ผู้เขียน หัวข้อ: ลาก่อน เชฟโรเลตประเทศไทย  (อ่าน 6060 ครั้ง)

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
ลาก่อน เชฟโรเลตประเทศไทย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 09:33:52 »
http://www.headlightmag.com/general-motors-gm-ends-chevrolet-in-thailand/

ผมค่อนข้างตกใจกับข่าวนี้พอสมควร แต่จากที่ได้ติดตามเชฟโรเลตในประเทศไทยมาเป็นระยะเวลากว่าครึ่งหนึ่งที่เชฟฯ ได้ทำธุรกิจในเมืองไทย ก็พอเห็นเค้าลางแล้วว่าวันที่เชฟโรเลตจะถอนตัวไปจากตลาดประเทศไทยจะต้องเกิดขึ้นซักวันหนึ่ง ส่วนตัวคิดว่าน่าจะอีกไม่เกิน 5 ปี แต่ข้อสรุปที่ออกมานั้น แม้มันจะเซอไพรซ์ผมอยู่พอสมควร แต่มันก็ได้ตอกย้ำความเชื่อส่วนตัวของผมว่า เชฟโรเลตมันไม่ได้เจ๊งเพราะตัวแบรนด์มันเองเลย แต่เพราะทีมบริหารที่ไม่ได้เรื่องจริงๆ รวมถึงการที่บริษัทแม่เองก็ไม่ได้ใส่ใจกับตลาดเมืองไทยเท่าไหร่อยู่แล้ว ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะบริษัทแม่เองก็เผชิญวิกฤตด้วยเช่นกัน แต่ส่วนหนึ่งด้วยรูปแบบการทำธุรกิจแบบอเมริกันที่เน้นการสร้างให้เสร็จเป็นรูปเป็นร่างในเวลารวดเร็วโดยไม่มองถึงคุณภาพและความยั่งยืนในระยะยาว และเวลาจะเลิกก็เช่นกัน ต่อให้ยังพอมีโอกาสทางการตลาดอยู่บ้าง แต่พอมองแล้วว่าปัจจุบันมันไม่ perform ก็ปิดทิ้งมันเสียไปดื้อๆ เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ลาก่อน เชฟโรเลตประเทศไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 09:38:40 »
กระทู้​ล่างนี้ก็มีครับ ตั้งซ้ำทำไม​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 09:59:37 »
คำถามที่ผมสงสัยกรณีแบบนี้
ถามแบบถามแทนผู้ใช้คนอื่น เพราะผมไม่เคยซื้อค่ายนี้
งานซ่อมบำรุงตามกำหนดประกัน หรืออะไหล่แท้
บริษัทจะจัดการ ดูแลลูกค้ายังงัยครับ

อ่อ..เพิ่งได้อ่านรายละเอียดคร่าวๆ บ้าง ไม่ทันได้ดูกระทู้
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 10:06:36 »
กระทู้​ล่างนี้ก็มีครับ ตั้งซ้ำทำไม​

ตอนผมตั้งทางเว็บยังไม่ได้เพิ่มกระทู้พูดคุยครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 10:10:49 »
คำถามที่ผมสงสัยกรณีแบบนี้
ถามแบบถามแทนผู้ใช้คนอื่น เพราะผมไม่เคยซื้อค่ายนี้
งานซ่อมบำรุงตามกำหนดประกัน หรืออะไหล่แท้
บริษัทจะจัดการ ดูแลลูกค้ายังงัยครับ

อ่อ..เพิ่งได้อ่านรายละเอียดคร่าวๆ บ้าง ไม่ทันได้ดูกระทู้

ถ้าหากมองตามประวัติศาสตร์จากโอเปิ้ล แดวู แล้ว ลูกค้าหลายคนต้องดิ้นรนเอาเองครับ หาอู่ หาอะไหล่กันเองเพราะศูนย์ทะยอยกันปิด อย่างบ้านผมศูนย์ก็ปิดไปแล้วครับ ผมเลยคิดว่าค่ายนี้ต่อไปก็คงต้องเหลือแค่ชื่อแน่ๆถ้าไม่ปรับปรุงวิธีการดำเนินธุรกิจครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 10:58:43 »
ผมคนหนึ่งละไม่แปลกใจเลยถ้ายี่ห้อนี้จะเจ๊งไป  คราวนี้ GM จะเอาแบรนด์ไหนมาขายคนไทยก็รอดูกันต่อไป
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 11:27:31 »

ตอนผมตั้งทางเว็บยังไม่ได้เพิ่มกระทู้พูดคุยครับ

ยังไม่ได้ตั้งกระทู้พูดคุยยังไง ดูเวลาตั้งกระทู้ข้างล่าง 9.19 แต่กระทู้นี้ตั้ง 9.33 ไม่ได้ห่างกันเสี้ยวนาทีด้วย

บอร์ดนี้ใช้ระบบกระทู้ใหม่อยู่บน ไม่ใช่กระทู้ขุด เค้าก็บอกอยู่ว่าข้างล่าง แปลว่ากระทู้นี้ใหม่กว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 11:39:24 »
เห็นว่ารถ great wall จะเข้ามาแทนรึเปล่า  8)

