ผู้เขียน หัวข้อ: ไปจอง Chevrolet Colorado รุ่นเทกระจาดมา แต่เช็คไปมาเหมือนไม่ค่อยคุ้มขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 17610 ครั้ง)

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *

เรื่องของเรื่องคือไปดูเชฟโรเลตเทกระจาดมาครับ เซลก้อเร่งบอกรถจะหมดแล้วให้รีบตัดสินใจให้จองไว้ก่อนแค่สามพัน ด้วยอารมณ์หน้ามืดเห็นส่วนลดตั้งสองแสนกับคิดเข้าข้างตัวเองว่ารถกระบะคงไม่มีปัญหาเรื่องจุกจิกกับหาอะไหล่เท่าไหร่มั้ง กระบะแคปป้ายแดงลดสองแสนน่าจะคุ้มเลยจองรุ่นแคป ltz z71 MT ไป เค้าบอกว่าลดจาก 799,000 เหลือ 599,000 มีแต่รถเปล่าๆเลย ไม่มีอะไรทั้งสิ้น แม้แต่ฟิล์ม เอาชุดจดไปจดทะเบียนเอง ถ้าผ่อนดอกเบี้ยแพงมากเริ่มต้น 3.09% แบบไม่มีประกันมาด้วย ถ้าผ่อนแบบมีประกันแถมมาด้วยดอกเบี้ยปาเข้าไป 4.xx% ประกันชั้นหนึ่งประมาณ 23,000 บวกเพิ่มมา 4,000 และมีบางบริษัทที่รับ ถึงรับปีที่สองก้อไม่รับรองว่าจะต่อชั้นหนึ่งได้ไหม

กลับบ้านมาโทรถามอู่ที่รู้จักกันเค้าบอกว่าคิดดีแล้วเหรอมันไม่ได้ใช้อะไหล่ร่วมกับดีแม็กได้มากมายอย่างที่คิดนะ อะไหล่ตัวถังด้านนอกกับระบบไฟ อะไหล่เครื่องใช้กันไม่ได้เป็นส่วนใหญ่ ที่พอใช้กันได้มีพวกช่วงล่าง อุปกรณ์แอร์บางชิ้นเอง โอกาสที่อีกปีสองปีประกันจะไม่รับทำชั้นหนึ่งแล้วสูงเพราะจัดอะไหล่ไม่ได้ ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจะลำบากต้องมาแปลงอีกไม่คุ้มราคารถในตอนนั้นแน่ๆ  เครื่องใช้ปกติคงไม่มีปัญหาพอได้

ฟังแล้วชักจิตตกมานั่งทบทวนมันคุ้มไหมหว่า เลยมานั่งคิดว่าที่ซื้อเพราะคิดว่ามันถูกคุ้มราคา แต่จริงๆแล้วมันถูก คุ้มราคาจริงไหมหว่า เลยลองเทียบกับ Triton plus GT MT ราคาตั้ง 779,000 เดาว่าซื้อจริงมีแถมประกันบวกส่วนลดก้อน่าจะเหลือซัก 700,000 ถ้วนได้ เท่ากับแพงกว่าแค่แสนเดียว ถ้าตัดเรื่องสวยออกชักถูกกว่าไม่เยอะแล้ว แต่มีอะไหล่แน่ๆ สิบปีผ่านไปคงขายได้บ้าๆบอๆแสนนึงคงได้น่า ประกันชั้นหนึ่งทำได้ปกติ เชฟนี่อีกสิบปีราคาคงดีกว่ากระบะทาทาตอนนี้หน่อย

