ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองเดารถที่ ผญ Gen Y เลือกกันครับ  (อ่าน 8594 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
Re: มาลองเดารถที่ ผญ Gen Y เลือกกันครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 22:28:40 »
ผมว่าไม่ออก Civic ก็ Mazda3 เพราะปกติผู้หญิงไม่เอา Altis นะ

แต่จริงๆ ถ้าผู้หญิง GenY ผมนึกถึง Mazda2 มาก่อนเลย
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Odd_yim

Re: มาลองเดารถที่ ผญ Gen Y เลือกกันครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 22:35:33 »
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ Civic นี่เรียกได้ว่า เป็น Default Choice ของ ผญ มาตั้งแต่ตัว FD เลยนะครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 08:13:32 »
เฉลย คุณภรรยาผมเลือก  Civic ครับ
ผิดจากที่ผมคาดไว้นิดหน่อย เพราะปลายปีที่แล้ว เธออยากได้ mazda3 สีแดงมาก แต่ผมบอกให้รอสักระยะ ดู defect กับส่วนลดอีกสักหน่อย

พอเดือนนี้ อยู่ๆก็บอก FC สีดำก็สวยนะ เปลี่ยนใจละ คิดแค่ไม่กี่วันก็ตัดสินใจจองเลยครับ

เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แม้ตัวรถไม่เด่นที่สุด แต่ใช้ยาวๆสบายใจ ขายต่อราคาน่าใจหายน้อย วิ่ง ตจว เติมe85ประหยัดใช้ได้เลย

Seadog

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 08:36:09 »
ผมว่า Mazda 3 มันดูแมน ดูดุไปสำหรับผู้หญิง แต่ผู้ชายจะชอบกัน
ถ้าเป็น Mazda ผู้หญิงจะชอบหน้าตาแบบ Mazda 2 มากกว่า

ออฟไลน์ vee.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:18:04 »
เฉลย คุณภรรยาผมเลือก  Civic ครับ
ผิดจากที่ผมคาดไว้นิดหน่อย เพราะปลายปีที่แล้ว เธออยากได้ mazda3 สีแดงมาก แต่ผมบอกให้รอสักระยะ ดู defect กับส่วนลดอีกสักหน่อย

พอเดือนนี้ อยู่ๆก็บอก FC สีดำก็สวยนะ เปลี่ยนใจละ คิดแค่ไม่กี่วันก็ตัดสินใจจองเลยครับ

ขอแสดงความยินดีกับรถใหม่สวย ๆ ด้วยครับ  Civic ต้องยอมรับ เขาออกแบบได้สวยมาก หลังคาลาดทรงสปอร์ต แต่ยังกว้าง ลงตัวครับ

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:23:28 »
ยินดีด้วยครับ มาเป็นสาวกซีวิคดำด้วยกัน สีดำเวลาล้างเสร็จมันฉ่ำเงาแบบไม่ไว้หน้าสีอื่นเลย คันที่แล้วผมใช้สีดำ ปัจจุบันก็ดำเหมือนเดิม

ปล. ผลคิดว่าผูู้หญิงน้อยคนจะเลือกอัลติสนะ ตอนรุ่นใหม่ออกมา ก็หวั่นๆ ว่าจะสวยแบบ CH-r

มีวันนึ้ไปเดินห้าง เค้าเอาอัลติสมาโชว์ ภายนอกพอดูดีบางมุม เข้ามานั่งภายใน หัวเราะเลย ... ท่าจะบ้า ไม่เด่นพอที่จะทำให้ซีวิคหรือ 3 กังวลแต่อย่างใด

แถมช่องใส่ของต่างๆ แทบไม่มี คอนโซลกลางตรงเกียร์ แทนที่จะออกแบบเป็นที่พักแขนยาวแบบซีวิคหรือ 3 ดันทิ้งพื่นที่ด้านหน้าไว้โล่งๆ ช่องวางของตรงนั้นก็ใส่ของได้น้อยนิดอีกด้วย

