ผู้เขียน หัวข้อ: หลังเปลี่ยนหัวฉีดมือ 2 = รอบเดินเบาตกมากๆ+เครื่องสั่นเหมือนรถจะดับ  (อ่าน 11278 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
น่าเห็นใจ เรื่องเก่ายังไม่ทันหายมีเรื่องใหม่มาอีกแระ

รถอายุมากก็จริงแต่วิ่งแค่แสนเดียว ก็ไม่นับว่าเยอะนะครับ
คันเก่าภรรยาผมก็รุ่นนี้แต่เป็นตัวก่อนไมเนอร์เครื่อง IDSI ขายไปเพราะปัญหาเรื่องเกียร์

เคยเปลี่ยน FlyWheel เกียร์แท้เบิกศูนย์ เมื่อ เม.ย. ปี 2559 ครับ

รถคันนี้ = มีแนวโน้มต้องใช้ยันหลานบวชครับ  :'( :'( :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ผมสงสัย ขอสอบถามครับว่า เหตุใดทำไมไม่เดินสายกราวด์เส้นใหม่จากขั้วลบแบตเตอรี่ ไปยังตัวเครื่องยนต์ และไปยังไดชาร์จครับ

ผมเดินสายกราวด์ 2 เส้นครับ เมื่อ มิ.ย. 2561 - ปัจจุบัน

1. ไดชาร์จไปตัวถังรถ

2. เครื่องยนต์ไปตัวถังรถ

ผลคือ = ไฟหน้าตกน้อยลงนิดเดียว ตอนคอมแอร์ทำงานครับ 

ส่วนรอบเครื่องตกตอนเหยียบเบรค = ไม่เห็นผลครับ

มีคนรู้จักกันแนะนำว่า

สายกราวด์ขั้ว - ของแบตเตอรี่ = โรงงานรถทำมาเส้นใหญ่แล้ว

เลยแนะนำให้ผมเดินสายกราวด์โดยตรงจาก

ไดชาร์จไปตัวถังรถ 1 เส้น

เครื่องยนต์ไปตัวถังรถ 1 เส้นครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Krongbun

เปลี่ยนมาขนาดนี้ ผมไม่กล้าวิเคราะห์เลย
เอาตามที่ผมทำงานกับเครื่องจักรโรงงานมาเสริมละกัน
อาการเป็นๆหายๆ หลังจากสลับทุกอุปกรณ์แล้วส่วนมากเกิดจาก
ตัวสายไฟครับ หลวม หรือกำลังจะขาดใน  ;) บางทีเห็นมันต่ออยู่ปกติ แต่ลองดึงเบาๆดูหลุดมาเฉยเลย
ลองโยกๆดูก็ได้ครับ หรือใช้สเปรย์ล้างหน้าสัมผัส connector
สายมันอาจกรอบแตก หมดสภาพ หนูกัด

ระวังมือด้วยน้ะครับ   8)

เปลี่ยนมาขนาดนี้ ผมไม่กล้าวิเคราะห์เลย
เอาตามที่ผมทำงานกับเครื่องจักรโรงงานมาเสริมละกัน
อาการเป็นๆหายๆ หลังจากสลับทุกอุปกรณ์แล้วส่วนมากเกิดจาก
ตัวสายไฟครับ หลวม หรือกำลังจะขาดใน  ;) บางทีเห็นมันต่ออยู่ปกติ แต่ลองดึงเบาๆดูหลุดมาเฉยเลย
ลองโยกๆดูก็ได้ครับ หรือใช้สเปรย์ล้างหน้าสัมผัส connector
สายมันอาจกรอบแตก หมดสภาพ หนูกัด

ถ้าวายริ่งสายไฟของรถใหม่ทั้งคัน = น่าจะหายไหมครับ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 00:46:01 โดย lonely »

