไม่มี
วิทยุหุ่นสวยที่ใช้ ก็ไม่มีทะเบียน
มอเตอร์ไซด์คันใหญ่ ก็ไม่มีทะเบียน ร้ายกว่านั้นทะเบียนปลอม
ฟอร์จูนเนอร์สีดำ ที่ให้ภรรยาใช้ ก็รถที่ซื้อมาจากแหล่งผิดกฎหมาย สี่แสนกว่า
ออกเวรแล้ว แต่งครึ่งท่อนเสื้อยืด ไปตัดผม ก็ยังพกปืนคาดเอวโชว์เพาเวอร์ ทั้งๆที่ผิดกฎหมาย
ออกเวรแล้ว ขับมอเตอร์ไซด์ย้อนศร ชิวชิว
กฎหมายอยู่ในหนังสือครับ
ใช้บังคับจริงได้กับคนสามัญไร้สีเท่านั้นครับ
เมืองไทยมันไม่ได้ป่าเถื่อนขนาดนั้นหรอกพี่...

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 20:09:33 »
ทุกที่มีคนดีและเลวครับ
เห็นด้วยครับ ยกเว้นสุสาน ที่มีแต่คนตาย เอิ๊ก (ล้อเล่นนะ)

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 07:44:40 »
อิอิ  มีคนเอา ลิงค์ เว็ป สาระกะซี  ตัดหน้าซะแร้ววว >.<

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:13:03 »
ในทางทฤษฎียึดไม่ได้ครับ (เพราะถือเป็นทรัพย์สินส่วนบุคคล) แต่ในทางปฏิบัติเห็นจะเอาๆ
ส่วนตัวผมเคยโดนเรียก นานๆที ก็ใช้วิธีบอกเค้าว่าให้เขียนใบสั่งมา
ใบขับขี่มีแต่สำเนา ถ้าจะดูก็เอาสำเนาไปให้เค้าดู
(ตัวจริงก็พกแต่ไม่ให้ ถ้าอยากจะได้นักก็ยึดสำเนาไปแล้วกัน)
ถ้าเค้ายึกยักไม่ยอกอีกก็บอกให้เขียนเพิ่มไปอีกกระทงว่าไม่พกใบขับขี่ด้วยเลย
ได้ใบสั่งมาผมก็ขยำๆโยนไว้เบาะหลังเนี่ยแหละครับ เพราะพวกนี้ส่วนมากก็โบกกะเอาตัง
เค้าไม่เสียเวลาทำมาหากินกลับไปคีย์ "บันทึกเข้าคอมพิวเตอร์แล้ว" หรอกครับ

ก็ต่อภาษีประจำปีผ่านมาได้ทุกครั้ง ไม่มีปรับย้อนหลังซักทีนะครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1