วันนี้โทรเช็คกรุงเทพประกันภัยบอกชั้นหนึ่งตอนนี้ไม่รับแล้ว คิดไปคิดมานี่ขนาดซื้อสดดูส่วนลดไม่ค่อยคุ้มแล้ว ส่วนลดคิดดีๆแล้วผมว่าน้อยเกินไปกับความเสี่ยงที่ต้องรับ ถ้าผ่อนนี่ยิ่งเจอดอกเบี้ยมหาโหดเข้าไปยิ่งไม่น่าคุ้มเลยถ้าต้องจ่ายดอกแพงกว่ารถญี่ปุ่นเป็น 1.xx% ถ้าผ่อน 5 ปีนี่ดอกเบี้ยต่างกันหลายหมื่นยิ่งไม่ค่อยคุ้มไปอีก สงสัยงานนี้คงขอคืนถ้าไม่ได้ก้อช่างมัน

ทำไปทำมาที่จองกันเยอะๆคนได้ซื้อจริงๆน่าจะต้องเป็นคนซื้อเงินสดซะส่วนใหญ่หรือเปล่า อาจจะยกเว้นพวก trailblazer เพราะเอาเข้าจริงไฟแน้นท์ใหญ่ๆจะปล่อยกันซักแค่ไหน ถ้าประกันก้อไม่ค่อยรับ รับก้อแพง แนววัยรุ่นสร้างตัวผ่อน 84 เดือนนี่ไฟแนนท์ไม่ปล่อยแน่ราคารถในอนาคตคงไม่พอยอดหนี้ เห็นเซล์หลายคนเตรียมฟันส่งท้ายพวกรถแต่งเสร็จผ่อนยาวดอกเบี้ยแพงๆกันแล้ว เซลล์น่าจะอดซะมากกว่า

ถามความเห็นว่าควรโยนใบจองทิ้งไปดีไหมครับ แต่ถ้ามีส่วนลดเพิ่มอีกซักสองแสนถือว่าชดเชยกันไปได้นะครับ 555

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
ถ้าไม่สบายใจ ก็คืนหรือขายใบจองไปก็ได้ครับ อะไหล่นี่ปัญหาใหญ่นะครับ GM เลิกทำรถพวงมาลัยขวาไปเลย ถ้าเกิดเสียมาทีต้องจอดรออะไหล่เป็นเดือน ๆ ไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ถ้าส่วนลดแค่นี้สำหรับผมคิดว่าไม่ค่อยคุ้มครับ ผมมีทั้งVigo Triton DMax Navara ใช้ยาวๆถือว่าโอเคทั้งหมด เคยใช้Rangerแต่ไม่เอาแล้วศูนย์ห่วยมาก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ locomotive

ได้ไม่คุ้มเสียเลย ยิ่งระยะยาว เข้าเนื้อเต็ม Colorado นี้ถ้าไช่ๆไป ปัญหาน้อยนะ ถ้าไม่ได้แต่งยุ้งไรกับเครื่องไฟรถ ที่ทำงานมีคนใช้อยู่รถไม่เคยจอดกินข้างลิง แต่เวลาเครม ไฟเข้าศูนย์ หัวเสียทุกครั้ง ตัวรถมันทนใช้ได้เลยนะ แต่ดูๆไม่น่าจะทนเท่า Triton Navara แน่ๆ  แต่เปลือกนอกรถนี้ หายากนะต้องเบิกห้างอย่างเดียว อย่าได้ชนอันขาด แต่ระยะยาวนี้คิดหนัก เพื่อนผมทำร้านแต่งกระบะซิ่งอยู่ ผ่าเครื่อง จูน ทำระบบไฟ ทำรถมาร้อยๆคัน ในร้านมี chevy กับ Isuzu ส่วนมาก ยืนยัน ตัวใหม่ล่าสุด อะไหล่ เครื่องเกียร์ คนละตัวกับ Dmax แบบคนละจักรวาลเลย เพราะเป็นเครื่องที่ GM ผลิตมาเอง เป้นเครื่อง VM Motori ใครที่บอกว่าใช้อะไหล่เครื่อง Isuzu ได้ มั่วจัด!!! เสื้อสูบ ลุกสูบ ฝาสุบ หน้าไฟล์วิล ลุกเทอร์โบ คนละแบบกันนะ ยิ่งผังวงจรไฟนี้ มาแบบคนละสปีชีส์เลย!!!  เห็นมากับตา แต่ถ้าพัง ยกเครื่อง เกียร์ Dmax ลงได้ ดัดเปลงไม่เยอะ แท่นเครื่องเยื้องกันนิดเดียว แต่ถ้าตัวไฟ 2 ชั้นไฟตาหวาน อันนั้นไม่เถียง ที่เหมือนกันมีแค่ โครงหัวเก๋ง กับแผงคัสชี นอกนั้น ของใครของมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 08:28:36 โดย locomotive »