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
ดูจากอาการแล้ว ถ้าเป็นไปได้แนะนำว่าให้หาอู่ใหม่ที่ทำเครื่องยนต์ ไปเลยจะดีกว่าครับ ที่ช่างวิเคราะห์ว่าสูบ 4 มีปัญหา  ก็อาจจะเป็นไปได้ แต่ถ้าต้องถึงขั้นรื้อเครื่องแล้วหาอู่ที่มีฝีมือหน่อยจะดีกว่า คันเก่าผมจะไปทำกับช่างทูน ในเมืองทอง 1 ใกล้ ๆ ไม้กั้นคานเหล็กครับ เจียรวาล์ว ทำสูบ ไม่เคยมีปัญหา แต่ตอนที่ยกเครื่องไปทำที่อู่จ่าพัฒน์ ในเมืองทอง 1 เหมือนกันเพราะตอนนั้นอู่ช่างทูน รถแน่น คิวยาวครับ

ดูจากอาการแล้ว ถ้าเป็นไปได้แนะนำว่าให้หาอู่ใหม่ที่ทำเครื่องยนต์ ไปเลยจะดีกว่าครับ ที่ช่างวิเคราะห์ว่าสูบ 4 มีปัญหา  ก็อาจจะเป็นไปได้ แต่ถ้าต้องถึงขั้นรื้อเครื่องแล้วหาอู่ที่มีฝีมือหน่อยจะดีกว่า คันเก่าผมจะไปทำกับช่างทูน ในเมืองทอง 1 ใกล้ ๆ ไม้กั้นคานเหล็กครับ เจียรวาล์ว ทำสูบ ไม่เคยมีปัญหา แต่ตอนที่ยกเครื่องไปทำที่อู่จ่าพัฒน์ ในเมืองทอง 1 เหมือนกันเพราะตอนนั้นอู่ช่างทูน รถแน่น คิวยาวครับ

เก็บตังค์วางเครื่องตัวใหม่ = จะจบกว่าไหมครับ ??

นอกจากนี้ ตรงท่อร่วมไอเสีย (เฮดเดอร์) ถ้าชำรุด = จะมีอาการอย่างไรบ้างครับ ??

ออฟไลน์ Krongbun

ถ้าวายริ่งสายไฟของรถใหม่ทั้งคัน = น่าจะหายไหมครับ ??

อย่างเลยครับ เรื่องใหญ่  ;D ลองขยับๆดูก็พอ

อย่างเลยครับ เรื่องใหญ่  ;D ลองขยับๆดูก็พอ

ถ้าวายริ่งสายไฟรถใหม่ = อาการเหยียบเบรครอบตกหายไป ผมยินดีที่จะวายริ่งสายไฟใหม่ทั้งคันนะครับ จะได้จบปัญหาได้
พอจะบอกร้าที่รับทำ & คชจ. โดยประมาณได้ไหมครับ ??

ออฟไลน์ ceberos

หัวฉีดกับคอยล์เทสง่าย

หัวฉีดร้านมีเทสเห็นกันจะๆ

คอยล์ก็ดึงเข้าออกก็เห็นจะๆ 

ค่อยๆไล่ครับ ระบบไฟถ้ามันช็อตรถจะสตาร์ทไม่ติด ฟิวจะขาดเอง

เซ็นเซอร์แคร้งชาร์ฟตัวนี้สัญญาณอ่อนก็เร่งวูบวาบแล้วดับได้นะครับ

หัวฉีดกับคอยล์เทสง่าย

หัวฉีดร้านมีเทสเห็นกันจะๆ

คอยล์ก็ดึงเข้าออกก็เห็นจะๆ 

--คอยล์รั่ว = ทางอู่ทดสอบแบบนี้ เพื่อหาไฟรั่วทีละคอยล์ครับ

ค่อยๆไล่ครับ ระบบไฟถ้ามันช็อตรถจะสตาร์ทไม่ติด ฟิวจะขาดเอง

เซ็นเซอร์แคร้งชาร์ฟตัวนี้สัญญาณอ่อนก็เร่งวูบวาบแล้วดับได้นะครับ

--เซ็นเซอรืแคมชาร์ฟ & เซ็นเซอร์แครงก์ชาร์ฟ = ก็สงสัย 2 ตัวนี้มาตั้งแต่แรกเหมือนกัน
เพียงแต่ไม่รู้ว่าจะทดสอบได้อย่างไรครับ ว่ามันเสีย ??

