ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนแบบนี้มันมีด้วยเหรอ แล้วก็ทำได้เนียนมากกกก  (อ่าน 5713 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เมื่อวานตอนเช้า ผมขับไล่ตามฟอร์คันนี้ แต่ก็ไม่ทัน  :P จนมาติดแยกไฟแดง ก็เห็นป้ายทะเบียน แรกๆก็ไม่คิดอะไร เห็นเป็นป้าย กทม. ธรรมดา แต่ทันใดนั้นเอง ด้วยเซ้นส์ตามประสาของคนที่ชอบสังเกตป้ายทะเบียนรถยนต์เมืองไทย :-X ก็ฉุกคิดได้ว่า เฮ้ย หมวดนี้มันมีด้วยเหรอเนี่ย 3ศจ1977 เนี่ยนะ ตอนนี้ป้าย กทม. รู้สึกจะอยู่ที่ 9กอ หรือ 9 กฮ ประมาณเนี่ย ไม่งั้นก็คงขึ้น 1 ขก แล้ว แต่ยังไงมันไม่ไปถึง 3ศจ แน่ๆ นั่นมันอีก เกือบร้อยปีโน่น  ::) ผมคิดว่ารถคันนี้ คงเป็น ศจ แต่หาเลข 3 มาใส่ข้างหน้า ซึ่งยอมรับในฝีมือเลยว่า ทำได้เนียนมากๆ ฝุดๆ เลข 3 นี่มันเลขกรมการขนส่งทางบกเลยนะ  ::) ถ้าประชาชนคนทั่วไป หรือแม้แต่ตำรวจที่ตั้งด่านทั่วไป คงไม่ฉุกคิดหรอก เห็นเป็นตัวเลขนำหน้าหมวดอักษร กทม ก้ไม่สงสัยอะไรแล้ว แต่สำหรับคนที่สนใจเรื่องรถยนต์ เรื่องป้ายทะเบียน ต้องดูออกแน่ว่าป้ายทะเบียนนี้มัน fake
คิดอีกแง่ ฟอร์คันนี้เป็นฟอร์รุ่นใหม่ ถ้าป้ายปกติทั่วไป ก็คงเป็นป้าย 8กอ Xxx 9กอxxx ฯลฯ อะไรก็ว่าไป แต่ถ้ากลับไปใช้ ศจ ซึ่งเป็นหมวดเก่า รู้สึกจะใช้เมื่อราวๆปี 45 - 48 ราวๆนี้นะคับ ก็ทำได้ เพราะมีตั้งเยอะแยะที่รถรุ่นใหม่ๆจะกลับไปใช้หมวดเก่าในอดีต ผมเคยเห็นบ่อย แต่คันนี้ไม่เข้าใจว่าใส่เลข 3 เข้าไปข้างหน้าทำไม  หรือมีเหตุผลบางอย่างที่เราไม่อาจะเข้าใจได้  ::) :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 13:01:47 โดย phraeboy_mz2 »

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ปลอมทั้งทีไม่เนียนเลย

ผมว่ามีโอกาศเป็นรถหลุดจำนำหรือโดนขโมยมาเลยหละ รุ่นนี้หายบ่อยด้วย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
มีครบทุกรูปแบบ หาได้ที่ "ไทยแลนด์" เท่านั้น
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
มีครบทุกรูปแบบ หาได้ที่ "ไทยแลนด์" เท่านั้น
555 ใช่เลยคับ มีทุกรุปแบบจริงๆบ้านเรานิ และก้ผมสังเกตอีกอย่างป้ายทะเบียนรถบ้านเราใช้กันมั่วมากคับ ป้ายใส่ผิดประเภทมั่วไปหมด รถใหม่ใส่ป้ายเก่า รถบรรทุกใส่ป้ายรถยนต์นั่ง ฯลฯ แล้วก้ไม่เห็นทางการจะว่าไงแฮะ

ออฟไลน์ Devil13

เอารูปแจ้งขนส่ง จะได้ตังส่วนแบ่งไหมเนี๊ย ?

ออฟไลน์ MUK

ตอนนี้่ต่างจังหวัดก็เห็นเยอะ ป้ายด้านท้ายรถหลุด บางคันไม่มีทะเบียนติดกันเลยครับ
ก็ไม่เข้าใจทำไมแบบนี้ไม่เข้มงวดครับ โจรชัดๆ มาตามเก็บกันพวกป้าย ต่อทะเบียนไม่ทัน ต่อช้า
"ที่นี่ประเทศไทยจริงๆครับ" แต่ผมก็รักประเทศไทยนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

ไม่ใช่ว่าเจ้าหน้าที่ไม่อยากจับหรอกคับ.....แต่มันจับยากนะพวกป้ายปลอมเนียนๆ
อย่างฟอร์จูนเนอร์ในรูป ตอนนี้ก็ไปอยู่ตรงไหนแล้วก็ไม่รู้  เผลอๆมีป้ายรอสับเปลี่ยน

รถพวกนี้จะไปโป๊ะแตก  ก็ตอนขับเร็วเกินแล้วไปโดนด่านลอยจับนั่นแหล่ะ

ออฟไลน์ GounZ

• Newbie
  • *
น่าจะเอาไว้หลอกกล้องจราจร  เวลาทำผิดกฎหมายจะได้ไม่โดนใบสั่ง

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าทำไม่เนียนตรง 3 ศจ นี่แหละ ไกลเกิ๊น

ออฟไลน์ DriveOnly

ประเทศไทยอะไรก็ได้ครับ   ;)