ออฟไลน์ johnlee

ราคานี้ ไปนาวาร่าได้เลยครับ  ต่อประกันได้ยาวๆ  การซ่อมก็สบาย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
ไม่คุ้มเลยครับ 

ผมว่าที่น่าห่วง คือ เรื่องรับประกันตัวรถนี่ละ

ถ้าบริษัทแม่ ถอยทัพกลับบ้านไปแล้ว
คนรับประกันตัวรถต่อ คือ ใคร?
ดีลเลอร์ หรือเปล่า? แล้วดีลเลอร์มีอำนาจในการอนุมัติเคลมมากน้อยแค่ไหน? อันนี้ยังไม่มีใครตอบได้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้ามาแบบนี้ดูจะไม่คุ้มแล้วครับ ปีที่แล้วเห็นลดกันแสนหน่อยๆเลยแต่ของแถมมาเต็ม ลองคิดเล่นๆส่วนลดแสนสอง+ประกัน+ฟิล์ม+อื่นๆก็ต้องมี 1.2-1.4แสน ออกตอนนี้เหมือนลดเพิ่มแค่ 5-6หมื่น แล้วยังดอกเบี้ยแพงอีก ผมว่าถ้าไม่รีบ เดี๋ยวมีโปรฯหนักกว่านี้อีก แค่รอเช็คเป็นระยะๆนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
ถ้าเริ่มรู้สึกลบ ผมว่าทิ้งดีกว่าครับ สามพันเอง เพราะใช้ไปมันจะมีปัญหาแน่ๆ ไม่ว่าเล็กใหญ่ แล้วเราจะเซ็ง

ในแง่ราคาผมว่าไม่คุ้มครับ มีรุ่น captiva คุ้มอยู่รุ่นเดียว

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ส่วนลดเเค่นี้ ไม่คุ้มเลย
คิดด้วยนะครับ มันจะเป็นรถที่ติดมือไปทั้งชีวิต

ออฟไลน์ SP

ส่วนลดสองแสน เจอดอกไปสามกว่า บวกลบคูณหารแล้วมันพอๆกับราคารถป้ายแดงเลยนะครับ

เป็นผมไป Triton หรือ Navara ดีกว่า ส่วนลดอาจจะน้อยกว่า Colorado แต่ระยะยาวสบายใจกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ groovy

ผมว่าราคานี้ไม่น่าดึงดูด ไม่แถมอะไรด้วย  แล้วยังเสี่ยงถ้าศูนย์ปิดหมดก่อน3ปีจะไปเคลมกับใคร ไม่อะไรเป็นหลักประกันด้วย  ไม่น่าเสี่ยงครับ
แต่ถ้าอยากได้รออีกหน่อย เด๊วถ้าไม่มีคนเอายังไงก็ต้องลดราคาลงอีก :D

ออฟไลน์ Tien.W

กระบะ ต้องถูกกว่านี้ ถึงจะคุ้มที่จะเสี่ยง ครับ

ออฟไลน์ KATANA

สำหรับงานเทกระจาดในครั้งนี้ ไม่ว่าจะรุ่นใด ผมขอให้คิดถึงอะไหล่ตัวถังเอาไว้เสมอครับ

