ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีอาการเกียร์กระตุก เข้าศูนย์มาหลายรอบ สุดท้ายบอกเป็นที่พฤติกรรมของลูกค้าเอง  (อ่าน 5510 ครั้ง)

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
รถF10 528i มีอาการเกียร์กระตุกเป็นบางครั้ง เข้าศูนย์มาหลายรอบ
สุดท้ายบอกเป็นที่พฤติกรรมของลูกค้าเอง
ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกท่านไดที่ใช้รุ่นเดียวกันมีอาการเกียร์กระตุกไหมครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ตอบแบบนี้ เท่ากับไม่ตอบครับ
พูดจาเป็นไสยศาสตร์ ไม่มีหลักการเลย
ลองเปลี่ยน 0 เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 16:11:52 โดย samaklen »

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
ทำอะไรมาแล้วบ้างครับ?
ถ่ายน้ำมันเกียร์ อ่าง กรอง adaptเกียร์ วิ่งกี่กิโล?
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

• Newbie
  • *
ไมล์4หมื่นกว่าครับยังไม่หมดbsi . adaptเกียร์มาไม่ต่ำกว่า5รอบแล้ว

ออฟไลน์ Sit: )

แต่ละครั้งที่ adap วิ่งไกลไหมครับถึงจะกลับไปทำอีก เพื่อนผมเจอ ปสก ถ่ายน้ำมันเกียร์  adap เกียร์แล้วกระตุก แต่เป็น MB ไม่ใช่ BM

อู่บอกให้วิ่งไป 200 km ถึงจะหาย
ฟังแล้วตลก แต่วิ่งจะถึง 200 km หายครับ

• Newbie
  • *
แต่ละครั้งที่ adap วิ่งไกลไหมครับถึงจะกลับไปทำอีก เพื่อนผมเจอ ปสก ถ่ายน้ำมันเกียร์  adap เกียร์แล้วกระตุก แต่เป็น MB ไม่ใช่ BM

อู่บอกให้วิ่งไป 200 km ถึงจะหาย
ฟังแล้วตลก แต่วิ่งจะถึง 200 km หายครับ
มีห่างกัน เดือน1บ้าง 2เดือนบ้าง เยอะสุด6เดือนเลย ก็ยังเป็นอยู่ดี แค่ออกจากศูนย์ก็เป็นแล้วครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
เกียร์ bmw รุ่นใหม่ๆ ที่เป็นเกียร์ zf ไม่น่าต้องมาทำ adatation กันแล้วนะครับ ถ้ารุ่นเก่าๆ ถึงต้องทำแบบนั้นกัน  เกียร์ zf รุ่นใหม่ๆ มันสามารถทำ caribration เกียร์โดยใช้เครื่องสแกนทำได้เลยครับ

Crv disel ZF9HP  ผมก็สามารถ caribration ให้เปลี่ยนเกียร์ได้เนียนๆ ได้จบครับ

วิธีการทำ adaptation ในเกียร์ zf รุ่นเก่า

ซึ่งถ้าเป็น ZF รุ่นใหม่ 9 speed ใน crv disel  ใช้เครื่องมือ caribration รอบเดียวจบเลย  ไม่ต้องนำรถออกไปวิ่งแต่อย่างใดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 21:29:12 โดย jbrc »

ออฟไลน์ tvm

อาการกระตุกเป็นตั้งแต่แรกออกรถ หรือเพิ่งเป็นครับ
ถ้าไง ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

• Newbie
  • *
อาการกระตุกเป็นตั้งแต่แรกออกรถ หรือเพิ่งเป็นครับ
ถ้าไง ลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ
ไม่ได้เป็นตั้งแต่แรกครับ. ไปศูนย์อื่นก็ทำแค่adapเกียร์อย่างเดียว