ยังไม่ DTC Code ขึ้น ไม่มีไฟโชว์ = ผมสันนิษฐานว่ายังไม่เสีย แต่อาจเสื่อมตามเวลาครับ

ออฟไลน์ dekdemo

ผมสงสัย ขอสอบถามครับว่า เหตุใดทำไมไม่เดินสายกราวด์เส้นใหม่จากขั้วลบแบตเตอรี่ ไปยังตัวเครื่องยนต์ และไปยังไดชาร์จครับ

ผมเดินสายกราวด์ 2 เส้นครับ เมื่อ มิ.ย. 2561 - ปัจจุบัน

ผลคือ = ไฟหน้าตกน้อยลงนิดเดียว ตอนคอมแอร์ทำงานครับ 

ส่วนรอบเครื่องตกตอนเหยียบเบรค = ไม่เห็นผลครับ

สายกราวด์ขั้ว - ของแบตเตอรี่ = โรงงานรถทำมาเส้นใหญ่แล้ว

เลยแนะนำให้ผมเดินสายกราวด์โดยตรงจาก

เครื่องยนต์ไปตัวถังรถ 1 เส้นครับ

ขอบคุณครับ

สายเดิมจากโรงงาน ถ้าไม่ได้ไปถอดเข้า ถอดออก ไปขยับสายบ่อยๆ อยู่เดิมๆของสาย ผมก็คิดว่าทนกว่าการไปรื้อไปทำอย่างอื่น แล้วต้องถอดเข้า ถอดออกบ่อยๆ จนเส้นฝอยข้างในมันขาด ทำให้ไฟวิ่งไม่เต็มครับ

สายระหว่างตัวถัง ไป ขั้วแบต เป็นสายใหม่ ผมเลยคิดว่าเป็นแบบนี้...

สถานะ สภาพดี
อุปกรณ์ >>>>> ตัวถัง >>>>> ขั้วแบต

สถานะ เริ่มเสื่อม
อุปกรณ์ >  >   > ตัวถัง >>>>> ขั้วแบต

สถานะ ขาดใน
อุปกรณ์ >           ตัวถ้ง >>>>> ขั้วแบต

ขอบคุณครับ

สายเดิมจากโรงงาน ถ้าไม่ได้ไปถอดเข้า ถอดออก ไปขยับสายบ่อยๆ อยู่เดิมๆของสาย
ผมก็คิดว่าทนกว่าการไปรื้อไปทำอย่างอื่น แล้วต้องถอดเข้า ถอดออกบ่อยๆ จนเส้นฝอยข้างในมันขาด ทำให้ไฟวิ่งไม่เต็มครับ

สายแบตขั้ว - ของโรงงาน ที่โยงจากแบตเตอรี่ ไปยังตัวถังรถยนต์ = ไม่เคยไปยุ่งกับมันเลยครับ ยกเว้นตอนเปลี่ยนแบตเตอรี่

สายระหว่างตัวถัง ไป ขั้วแบต เป็นสายใหม่ ผมเลยคิดว่าเป็นแบบนี้...

สายแบตจากขั้วลบไปยังตังถังรถ = ยังเป็นของเดิมติดรถอยู่นะครับ พึ่งให้ร้านแบตเปลี่ยนสายเส้นนี้ใหม่ให้มีขนาดใหญ่ขึ้นเมื่อวันอังคารที่ 11 ก.พ. 63 ที่ผ่านมาครับ

"สถานะ สภาพดี
อุปกรณ์ >>>>> ตัวถัง >>>>> ขั้วแบต

อุปกรณ์ >  >   > ตัวถัง >>>>> ขั้วแบต

สถานะ ขาดใน
อุปกรณ์ >           ตัวถ้ง >>>>> ขั้วแบต

ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่มหน่อยครับ ดูจากรูปสัญลักษณ์ = ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ ""

เมื่อวันอังคารที่ 11 ก.พ. 2563 ที่ผ่านมา ผมเปลี่ยนแบตลูกใหม่ &
ให้ร้านเอาปลอกทองเหลืองญี่ปุ่น มาสวมขั้วลบแบตเตอรี่ & ทำสายดินเส้นใหม่ที่ใหญ่มาก
เพื่อเดินสายจากขั้วลบของแบตเข้าตัวถังรถยนต์แทนเส้นเดิมที่โรงงานทำมาครับ