ชนขึ้นมา ไฟแตกหาเปลี่ยนไม่ได้ ก็จบเห่แล้ว

• Newbie
  • *
ขนาดผมกะซื้อสดค่อยๆคิดส่วนลดแค่นี้ยิ่งไม่ค่อยคุ้ม คนซื้อผ่อนนี้ไม่มีความคุ้มค่าเลยดอกกินหมด คงขอถอนจองแน่ๆครับ ไม่ได้ก้อทิ้งจองไม่กี่ตัง ผมว่าดีไม่ดีเชฟพลาดที่ปล่อยรถออกมาช้า คนกลับไปค่อยๆคิดกันเดี๋ยวได้ถอนจองกันเป็นแถบๆ กระบะตอนนี้คงต้องได้ลดซัก 350,000 - 400,000 ถึงน่าจะคุ้มความเสี่ยง ไม่งั้นรอสอยมือสองอายุปีสองปีน่าจะดีกว่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมยังงงๆ แห่กันไปทำไม คิดง่ายๆยังไม่คุ้มเลย คิดเยอะก็ยิ่งรู้ว่าไม่คุ้ม รถจะใช้แค่ 5 ปี จริงๆหรอ แล้วใน 5 ปี คิดว่าจะดวงดีแบบสุดๆ ไม่ซ่อมอะไรเลยหรอ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าคิดว่าไม่มั่นใจ ไม่คุ้ม ก็อย่าซื้อครับ คืน/ขาย ใบจองเลยครับ  8)

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้ารับไม่ได้กับอะไหล่เทียบ อะไหล่มือสอง ก็ข้ามไปเลยคับ

ออฟไลน์ AkE

ผมจองhigh country คันนึงเพราะที่บ้านอยากได้กระบะ4 ประตูเชฟมานานละ มันเหมาะกับคนซื้อเงินสดหรือ

ดาวเยอะผ่อนน้อยปีอะครับ ถึงคุ้ม ดอกเบี้ยอยู่ที่3% และไม่เหมาะกับเป็นรถใช้งานหลักของบ้านครับ ซื้อเพิ่ม

ถึงเหมาะครับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

ลดสองแสนไม่คุ้มครับ ลดสักห้าแสนถึงจะน่าเสี่ยง รถยี่ห้อตลาดพอตกรุ่นก็ลดสองแสนอยู่แล้ว ไม่ต้องกังวลเรื่องอะไหล่ด้วย

ออฟไลน์ -Brian

ลดแค่สองแสน แต่ต้องซื้อประกัน ติดฟิล์ม จดทะเบียนเอง ไปๆมาๆ ส่วนลดแบบเพียวๆจะเหลือแค่แสนกลางๆเองครับ

ถ้าลดแค่นี้ ผมไปดูนาวาร่าดีกว่าครับ ส่วนลดก็น่าจะเกือบแสนอยู่ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ส่วนลดแค่นี้ ปกติก็ไม่ใช่ลดอยู่แล้วเหรอ

ออฟไลน์ urangutang

ส่วนลดสองแสน เจอดอกไปสามกว่า บวกลบคูณหารแล้วมันพอๆกับราคารถป้ายแดงเลยนะครับ

เป็นผมไป Triton หรือ Navara ดีกว่า ส่วนลดอาจจะน้อยกว่า Colorado แต่ระยะยาวสบายใจกว่าแน่ๆ

+1 ครับ ผมแนะนำว่าลองเทียบส่วนลด/ของแถม ระหว่าง 3 รุ่นนี้ก่อนดีไหม ถ้าต่างกันไม่มาก ผมว่าไปเสี่ยงกับเชฟ ไม่ค่อยคุ้มครับ ยกเว้นแต่ว่าชอบรุ่นนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Highway Star