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
ผมเคยเจอป้ายปลอมประมาณนี้หลายครั้งเหมือนกันครับ ถ้าคนดูทะเบียนเป็นหรือสังเกตทะเบียนรถอยู่บ่อยๆ จะรู้เลยว่าปลอมไม่เนียนเลย เพราะหมวดมันกระโดดไปไกลเกินจริงมาก เช่น ผมเคยเห็น Ranger สีดำทะเบียน ษศ xxxx สมุทรปราการ ต่างจังหวัดทะเบียนรันไกลสุดแค่หมวด งx ....  ชลบุรี เชียงใหม่ โคราช ส่วนสมุทรปราการน่าจะยังรันไม่พ้นหมวด กx ด้วยซ้ำ

ทางการน่าจะต้องเร่งดำเนินการอะไรสักอย่าง เพื่อปราบปรามจริงจังเสียที

ออนไลน์ Thaithanathorn

• Jr. Member
  • **
แถวบ้านผมก็มี แต่นี่เล่นสวมทะเบียนเลย ตอนแรกก็แค่เอะใจ ทำไมบ้านนี้มีรถ 2 คัน แต่มันต่างกันจังมี MG3 กับ E-Coupe C207
ตอนแรกแค่สงสัย ตอนหลังเริ่มเอะใจ เพราะชอบเอา E-coupe จอดหน้าบ้าน แต่เอาเศษผ้าปิดทะเบียนไว้ พอมองดีๆ แล้ว ทะเบียนทั้งสองคัน เลขเดียวกัน หมวดเดียวกันเป๊ะๆ นั่นแน่ E-Coupe คันนี้ต้องมีอะไรแน่ๆ แต่ผมไม่ยุ่งดีกว่า ก็ว่าฐานะเค้าก็ดูธรรมดา ไม่น่ามี Benz ขับ แถมสวมทะเบียนด้วย.... ปล่อยไปตามกรรมดีกว่า กลัวเดือดร้อนน

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ถ้าประชาชนคนทั่วไป หรือแม้แต่ตำรวจที่ตั้งด่านทั่วไป คงไม่ฉุกคิดหรอก เห็นเป็นตัวเลขนำหน้าหมวดอักษร กทม ก้ไม่สงสัยอะไรแล้ว แต่สำหรับคนที่สนใจเรื่องรถยนต์ เรื่องป้ายทะเบียน ต้องดูออกแน่ว่าป้ายทะเบียนนี้มัน fake

ตามนั้นเลยครับ คนส่วนมากอาจไม่ฉุกคิด
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ kiwiwi

ถึงนิสัยจะไม่ดี
แต่จิตใจยังมีเมตตาอยู่บ้าง

อย่างน้อยๆก็ไม่ทำให้ชาวบ้านเดือดร้อน
ผมหมายถึงถ้าเค้าไปปลอมคันอื่นนี่ คนได้รับใบสั่งคงเสียเวลาแจ้งความบ้างแหละ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
นอกจากป้ายปลอมไม่เนียนแบบนี้แล้วก็ยังเห็นรถไม่ติดป้ายทะเบียนหลังวิ่งกันทั่วไป บางคันที่เจอไม่ติดทั้งหน้าและหลังก็มี ผมก็สงสัยนะว่าตกลงป้ายทะเบียนหลังมันจำเป็นไหมสำหรับถนนไทย เพราะไม่ติดก็ขับได้  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ dt9

ปัญหาหลักคือตำรวจจราจรส่วนใหญ่ไม่มีความรู้ว่าหมวดไหนมีจริงหรือไม่มี
หมวดไหนเป็นหมวดที่มีเลขประมูล หรือหมวดไหนไม่มีเลขประมูล โดยเฉพาะป้ายหมวดเก่า
บางคันเลขอยู่ในกลุ่มเลขประมูล แต่ไม่ใช่หมวดประมูลก็ไปทำเป็นกราฟฟิค
ตำรวจดูไม่รู้เลยไม่จับก็มีครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

อย่างน้อยๆก็ไม่ทำให้ชาวบ้านเดือดร้อน
ผมหมายถึงถ้าเค้าไปปลอมคันอื่นนี่ คนได้รับใบสั่งคงเสียเวลาแจ้งความบ้างแหละ

ทำไมถึงบอกว่ามีเมตตาล่ะครับ คิดได้ไง
รถปลอมทะเบียนเราไม่ทราบที่มาที่ไป แต่ถ้าเกิดเป็นรถขโมยมา หรือรถจำนำ ( ผมสมมุตินะครับ ไม่ได้บอกว่าคันนี้เป็นอย่างนี้ แต่ก็มีเหตุให้น่าสงสัย ) เท่ากับรับของโจรเลยนะครับ
ถ้าคุณเป็นเจ้าของรถที่ถูกขโมยมาจะยังว่ามีเมตตาอีกมั้ยครับ ??

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

ทำไมถึงบอกว่ามีเมตตาล่ะครับ คิดได้ไง
รถปลอมทะเบียนเราไม่ทราบที่มาที่ไป แต่ถ้าเกิดเป็นรถขโมยมา หรือรถจำนำ ( ผมสมมุตินะครับ ไม่ได้บอกว่าคันนี้เป็นอย่างนี้ แต่ก็มีเหตุให้น่าสงสัย ) เท่ากับรับของโจรเลยนะครับ
ถ้าคุณเป็นเจ้าของรถที่ถูกขโมยมาจะยังว่ามีเมตตาอีกมั้ยครับ ??

ต้องแยกเรื่องนะครับ ว่ารับซื้อรถเถื่อนมา 
อาจเป็นรถขโมยมา หรือ เอารถจำนำมาขาย
คนรับซื้อรู้อยู่แล้วว่า ต้องผ่านการโกงคนอื่น โกงไฟแนนท์ ฯลฯ
เบียดเบียนคนอื่นชัด ๆ  :P