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 11:52:27 »
เห็นว่ารถ great wall จะเข้ามาแทนรึเปล่า  8)
เพิ่งเคยได้ยินชื่อ กลัวจะเป็นแบบกระบะ mg จัง ขายไม่ออก รถจีนดีๆตั้งหลายยี่ห้อทำไมไม่มาบ้าง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 12:10:45 »
มันส่อเค้าลางตั้งแต่สมัยยกเลิกโซนิก แล้วตามด้วยครูซละไง ลูกค้าที่ยังคงซื้อสินค้าตัวอื่นๆของเชฟก็ต้องเสี่ยงดวงเอาว่าอนาคตจะไปรอดมั้ย จนในที่สุดวันนี้ก็มาถึง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 12:11:54 »
เอ่อ จะยังไงดีครับ ผมแค่แจ้งว่าผมไม่ได้มีเจตนาที่จะตั้งกระทู้ซ้ำ เพราะตอนผมอ่านข่าวนี้เสร็จ ทางเว็บยังไม่ได้ใส่ลิงก์กระทู้พูดคุยเข้ามาในท้ายข่าว ผมก็เลยเข้าใจว่าทางเว็บยังไม่ได้โพสต์กระทู้พูดคุยเลยมาตั้งกระทู้ใหม่พร้อมแนบลิงก์ข่าวของเว็บเอง

ยังงี้ละกันครับ ถ้าเห็นว่ารกเว็บเดี๋ยวผมหาทางลบทิ้งละกันนะครับ

ยังไม่ได้ตั้งกระทู้พูดคุยยังไง ดูเวลาตั้งกระทู้ข้างล่าง 9.19 แต่กระทู้นี้ตั้ง 9.33 ไม่ได้ห่างกันเสี้ยวนาทีด้วย

บอร์ดนี้ใช้ระบบกระทู้ใหม่อยู่บน ไม่ใช่กระทู้ขุด เค้าก็บอกอยู่ว่าข้างล่าง แปลว่ากระทู้นี้ใหม่กว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 12:21:41 โดย kriz »

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 12:22:09 »

เอ่อ จะยังไงดีครับ ผมแค่แจ้งว่าผมไม่ได้มีเจตนาที่จะตั้งกระทู้ซ้ำ เพราะตอนผมอ่านข่าวนี้เสร็จ ทางเว็บยังไม่ได้ใส่กระทู้พูดคุยเข้ามา ผมก็ยังก็อปจากเนื้อข่าวของ hlm เองมาพูดคุย ยังงี้ละกันครับ ถ้าเห็นว่ารกเว็บเดี๋ยวผมหาทางลบทิ้งละกันนะครับ

เจ้าของกระทู้ ปิดคอมเมนท์เอาก็ได้ครับ จะได้ไปคุยกันที่เดียว สะดวกกว่า แห่ะๆ

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 12:41:22 »
เชฟ เป็นรถที่ดีเลยนะครับ ผมยังประทับใจในเครื่อง2.8ของโด้ ถึงทุกวันนี้ คือ ตัวรถไม่มีอะไรให้ติเท่าไหร่เลยครับิช่วงล่างก็ดี
แคปติว่า ก็ใช้ได้ครับ GMทำตัวเองทั้งนั้นเลย ศูนย์ บริการห่วยแตก+ราคาขายต่อที่ติดดิน ผลก็เลยลงเอยเช่นนี้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 12:42:00 »
ครับ เกรงใจคนที่ตอบความเห็นมาแล้วหนะครับ เดี๋ยวจะลองดูนะครับ

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 21:28:33 »
ศูนย์บริการห่วยแตกจริงๆๆครับ เคยใช้ออฟตร้ารถดีมาก แต่เข้าศูนย์ซ่อมที รอคิวนานมาก รถผมเข้าศูนย์มันบอกจอดรอคิวซ่อม1เดือน รถสตาร์ทไม่ติด ผมเอารถสไลด์มา..ยกออก ไปอู่นอกที่ซ่อมเชฟ..เขาตัดต่อสายไฟให้ใหม่ ครึ่งวันเสร็จ แค่สายไฟมันช๊อต เอากับมันซิศูนย์ห่วยๆๆ ดีแล้วที่ลาจากไป

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:09:33 »

เวลาคนเขาตั้งกระทู้ เขาไม่ได้พิมพ์ 30 วิ แล้วกดส่งนะครับ

ยิ่งกระทู้ที่ต้องคิด เรียบเรียง บางคนใช้เวลาพิมพ์และแก้ไขเกิน 30 นาทีก็มี

จะให้พิมพ์ๆ ไว้ แล้วพอเสร็จแล้ว ต้องมานั่งกดเช็คอีกหรอ ว่ามีใครมาตั้งกระทู้ที่คล้ายกันตัดหน้ามั้ย  ถ้ามี ที่พิมพ์ไว้ 30 นาที ก็ลบทิ้งไป เดี๋ยวซ้ำ

เบื่อความเห็นแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 15:02:08 »
ช่วงปี 94 ที่บ้านมีทั้ง opel astra กับ daewoo espero
ผมเองใช้ espero ดีเลอร์เลิกขาย จนเหลือศูนย์อยู่ที่เดียว ศูนย์ใหญ่พระราม 9 ลำบากมากครับ
ต้องดิ้นรนหาอู่ซ่อมเอง ยิ่งถ้ารถจุกจิก เหนื่อยครับ