ผลคือ รอบเครื่องตกตอนเหยียบเบรค = ไม่เห็นผลครับ

ออฟไลน์ dekdemo

สถานะ ขาดใน

ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่มหน่อยครับ ดูจากรูปสัญลักษณ์ = ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ ""

ตัดข้อความมาไม่ครบ ต้องขออภัยครับ แค่อยากให้มันสั้น

และขออภัยคุณ lonely ผมสับสนเอง เรื่องกราวด์วาย กับ ขั้วลบของอุปกรณ์

รถคุณ lonely สตาร์ทติดได้ คิดว่าไม่ใช่สาเหตุครับ

ไม่เหมือนคอมพิวเตอร์เก่าที่บ้านผม เส้นผมบังภูเขา เจอปัญหา เปิดเครื่อง รันเข้าวินโดวส์ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ติดๆดับๆ (คือบางทีเข้าจอไบออส แบบ 50/50) พอติดเครื่องก็ทำงานอืด ช้ามากกก คิดว่าปัญหาเป็นที่ฮาร์ดดิสก์เก่าบ้าง เป็นที่การ์ดจอมันเก่าบ้าง แรมเก่าบ้าง พาวเวอร์ซัพพลายเก่าบ้าง ผมก็ไล่ซื้ออุปกรณ์เปลี่ยนใส่ทีละตัว แต่ไม่หาย เป็นเหมือนเดิม คิดว่าเป็นที่ software ก็ลงวินโดวส์หลายรอบ ก็ไม่หาย (ผมเครียดนะ) ก็ไม่รู้อะไรดลใจ ให้เปลี่ยนสาย sata เส้นไม่กี่สิบบาท(ช่างร้านซ่อม ร้านประกอบยังให้ฟรีก็มี) เปลี่ยนปุ๊บหายเลย เปิดเครื่องติดทุกครั้ง เดินเรียบนิ่งเช็คความเร็ว hhd มาเต็มครับ

สถานะ ขาดใน

ตัดข้อความมาไม่ครบ ต้องขออภัยครับ แค่อยากให้มันสั้น

และขออภัยคุณ lonely ผมสับสนเอง เรื่องกราวด์วาย กับ ขั้วลบของอุปกรณ์

รถคุณ lonely สตาร์ทติดได้ คิดว่าไม่ใช่สาเหตุครับ

ไม่เหมือนคอมพิวเตอร์เก่าที่บ้านผม เส้นผมบังภูเขา เจอปัญหา เปิดเครื่อง รันเข้าวินโดวส์ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ติดๆดับๆ (คือบางทีเข้าจอไบออส แบบ 50/50) พอติดเครื่องก็ทำงานอืด ช้ามากกก คิดว่าปัญหาเป็นที่ฮาร์ดดิสก์เก่าบ้าง เป็นที่การ์ดจอมันเก่าบ้าง แรมเก่าบ้าง พาวเวอร์ซัพพลายเก่าบ้าง ผมก็ไล่ซื้ออุปกรณ์เปลี่ยนใส่ทีละตัว แต่ไม่หาย เป็นเหมือนเดิม คิดว่าเป็นที่ software ก็ลงวินโดวส์หลายรอบ ก็ไม่หาย (ผมเครียดนะ) ก็ไม่รู้อะไรดลใจ ให้เปลี่ยนสาย sata เส้นไม่กี่สิบบาท(ช่างร้านซ่อม ร้านประกอบยังให้ฟรีก็มี) เปลี่ยนปุ๊บหายเลย เปิดเครื่องติดทุกครั้ง เดินเรียบนิ่งเช็คความเร็ว hhd มาเต็มครับ

แค่สมาชิก HLM มีน้ำใจเข้ามาช่วยตอบ = ผมก็ปลื้มใจแล้วครับ

ส่วนสาย SATA ของ HDD = เสียยากมากครับ

ปัญหา Harddisk = หลักๆ ก็มี Bad Sector, หัวอ่านเสีย, เปิดไม่ติด

เคสนี้ = ลองดูกำลังไฟของถ่าน Bios ด้วยครับ (ถ่านกระดุม CR2032) ถ้าเกิน 3 ปีแล้วเปลี่ยนเลยครับ แรงดันมันจะไม่ถึง 3 Volt