ผู้เขียน หัวข้อ: เนี่ย เพราะไม่ยอมคาดเข็มขัดนิรภัย...  (อ่าน 5033 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เอาเรื่องน้องในทีมงาน The Coup มาโพสต์ไว้ เป็นอุทาหรณ์สักหน่อยดีกว่าครับ

แม้จะไม่ร้ายแรงนัก แต่ ดีแล้วละที่ไม่ร้ายแรงไปกว่านี้

บทความ Safety On Board ตอนล่าสุดครับ

เจอที่หน้าแรกของ Headlightmag.com ด้านล่างสุด

ออฟไลน์ Newhang

Re: เนี่ย เพราะไม่ยอมคาดเข็มขัดนิรภัย...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 16:41:00 »
เรื่องคาดเข็มขัดผมก็ตระหนักดีครับ  แต่ถ้าวิ่งใกล้ๆแบบ3-4กิโล อาจมีลืมบ้างบางครั้ง

แต่ที่ผมสงสัย  เกียร์ auto 4speed ของรถกระบะมันน่ากลัวอย่างนี้เลยเหรอ เข้าใจครับว่าแรงบิดมันเยอะ  แต่60ลงมาเกียร์ 1 จบเลยนะผมว่า ไม่สงสัยว่ามันหมุนได้ไง แต่สงสัยจริงๆลงมาที่เกียร์1ได้ยังไง
ถ้ามันมี5speedมันจะช่วยได้มั๊ยหว่า เผื่อมันอยู่แค่2   หรือว่ามันเกียร์โง่จริงๆผมงงไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
Re: เนี่ย เพราะไม่ยอมคาดเข็มขัดนิรภัย...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 19:17:16 »
พี่ J!MMY ครับ

Link ที่ Link ไป Youtube ทั้ง 3 ลิ้งค์น่ะครับ

มันไม่สามารถคลิ๊กเพื่อเข้าไปต่อที่เว็บ Youtube ได้เลยตามปกติ

ยังไงรบกวนพี่ช่วยแก้ไขหน่อยได้หรือเปล่าครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 20:05:02 »
ขอบคุณมากครับ ที่เอามาเตือน
และก็ขอให้พี่เติ้ลหายไวไวด้วย :(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 21:44:47 »
จะบอกว่า ให้ copy Link ทั้งหมด ไป Paste ไว้ที่ ช่อง url ของ Browser ครับ จะใช้งานได้ตามปกติครับ

ออฟไลน์ ekka1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 22:28:02 »
คาดจนเป็นนิสัยแล้วครับ
???????????????????????? ... ?????????????????????????
???????????????????????? ... ??????????????????????????

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 22:34:37 »
เรื่องคาดเข็มขัดผมก็ตระหนักดีครับ  แต่ถ้าวิ่งใกล้ๆแบบ3-4กิโล อาจมีลืมบ้างบางครั้ง

แต่ที่ผมสงสัย  เกียร์ auto 4speed ของรถกระบะมันน่ากลัวอย่างนี้เลยเหรอ เข้าใจครับว่าแรงบิดมันเยอะ  แต่60ลงมาเกียร์ 1 จบเลยนะผมว่า ไม่สงสัยว่ามันหมุนได้ไง แต่สงสัยจริงๆลงมาที่เกียร์1ได้ยังไง
ถ้ามันมี5speedมันจะช่วยได้มั๊ยหว่า เผื่อมันอยู่แค่2   หรือว่ามันเกียร์โง่จริงๆผมงงไปหมดแล้ว
ผมว่าเกียร์มันโง่อ่ะครับ..... เท่าที่เคยขับของญาติเป็น3.0Diเกียร์ออโต้ ก็ออกอาการเดียวกันครับ อีซูซุผมว่ามันมีปัญหาเรื่องเกียร์ออโต้น่ะครับ

ยังไงก็หายไวๆ นะครับ พี่เติ้ล
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 23:37:29 »

ผมว่าเกียร์มันโง่อ่ะครับ..... เท่าที่เคยขับของญาติเป็น3.0Diเกียร์ออโต้ ก็ออกอาการเดียวกันครับ อีซูซุผมว่ามันมีปัญหาเรื่องเกียร์ออโต้น่ะครับ

ยังไงก็หายไวๆ นะครับ พี่เติ้ล

เกียร์มันโง่จริงๆ อ่ะแหละครับ
หรืออาจจะเป็นที่รถมันอืด+ผมใจร้อนด้วยรึเปล่า

คือเวลาขับในหมู่บ้าน จะมีลูกระนาด ผมก็ขึ้นไปที่ประมาณ 15-20
กดเร่งออก มันไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์หนึ่งให้ อืดเ_ี้ย พอกดมากหน่อย ก็ยังไม่เปลี่ยน
จนความเร็วมันขึ้นไปประมาณ 40 มันเพิ่งนึกออก เปลี่ยนลงเฉยเลย
คราวนี้ก็สนั่นละทุกท่าน รอบขึ้นไปสามพัน เสียงนี่ลั่นทุ่ง แต่ไม่รู้สึกถึงการพุ่งเลย >:(

ปล. รถผมไทยรุ่ง แอดเวนเจอร์ครับ ยังเป็นเครื่อง 3.0 ธรรมดา ไม่ใช่คอมมอนเรล อืดสะใจ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 02:41:47 »
เป็นบทเรียนชิ้นสำคัญเลยครับเรื่องนี้

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 06:01:45 »
น่ากลัว หึหึ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 15:44:05 »
ถ้าเป็นซักเมื่อ 3ปีก่อน ...

ผมคาดเป็นประจำครับ ...

แต่หลานผม ดันไม่ชอบคาดซะนี่ ...

ตอนแรกก็ไม่อะไรมากหรอก ... ไม่ว่าอะไร ...

แต่ดันโดนตำรวจเรียกอ่ะ ... ยังดีผมเส้นใหญ่ (กว่าบะหมี่นิดหน่อย)

อิอิ ...

หลังจากนั้นก็คาดเป็นประจำครับ ...