ไปดูมาเหมือนกันครับ ลดแค่นี้สำหรับรถแบรนด์ที่เตรียมแจกแพแล้วผมว่าไม่ค่อยคุ้มแบรนด์อื่นก็มีบางช่วงที่ลดประมาณนี้ ถ้าลง50%ค่อยน่าจัด ส่วนตัวไม่เชื่อว่าศูนย์จะอยู่ครบเหมือนเดิมจะต้องค่อยๆหายไปเรื่อยอย่างดีสุดเหลือกทม.ไม่เกิน10ที่ ตจว.อาจจะเหลือแค่หัวเมืองใหญ่ๆ เมื่อรถใหม่ป้ายแดงไม่มีขายเจ้าของศูนย์คงไม่น่าจะทำต่อเพราะรถใหม่เป็นรายได้หลักมากกว่าจะมารับเซอร์วิสคงต้องหนีไปขายแบรนด์อื่นหรือยังอาจรับเซอร์วิสรถเชฟแต่ค่าบริการรวมถึงการดูแลยังไงก็ดรอปลงแน่ๆเชฟโรเลตจะพูดยังไงก็ได้เพ่อให้รถได้ขายออกไปให้หมดสต็อก ราคานี้แบรนด์อื่นๆทางเลือกดีกว่ามากครับ                                                                               

ถอนตัวตอนนี้ยังทันนะครับ เว้นแต่ชอบตัวรถมากจริงๆก็จัดครับ

• Newbie
  • *
วันนี้ตัดสินใจแล้วครับ ถ้าลดแค่นี้คงไม่เอาหล่ะครับ ดูแล้วจะไม่ค่อยคุ้มค่ากับการเอามาเล่นซักเท่าไหร่ ลดแค่นี้เอาญี่ปุ่นยี่ห้อรองๆจะมีอนาคตในการหาอะไหล่กว่าเยอะ  น่าจะต้องลด 40% ขึ้นไปค่อยน่าเสี่ยงหน่อย 

ออฟไลน์ SRY

ไปดูคันอื่นส่วนลดเป็นแสนดีกว่าครับ
เค้าฉลาดครับ รุ่นไหน ดีๆ ลดน้อย ให้คนแห่ตามกระแสเอา พอคิดดีๆ เมื่อเทียบกับคันอื่นหักส่วนลดแล้วจะคุ้มไหม

ออฟไลน์ bravo

ผมยังงงๆ แห่กันไปทำไม คิดง่ายๆยังไม่คุ้มเลย คิดเยอะก็ยิ่งรู้ว่าไม่คุ้ม รถจะใช้แค่ 5 ปี จริงๆหรอ แล้วใน 5 ปี คิดว่าจะดวงดีแบบสุดๆ ไม่ซ่อมอะไรเลยหรอ

จากที่ดูข่าว นักข่าวไปสัมภาษณ์คนที่มาจอง
มีผู้หญิงคนนึงตอบว่า "เรื่องซ่อมไม่กลัว เพราะเชื่อว่าช่างไทยเก่ง ซ่อมได้แน่นอน"  ;D :D
เขาคงลืมคิดว่า ช่างไม่ได้เป็นคนผลิตอะไหล่

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
โคโรลาโด้ลดแค่ 2-3 แสนไม่คุมครับ
พี่ผมทำอู่ ขนาดรถเชฟเข้าซ่อมตอนยังไม่เลิกขายยังเบิกอะไหล่นานเลย
ไปหาไตรตั้นหรือนาวาร่า ส่วนลด 100-120k คุ้มกว่า ประกันก็ได้ ค่าจดก็ให้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

ลดมากจริงๆ คงมีแค่ แคปติว่า ครับ เพราะรถในถนนมีไม่มากด้วย ขณะที่รุ่นอื่น มันจะกระทบรถมือสองครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าไม่นับ Captiva นะ

Colorado หรือ Trailbazer ราคามันเหมือนลดเยอะพอสมควรอยู่แล้ว ณ วันที่ยังมี Chevrolet อยู่

แต่........ส่วนลดแบบนี้ เพิ่มจากส่วนลดเดิมไม่ได้เยอะ ในวันที่ไม่มี Chevrolet แล้ว ถือว่าค่อยข้างน้อย ไม่คุ้มเลย

ไปาหาซ้อยี่ห้อที่ทำตลาดอยู่ ส่วนลดพอๆ กัน สบายใจกว่าเยอะ