ไม่เข้าใจคนออกแบบเลย มาทีหลัง มันต้องมีอะไรเด่นดีกว่าให้คนจะซื้อบ้าง ไม่ใช่แค่เทคโนโลยีเครื่องยนต์อย่างเดียว เพราะสาวๆ ทั่วไปไม่สนใจหรอก

สาวกลุ่มนี้ มองรูปลักษณ์ภายนอกมากกว่าเทคโนโลยีที่อยู่ภายใน ส่วนสาวเจนปัจจุบัน เน้นสวย ประหยัดน้ำมัน แต่ขายยากเพราะราคารถมันสูงเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:34:44 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:40:19 »
ตัวเลือก ตัดเหลือแค่ 3 กับ Civic ครับ
และจาก ปสก ของผม Mazda ค่าดูแลสูงกว่า Honda แถมการแก้ปัญหาหลายๆเรื่องยังสู้ Honda ไม่ได้ครับ ทั้งๆที่ตัวรถดีกว่าคู่แข่ง

สุดท้ายพอแฟนเบนเข็มมา civic เลยตัดสินใจได้เร็วครับ
อันที่จริงผมเชียร์ 1.5RS  แต่พอดูเรื่องการใช้งานแล้ว แทบจะไม่มีช่วงที่ได้กดคันเร่งยาวๆเลย ตัดสินใจเลือก NA ดีกว่าครับ ดูแลง่ายอีกต่างหาก

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 10:59:37 »
Mazda 3 ถ้าเห็นคันจริง   คิดว่าผู้หญิงจะชอบ

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 11:44:19 »
ตามที่ผมคาดครับ ว่าเลือก Civic

ยินดีด้วยครับ เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ใน 3 ตัวนีถ้าถาม ค่อนข้างมีจุดดี จุดด้อย เฉพาะตัว ผมได้ลองมาครบ 3 ตัว

- Mazda 3 ดีเด่นเรื่องรูปทรง วัสดุ ค่อนข้างดีทีเดียว การขับขี่ ช่วงล่างค่อนข้างดีเลยที่เดียว เสียอย่างเดียวคือ แคบไปนิดและอัตราสิ้นเปลืองยังไม่น่าประทับใจสำหรับ รถ 2020 เท่าไหร่ ส่วนเรื่อง 0 อาจจะด้อยกว่าเจ้าตลาดทั้งสอง อยู่หน่อยๆ

- Altis จุดเด่น คือระบบไฮบริด อัตราสิ้นเปลืองค่อนข้างโดดเด่นมาก ภายในไม่คับแคบ รูปทรงอาจจะสวยเรียบๆ (ไปนิด) ไม่หวือหวาเท่าอีก 2 เจ้า ด้วยความที่เป็นโตต้า เรื่อง 0 ค่อนข้างหายห่วง ถ้าถามความเป็นรถใช้งาน ตัวนี้อาจจะโดดเด่นกว่าอีก 2 เจ้า

- Civic รูปทรงค่อนข้างล้ำ แม้จะออกมาก่อนเพื่อน ข้างในกว้างขวางเลยที่เดียว สมกับที่ใช้เพลทเดียวกับแอคคอร์ด ดูโปร่งโล่งสบายสุด และออฟชั่นที่ให้มาในปีใหม่ๆ ไม่ได้แพ้กับอีก 2 เจ้าที่ออกมาทีหลังเลยทีเดียว ข้อเสียอาจจะดูเก่า (ทางจิตใจ) เนื่องจากออกมาพักใหญ่แล้ว ความทนทานของเกียร์ที่ยังกังขาผมนิดๆ

ค่อนข้างเป็นการเลือกที่ต้องใช้การตัดสินใจกับพอสมควร เนื่องจากไม่มีใครกินขาด อันนี้ต้องแล้วแต่ใครชอบอะไร แล้วทุบดินเลือกเอาละกันครับ ^^

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 15:14:14 »
มีลูกด้วย คันใหญ่ขึ้นมาหน่อยก็ดีครับ ถ้าในตัวเลือก คง Civic ครับ แต่ถ้านอกตัวเลือก ผมคงเดา HR-V

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 12:13:38 »
อย่างน้อยต้องเป็น Honda แน่นอนครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT